Tự lái xe đi Campuchia cần chuẩn bị gì, đi ra sao, có gì vui?

ND Minh Đức
20/7/2018 7:27Phản hồi: 90
Tự lái xe đi Campuchia cần chuẩn bị gì, đi ra sao, có gì vui?
Bọn mình gần đây có một chuyến tự lái xe đi Campuchia chơi. Đi từ Sài Gòn, qua cửa khẩu Mộc Bài (Bavet) tới Phnompenh và sau đó là xuống biển Sihanoukville. Chuyến đi có khá nhiều điểm thú vị, từ khâu chuẩn bị giấy tờ cho việc tự lái oto đi, cho tới các thủ tục ở Hải Quan, chạy xe trên đường quốc lộ Campuchia cho tới nhiều điều thú vị khác, nay chia sẻ với anh em một số kinh nghiệm và lưu ý để anh em nào muốn tự đi chơi thì có thể dễ dàng hơn trong khâu chuẩn bị.

Mình sẽ nói về 6 điểm là:
  1. Các giấy tờ cần thiết
  2. Thủ tục hải quan ở cửa khẩu
  3. Kinh nghiệm lái xe đường dài bên Campuchia
  4. Các trạm dừng nghỉ trên đường đi
  5. Tiền ngoại tệ cần đổi
  6. Một số chia sẻ về anh em cảnh sát nước bạn
Các giấy tờ cần thiết

Anh em cần đi xin giấy phép liên vận để có thể tự lái xe đi Campuchia. Hướng dẫn chi tiết xem thêm ở đây.
Tiếp theo là Hộ chiếu của mọi người trên xe.

Giấy phép lái xe.
Bảo hiểm xe.
Sổ đăng kiểm của xe.
Lưu ý là nhớ photo các giấy tờ trên ra mỗi cái một bảng sẵn ở nhà và mang theo để nộp. Ở cửa khẩu không có photo và khi cần thì phải đi rất xa, tốn thời gian và tiền.

Thủ tục tại cửa khẩu

Lượt đi

Đầu tiên mỗi người sẽ mang hộ chiếu vào để hải quan kiểm tra và đóng dấu xuất cảnh.
Tiếp theo mang tất cả các giấy tờ có liên quan tới xe và giấy liên vận tới một quầy ở cửa khẩu để nộp, đóng phí 20k.
Cuối cùng là ra xe, chạy qua cửa khẩu cho mấy anh hải quan và biên phòng kiểm tra.
Sau khi ổn hết chúng ta sẽ được cho chạy qua khu vực biên giới giữa 2 nước và tiến tới khu vực hải quan của Campuchia.
Tại đây anh em sẽ mang hộ chiếu để họ đóng dấu nhập cảnh vào campuchia, sau đó chạy thêm vài chục mét nữa để gặp một phòng kiểm tra giấy tờ xe, giấy phép liên vận và xong. Chạy vào Campuchia thôi.

Quảng cáo

Lưu ý: người ở biên giới Cambodia nói là cửa khẩu Mộc Bài chỉnh dành cho xe lớn, xe nhỏ muốn qua phải nộp phí gì đó 1,5 triệu đồng mỗi xe. Nên anh em có thể chọn cửa khẩu khác ở Tây Ninh hay Hà Tiên nếu không muốn đóng phí này.

Lượt về
Chúng ta sẽ quay lại quầy kiểm tra của Campuchia ở cửa khẩu Bavet. Nộp các giấy tờ và hộ chiếu để họ đóng dấu xuất cảnh và quay trở lại khu vực đường biên giới giữa 2 nước.
Tới khu vực kiểm soát của Việt Nam. Mọi người sẽ xuống xe, cầm hộ chiếu để đóng dấu nhập cảnh trở lại Việt Nam, nhớ mang theo hành lý để qua soi chiếu tại Hải quan Việt Nam. Tiếp theo là nộp lại các giấy tờ liên vận để họ đóng dấu chấp nhận nhập cảnh. Kế tiếp là quay trở ra xe vào khu vực kiểm tra để mấy anh Biên phòng kiểm tra xe. Xong là chính thức trở lại quê nhà 😁.

