Tự học dựng phim, biên tập video căn bản trong 15p

luckyluke113
29/5/2019 4:6Phản hồi: 10
Tự học dựng phim, biên tập video căn bản trong 15p
Trên giang hồ gần đây mới xuất hiện phần mềm Davinci Resolve, ngon không thua gì Adobe Premiere mà lại còn Free nữa.
Mình sẽ viết cái hướng dẫn "mì ăn liền" cách sử dụng Davinci Resolve căn bản, ví dụ như: cách cắt ghép video, xử lý âm thanh, chèn nhạc, grade color, chống rung, khử nhiễu, hiệu ứng chuyển cảnh, chuyển âm, hiệu ứng text, slow motion, timelapse, censor các kiểu...
Chỉ cần 15 phút là bạn có thể tự mình làm được một cái video đơn giản 😃
Mình chỉ hướng dẫn cách để bạn câu cá, còn câu được cá lớn hay cá bé thì tùy thuộc vào kỹ năng, đầu óc của bạn 😃
==========
Bài 1: Các thao tác căn bản để biên tập video bằng Davinci Resolve

Bài hướng dẫn này có thể không giúp bạn làm chủ hoàn toàn một phần mềm chuyên nghiệp như Davinci Resolve, nhưng chỉ cần nắm chừng này thao tác là bạn có thể tự tạo cho mình một video căn bản.
Nếu chỉ đọc/xem không thôi thì không ngấm vào đầu được bao nhiêu đâu. Hãy bật máy tính lên, vừa học vừa làm ngay và luôn nhé.

==========
Update 20190530:
Bài 2: 3 cách tăng tốc Davinci Resolve cho máy cấu hình yếu

8GB vẫn miễn cưỡng chạy được nhé. Còn máy ae nào chỉ có 4GB thì chào thua, cố gắng nâng cấp lên 8GB RAM, hoặc có thể sử dụng những phần mềm nhẹ nhàng hơn như Camtasia, Sony Vegas... nhưng mà mình không khuyến khích dùng phần mềm cr@ck, vì nó ko an toàn cho máy tính, dữ liệu của bạn đâu. Cái nào có free thì dùng, cái nào có khả năng mua bản quyền được thì mua.
==========
Update 20190607:
Bài 3: Hướng dẫn tạo hiệu ứng chữ chạy (Text Animation)

==========
Update 20190611:
Bài 4: thêm hiệu ứng Flare vào video

10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thực ra, mình đang dùng HP 14 bs100TU : màn TN HD, i5 8250u 1.8Ghz, Intel HD Gracphics 620 , đang dùng Davinci Resolve Studio 15 bình thường :V
jeanydang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Davici ram bao nhiêu bạn? không cần card rời nhiều mà chỉ cần cpu với ram thôi pk?
cadilackid
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chèn ảnh gif được không bạn. hay hiệu ứng âm thanh gì đấy. Phần mềm này sài free 100% . Biên tập video xong có sign bản quyền không ạ
@cadilackid Nó miễn phí nếu chọn bản thường
Nó cần tiền khi chọn bản studio
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn bạn nhiều. Mình đã cài vào máy lâu lắm rồi nhưng vẫn chưa có thời gian sờ đến, sau này nếu có thắc mắc gì trong khi sử dụng mình sẽ hỏi bạn tiếp nhe?
luckyluke113
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình sẽ dần dần làm video hướng dẫn các thao tác cụ thể cho ae 😃
luckyluke113
ĐẠI BÀNG
5 năm
Update 20190607:
Hiệu ứng chữ chạy (Text Animation):
luckyluke113
ĐẠI BÀNG
5 năm