Tự đổi màu thanh điều hướng Android theo app đang chạy không cần root

Duy Luân
13/5/2018 9:21Phản hồi: 90
Tự đổi màu thanh điều hướng Android theo app đang chạy không cần root
Thanh điều hướng (nav bar) màu đen là điểm khó chịu của nhiều anh em xài Android, đặc biệt là trên những mẫu máy không tích hợp sẵn chức năng để đổi màu theo ý muốn của anh em. Đúng ra bản thân từng app phải đổi màu thanh này cho phù hợp nhưng vì lý do tương thích và thiết kế giao diện nên không nhiều ứng dụng làm chuyện đó, khiến vấn đề càng thêm căng thẳng. Nhưng không sao, trong bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn đổi màu thanh điều hướng mà không cần phải root máy hay hack hiếc gì phức tạp cả. Kết quả là thanh navbar đẹp hơn, hòa hợp hơn rất nhiều, không còn là một mảng đen cố định bực mình nữa.

Đầu tiên bạn cần cài một ứng dụng tên là Navbar Apps, miễn phí trên Google Play Store. Link tải đây: https://play.google.com/store/apps/details?id=pl.damianpiwowarski.navbarapps&hl=en&rdid=pl.damianpiwowarski.navbarapps

Sau khi chạy lên, app sẽ hỏi bạn có muốn kích hoạt nó hay không, chọn Enable. Bạn sẽ được yêu cầu cho phép Navbar Apps quyền truy cập vào cấu hình hệ thống trong màn hình kế tiếp, chọn nó và gạt sang nút bật nhé.

Navbar Apps sẽ tự động đổi màu thanh điều hướng dựa theo tông màu của ứng dụng đang chạy. Ví dụ, bạn chạy Facebook Messenger thành navbar đổi sang màu xanh dương, chạy Evernote thì đổi thành xanh lá, Google Keep thì đổi sang màu vàng hay Gmail thì đổi màu đỏ. Những màu này đã được lập trình viên của từng app cấu hình, NavBar Apps chỉ đơn giản đọc từ cấu hình đó ra mà thôi.

Một chế độ khác của NavBar Apps là chọn 1 màu cố định xuyên suốt mọi ứng dụng của hệ điều hành. Bạn cũng có thể chọn nếu muốn, nhưng theo mình việc chọn cố định không hay, không đẹp nên mình không thích lắm. Mình thích để tự động hơn.

NavBar Apps còn nhiều tùy biến khác nữa cho phép bạn thêm bớt các widget vào thanh điều hướng nhưng cần trả phí. Thật ra thanh điều hướng cũng không nên phức tạp quá, chỉ cần đổi được màu cho dịu đi là ngon rồi.