Kinh nghiệm chạy xe đường dài ở Campuchia

Lộ trình lượt đi của bọn mình là đi thẳng từ cửa khẩu tới Phnompenh, dừng lại ăn trưa sau đó đi thẳng xuống Sihanoukville. Lúc đầu bọn mình chọn đi bằng QL3, đường cơ bản khá đẹp và xe chạy khá thoải mái, duy chỉ có đoạn gần tới Sihanoukville thì đường khá xấu, nhiều ổ gà, lại trời mưa nên anh em nhớ cẩn thận. Đặc biệt là đường nhiều đá dăm nhỏ và 2/3 chiếc xe trong đoàn đã bị đá văng lên làm nứt kính lái. Anh em nhớ cẩn thận. Lượt về bọn mình đi theo QL4 để từ Sihanoukville về Phnompenh, đường cực đẹp và chạy rất đã.

Các trạm dừng chân

Quảng cáo

Trên đường đi, bọn mình có ghé các hệ thống trạm dừng chân của Amazon và Meeting cà phê. Đây là một cây xăng lớn, có cả siêu thị mini, quán cà phê, cửa hàng ăn uống,… nói chung khá xịn và đẹp. Đặc biệt là có cả cà phê Ý.
Về xăng thì Campuchia mình thấy có cả xăng 92, 95, 97. Anh em nhớ chú ý kỹ để đổ đúng, tránh đổ xăng thấp hơn xe hoặc đổ dầu là toi.

Campuchia chấp nhận sử dụng tiền Riel và đô la Mỹ. Anh em nhớ đổi 2 loại tiền này ra cho tiện sử dụng. Một số chỗ chỉ nhận tiền đô chứ không dùng Riel luôn.