Mời anh em thử và cho biết ý kiến nhé.
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xài lâu rồi. Có cái dở là lâu lâu nó màu trắng tinh cả nền lẫn nút nếu để auto.
Mình không thích cái dải điều hướng, nó như 1 đống sh*t
Đổ màu lên đống sh*t thì đống sh*t vẫn cứ lù lù ở đó
@batmanletruc Đỡ hơn khi nó màu đen 😁
@batmanletruc Nhưng đống shit nhiều màu đa dạng sẽ đẹp mắt hơn
chikav
ĐẠI BÀNG
6 năm
@batmanletruc giá như nó trong suốt được thì đẹp, làm theo kiểu của windows phone ấy
@Duy Luân Nó rực rỡ, đổi màu liên tục nên mình bị mất tập trung vào phần nội dụng các ứng dụng :D
đau đầu với cái mã hoá thẻ sd trên nokia 7 plus, hic. tháo ra cắm laptop lên đầy đủ hình ảnh tai liệu...
@concobebe2411 Ah thế bạn phải nói rõ chứ, nói như bạn ở trên thì người đọc đều hiểu là chức năng mã hóa của nó có vấn đề còn gì. Như vậy ở đây là nó không có tùy chọn đó, chứ không phải tính năng mã hóa không làm việc 😁 Mình không dùng Nokia 7 nên không rõ, các dòng máy Android khác mình đều thấy có tùy chọn mã hóa thẻ nhớ gắn ngoài như thế này trong mục Security, nếu Nokia không có thì kì lạ thật.
@concobebe2411 Tớ dùng Nokia 6 (TA1021)
@Gabe Lee Tớ dùng Nokia 6 (TA1021
haohan776
TÍCH CỰC
6 năm
@Gabe Lee Uh mình cũng sài no 7+ , vân tay nhạy dã man
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
Máy của mình 3 nút điều hướng nằm bên ngoài màn hình thì đổi màu kiểu gì nhỉ 😁
@denhun Sơn màu :3
elgaucho
TÍCH CỰC
6 năm
@denhun Không thì dán decal cũng được. :D
@denhun dùng băng dính điện màu đen dán lên :p
Ẩn thanh điều hường rồi dùng edge getures gán cử chỉ.
haohan776
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhmanhht86 Ẩn thế nào bạn ơi, mình dùng A one 8.1 và Nova launcher
@haohan776 Mình đang dùng lg v20 7.1 trong cài đặt phần hiển thị> các phím chạm màn hình chính>ẩn các phím chạm màn hình chính. Ở đây cho ẩn thanh điều hường cho từng app mà mình muốn ẩn thôi Screenshot_2018-05-15-15-32-45.png
Đổi going Win 10 nhỉ ?
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm

Mình có test thử việc fullscreen và thoát app bằng cách gesture trái qua phải. Cảm giác rất thích và không bị lỗi. Suy ra bản thân app có thể ẩn cái thanh xấu xí kia đi nhưng lập trình viên không mấy quan tâm. Dùng gmd auto hide soft key thì phát sinh khá nhiều lỗi, và cơ bản vẫn phải mở cái thanh khốn nạn kia lên ngắm. Nỗi thất vọng khởi đầu từ HTC M8 cho đến giờ
@ngxhuy M8 cài xposed, sau đó là vài gravity box, ẩn thanh điều hướng bằng gravity box là chuẩn nhất, ko bao giờ phát sinh lỗi, mấy máy khác áp dụng cũng đc k nhất thiết là m8
@ngxhuy Bác có code app android ko? Bản thân app ẩn được nhưng cái quan trọng là sự đồng nhất giữa các gesture của các app khác nhau. App này làm 1 kiểu, app kia làm 1 kiểu thì giải quyết dc gì đâu. Thế nên mới cần gesture từ chính android chứ chả ông dev nào đi tự implement cả. Chỉ có 1 cái khá là tiện là vuốt từ trái qua phải để back thì nhiều app đã làm rồi. Nhưng nó cũng ko phải giải pháp dc cung cấp từ chính android nên trải nghiệm cũng ko dc tốt.
@nhoc_maruko9x Ừ đồng ý, mình cũng chả hiểu sao Android không support mặc định, chắc do có phím cứng hoặc phím ảo rồi. Nhưng mình nghĩ sắp tới sẽ phải bổ sung cái này một cách bắt buộc luôn.
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
@nhoc_maruko9x App trên mình viết đó bạn. Mình chỉ thử add gesture thôi. Thêm gesture thì dễ, để app fullscreen thì phức tạp hơn chút nhưng không khó
Mình ẩn thanh điều hướng đi. Cài simple control vào, chọn bên phải và auto ẩn. Quá tiện vì mình thuận tay phải và nhờ thế màn hình trống hoàn toàn rất thích
vinhteo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giải quyết được vấn đề máy màu đen thanh điều hướng màu trắng, phù hợp với bàn phím đen
Hồi xưa phím đen mà điều hướng màu trắng ức chế vl
Giờ xiaomi nó cho vuốt nên bỏ bà nó rồi
moonhtc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đag dùng con G6. Công nhận ức chế với cái thanh đó thật. Mai ra phệt luôn con mimix2s cho nó có cử chỉ giống ng ta.
icklad
TÍCH CỰC
6 năm
@moonhtc g6 lên 8.0 ẩn dc rồi bạn,thích thì vuốt nó lại lên.dùng thấy cũng dc.
faraway93
TÍCH CỰC
6 năm
@moonhtc Mình cũng dùng G6 đây. Cơ mà H873 vẫn chưa thấy 8.0 bro ak
A e cho mình hỏi có app nào cho navi bar trong suốt luôn ko ạ?
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hồi xưa con sony mình cũng thích kiểu này nhưng toàn can thiệp hệ thống thôi chứ ghét mấy cái phần mềm này lắm, rồi còn edit mấy cái icon trên thanh điều hướng đủ kiểu nữa.
@king leoric Ghét nó ở chỗ nào hả bạn ?
@Vuducanh0909 Can thiệp bằng cách nào thế bác ơi
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vuducanh0909 À mình hk thích kiểu chạy phần mềm chạy ngầm á mà. Thích kiểu root rồi chỉnh sửa hơn.
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Khương Anh Kiệt Lúc trước mình dùng con z5 compact á. Root rồi lên xda người ta hướng dẫn edit mấy cái icon trên thanh điều hướng. Kiểu thay thế bằng hình khác á bạn.
hoang bn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng s8+ thanh đó tự ẩn. Mà lúc gọi lên vẫn trong suốt có cài app gì đâu.
Máy có 3 nút nằm ngoài màn hình thì đổi màu bằng cách nào ?
@Apple thần thánh Không có cơ hội để test app 😁
Binpro1001
ĐẠI BÀNG
6 năm
nút ngoài màn hình nên không quan tâm
Mình thử rồi, được lám mod Duy Luân ơi.
@NGUYỄN TRỌNG ÂN Ngon :d
@Duy Luân Có cảm giác bị trễ chút Cũng thấy đỡ chối hơn
mình thì dùng adb gõ đoạn code là ẩn thanh điều hướng và notification và xài gesture custom tùy ý tiện và full màn hình. phê hơn là đổi màu thanh navbar.