Cuối cùng là mấy anh cảnh sát giao thông bên Campuchia. Bọn mình được gọi vào kiểm tra 2 lần, nói chung là mấy anh giao thông rất thân thiện, dễ thương, kiểm tra giấy tờ xong là đi thôi, duy chỉ có điều là đồng phục của mấy anh này là màu xanh nên lần đầu bọn mình cứ tưởng là bảo vệ
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ghi nhớ, khi nào có điều kiện sẽ áp dụng
rickyvietnam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chxhcnvn2010 Nộp 20k=1$. Có biên lai thu phí này không mọi người. Tớ cũng nghe nói mấy người nước ngoài đi du lịch theo đoàn (họ ko có xe cá nhân, cũng phải nộp 1$). Nếu ko có biên lai thu phí thì tiền đó về túi ai? Mỗi khách 1$ thì một ngày thu cũng khá đấy nhỉ. Chắc phải kiếm một chân làm bộ đội biên phòng thôi
sièuuter
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rickyvietnam Tiền cafe cho người đóng dấu ko biên lai gì bạn ơi!!! Kẹp chung vào passport ... Cứ xem là tiền mua tờ visa 1 tháng là dc rồi ... Tui đi từ 2013 đến nay thấy chả quan trọng lắm nên đôi khi cho hẳn 30-50k khi túi tiền ổn là cho ko vấn đề gì
hemshop
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@rickyvietnam Kiếm 1 chân biên phòng, vị trí được thu số tiền đó (thu vào quỹ, xung hay chung chia như nào chưa tính), tốn 100.000$.
Campuchia có gì vui chơi ko ae nhỉ?
@Nguyễn Văn HD nhiều cái hay, nhiều cái không hay, nói chugn là khác biệt, đáng để trải nghiệm
mrqd
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn Văn HD Sòng bài. Ở Phnompenh cả toà nhà to vật chỉ để chơi, có live ca nhạc nữa, nhưng lạ là toàn ca sĩ Việt không. Tìm hiểu thì Ankor. Nhiều chỗ chạy xe, d vụ luynh tuynh là đồng bào mình cả. Họ không ồn ào xong cũng lộn xộn. Khó muốn quay lại lần 2 ngoại trừ Ankor.
mrqd
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn Văn HD Bổ sung thêm người chơi bài quá nửa Việt, anh em có cơ hội luộc nhau nơi xứ người khi chán bóp nhau nơi quê nhà. Xin lỗi văn hơi xấu tí!
@cuhiep Vậy nếu đi xe máy thì sao a Hiệp.
@thanhhoangc Đi xe máy thì dễ hơn,ko cần xin giấy hay photo gì cả
Khoa81
CAO CẤP
6 năm
thời đệ nhất Cộng Hòa ông nội mình cũng thường xuyên tự lái xe chạy đi chạy về Saigon phnompenh chơi suốt chỉ có sau này tình hình mất an ninh nên ko còn đi lại dễ dàng như trước.
@rickyvietnam Kinh tế hạng mấy có quan trọng bằng chất lượng cuộc sống khôg thôi. 😃
guiqc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanggia Tên nước Đức là Cộng Hoà Liên Bang Đức, vậy bạn thấy sống ở Đức kém hơn à 😁
Khoa81
CAO CẤP
6 năm
@rickyvietnam TQ ko sụp đổ là tại vì nó phản bội lại Marx Lenin, không làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu nữa, công nhận kinh tế tư nhân học theo tư bản phân chia giai cấp trong khi đó xã hội chủ nghĩa là phải xoá bỏ giai cấp đem lại quyền lãnh đạo cho giai cấp công nông 😁
hanshooting
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cảm ơn những kinh nghiệm hữu ích của anh @cuhiep
Du lịch Cam có chợ đêm, đền Angkor.. Nói chung bên đó hơi choáng là xe ôtô nó rẻ nên dân thường nếu có dk thì mua là dc .. Móa
Sang campuachia khi ăn uống tuyệt đối không được nhìn ra phía sau.
@Emranhieulam1990 Sao vậy bác?
kale9699
ĐẠI BÀNG
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ quay lại mất cmn đồ ăn luôn =]]
Có cần bằng lái xe quốc tế không vậy mod/ad? Lần trước qua Thái ko có bằng lái QT, bị CA kiểm tra phạt mất 500baht
@badboy_2912 Không cẦn. CÀn bằng pet là đc
Sonie95
ĐẠI BÀNG
6 năm
khá hay và hữu ích nhưng tiếc là nữ nên chạy kiểu này mệt 😃
xyzmen
CAO CẤP
6 năm
@Sonie95 Anh tình nguyện làm tài đưa em đi khắp Cam nè....
Người đẹp chưa được tắm nữa mang đi chơi rồi, ông này "thương" xe vãi ra
kaichuan
TÍCH CỰC
6 năm
Làm thế nào để nhập quốc tịch Cam vậy các bác? Mình định qua đó ở rồi mua xe rồi chuyển quốc tịch về VN rồi lái xe về không biết có khả thi không.
@kaichuan Ý tưởng nhảm lông nhất tôi từng biết.đang rảnh nên trả lời bạn luôn.Muốn nhập tịch Cam trước tiên bạn sang đó sinh sống và xin thường trú sẽ dc cấp 1 cái thẻ vàng.Thẻ này 2 năm gia hạn 1 lần.Sau 3 lần gia hạn tức là 6 năm,đến năm thứ 7 bạn mới dc xét nhập quốc tịch.Điều kiện: chưa từng phạm pháp,hiểu biết về phong tục tập quán,lịch sử,nói và viết dc tiếng Campuchia.
@kaichuan E nghe đâu thiên hạ đồn rằng các bác bên mình vẫn sang Lào, Cam mua Lex570 về rẻ bằng 1 nửa mà về chạy 1 thời gian ntn được sang biển việt hay sao ấy
@leo_Matrix_SsS Uh dc bạn,có đều dc vào tù.Hoá đơn chứng từ nhập khẩu,giấy tờ thuế ở đâu mà sang biển? Buôn lậu xe Cam về VN thì có nhưng đều gắn biển giả,bị bắt thì chịu
kaichuan
TÍCH CỰC
6 năm
@VICKEY333 Thì mình định nhập tịch mà bác. Công việc của mình di động được nên nếu tìm được chỗ ở tạm 6 năm coi như khám phá chỗ mới thôi. Trong thời gian tạm trú đó 1 tháng về VN chơi 1, 2 lần chắc không sao nhỉ?
Đại khái mấy bài này chủ yếu chia sẻ kinh nghiệm là phụ thôi
@alexxlee101 Đại khái là nên đổi tên thành một tờ báo tin tức xã hội, du lịch phượt phạch
Vấn đề an ninh ra sao? Nghe nói xổ tiếng tàu thì như vip, xổ tv chúng dí chạy khoẻ. Hồi đi biên giới nhà bạn, người ở đó cứ dặn đi dặn lại là khi sụp nắng phải vào khách sạn, buổi tối cấm tiệt đi lông nhông ngoài đường trừ khi đi vs người bản xứ
Đạt Haha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@heobanhki Đó là biên giới, bất ổn hơn vào trong nội quốc.
@heobanhki Biên giới bh cũng đỡ loạn r bác ơi. E đang làm ở cty TQ ngay sát biên giới Campuchia đây. 1 lát nữa là về SG ăn chơi 2 ngày.
bestest_boy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@heobanhki Thời nào thôi chứ thời này ko có đâu. Tôi đi công tác bên Cam miết. Tối nào cũng ăn chơi tới nửa đêm. Nói Tiếng Việt ngoài đường bình thường. Mà người Việt mình làm ăn ở bên nhiều lắm.
madaoden
ĐẠI BÀNG
6 năm
nghe mấy anh công ty bảo , lấy CMND ra xong đưa 100k , rồi qua chơi nhưng ko quá 24h , phải về trước 24h
@madaoden Cái đó ông đi lậu.200k xe ôm nó chở đi đường mòn qua chứ ko phải qua cửa khẩu,nôm na là vượt biên đấy,biên phòng bắt dc thì mệt
@VICKEY333 Đi đường vòng ghê vl. Hổm có nghe phong phanh là nhỏ nào đi đường vòng xong bị cướp r hiếp chết luôn. Đi đường vòng ra cửa khẩu Mộc Bài thì tốt nhất là đi ban ngày đỡ hơn đi ban đêm vì ban ngày nghe bảo là có bộ đội ở đó trực.
kinh nghiệm hay
duyt1249
ĐẠI BÀNG
6 năm
chạy xe qua bển rồi để nó bên sòng bạc luôn😁
Sao không xin visa sang luôn Thái cho vui nhỉ... nghe nói Cam con gái đầu gà đit vịt ( miên lai tiều ) xinh lắm... mình thấy vài cô lúc ở Bạc liêu rồi.. công nhận là đẹp...
@TsanHoang Đi Thái cần gì xin Visa bạn???
@VICKEY333 Theo mình biết thì chỉ miễn duói 30 ngày thôi. Thái hạn chế nguòi Việt nhập cảnh nên thủ tục giấy tờ vào không đơn giản như vào Camp. Du lich theo tour của cty thi dễ hơn cá nhân tự nộp đơn vì Thài là xứ " giãy hoài không chết" 😃
@TsanHoang Đi chơi thì đi vài bữa về,chứ ai mà ở hơn 30 ngày?ko có chuyện hạn chế ng Việt đâu nhé,miễn đầy đủ giấy tờ là dc hết
@VICKEY333 Thông tin đây bạn
Link gốc:https://www.vietnamairlinesgiare.vn/faqs/di-thai-lan-co-can-xin-visa-khong.html