s8 plus thì xài adb 1 đoạn code còn android stock ko biết tác dụng hay ko.

@ragefighter Theme này bác dùng trông đẹp nhỉ.
@Black Mamba Hêh dĩ nhiên là thích android nhiều theme đẹp và nhiều custom. chứ xài ios quanh năm xanh đỏ tím vàng nhìn nhức mắt và siêu boring.
Ngay như mình xài gesture mình cũng ko muốn nó hiện 1 biểu tượng hay 1 thanh ngang làm vướng tầm nhìn như ipx rất khó chịu.
Cả cả thanh notification mình ẩn luôn, khi muốn xài vuốt xuống chứ để lù lù hoài vừa tốn điện tích và chỗ đó cũng bị burn in nếu để lâu quá.
haohan776
TÍCH CỰC
6 năm
@ragefighter Ù ôi, đẹp quá. Trông sang hẳn con máy lên. Làm thế nào thế bro
Haichungpt93
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác cài ứng dụng custom navication bar. Rồi cắm máy tính. Trao quyền cho app qua adb. Là có thể ẩn đc rồi. Screenshot_20180513-234740.png Screenshot_20180513-235247.png
@Haichungpt93 Thế muốn cho nó hiện lại phải vuốt lên hả bác?
Haichungpt93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@QXPro Ukm. Nhưng nếu b ko muốn dùng đến nó hoàn toàn nữa thì có thể cài thêm app all in gesture để sử dụng thao tác vuột thay thế hoàn toàn cái thanh navi đó
hackpeace
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Haichungpt93 Bạn ơi hướng dẫn cụ thể giúp mình đc ko, mình đang xài Nokia 7+ mà nhìn navi bar chán quá 😔
Haichungpt93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hackpeace B cài cái pm vào đt. N bắt làm theo các bước đó. Copy cái link xda trên điện thoại để down load cái adb trên máy tính, cài đặt. Rồi vô search comand promt trên máy tính. Gõ lệnh như hương dẫn trên pm đt vào pc. ( Nhớ bật gỡ lỗi usb trên đt trc nhé)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019