Rất hân hạnh được phục vụ Quý khách. Hãy đăng ký thành viên từ hôm nay, để nhận ngay ưu đãi !

Đi Thái Lan có cần xin visa không?
Đi Thái Lan có cần xin visa không?

Thái Lan một trong những quốc gia hút khách hàng đầu châu Á là địa điểm du lịch được nhiều du khách Việt lựa chọn. Chi phí du lịch Thái Lan không quá đắt đỏ đặc biệt vé máy bay đi Thái Lan giá rẻ cũng rất dễ sở hữu. Chính vì thế bạn không có lý do gì để từ bỏ địa danh hấp dẫn chỉ mất khoảng hơn 1 giờ bay từ Việt Nam.

Điều mà nhiều hành khách thắc mắc đó là có cần phải xin visa để du lịch hoặc lưu trú tại Thái Lan và để nhập cảnh Thái Lan bạn cần những giấy tờ thủ tục gì? Dưới đây là chia sẻ của chúng tôi về những thông tin cần thiết cho quá trình nhập cảnh Thái Lan của bạn.

Thái Lan miễn visa cho du khách Việt
Nếu bạn đến Thái Lan và thời gian lưu trú ở đây của bạn dưới 30 ngày thì bạn không cần phải xin visa. Như vậy chỉ cần sở hữu chiếc vé máy bay đi Thái Lan, hộ chiếu còn thời hạn trên 6 tháng là bạn đã có thể đặt chân đến xứ sở của những nụ cười để tham quan và du lịch.

Tuy nhiên, với chính sách thắt chặt quản lý nhập cảnh như hiện nay của Thái Lan đặc biệt là đối với du khách Việt, bạn cần nhiều hơn một tấm vé máy bay và hộ chiếu mới có thể nhập cảnh Thái Lan.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019