Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tự làm bộ vít đơn giản, hữu dụng ai cũng có thể làm được giá 19.000 ngàn

aquarius
19/11/2018 11:43Phản hồi: 131
Tự làm bộ vít đơn giản, hữu dụng ai cũng có thể làm được giá 19.000 ngàn
Bộ vít là một vật dụng quan trọng, chúng ta rất cần khi gặp chuyện như xe máy bị hư dọc đường mà chúng ta không có hoặc để quên ở nhà, nhiều lúc đang sửa thiết bị điện cần mở thứ gì đó mà không có đầu vít thì coi như không mở được, và hôm nay mình lục lọi trong bộ đồ nghề thì thấy có 4 đầu vít không dùng tới nên mới nghĩ cách làm bộ vít này hữu dụng bỏ vào cốp xe hoặc balo để phòng khi cần tới vật dụng làm không đáng bao nhiêu chỉ với 19.000 ngàn mà ai cũng có thể làm được. Mình thấy rất tiện cho việc làm này khi cần và muốn giới thiệu anh em DIY cách làm rất đơn giản.

Chuẩn bị:
Các bạn chỉ việc chạy ra cửa hàng bán ốc vít gần nhà hay đâu đó mua
- 2 miếng lon đền xu lổ 8 ly
- 1bộ ốc tán 8 ly
- 2 cây kềm
- 1 chai keo 502

- 4 đầu vít không dùng tới nếu có, còn không thì ra cửa hàng họ bán cũng chỉ vài ngàn.

Dùng keo 502 dán 4 đầu vít lên miếng lon đền
Thực hiện:
Các bạn dùng miếng lon đền lấy viết lông vẽ chữ thập rồi lấy keo 502 cho 1 ít lên miếng lon đền để từng đầu vít lên, sau đó bạn đặt miếng lon đền đã dán 4 con vít vào ốc tán ở tâm giữa, cho chút keo lên mặt trên 4 con vít và đặt miếng lon đền thứ 2 vào. Sau khi đặt vào bạn bắt con ốc vào dùng kềm để giữ và siết chặt vậy là bộ công cụ vít đã xong.

Sau khi đã dán cố định 4 đầu vít thì cho miếng lon đền thứ 2 vào ốc

Dùng kềm giữ chặt và lấy kềm thứ 2 siết chặt lại

Dùng thử đồ mình vừa làm:
Khi đã làm xong bộ vít, chúng ta có thể mang ra dùng ngay tìm cho mình con vít nào tương xứng trên xe hoặc bất cứ thứ gì mà bạn muốn mở thì hãy dùng bộ vít và mở ra thôi khá đơn giản.

Dùng đầu vít vừa làm được thử mở ốc vít trên cổ xe của mình

Quảng cáo

Phần thừa con ốc các bạn có thể lấy cưa sắt cắt đi hoặc để như mình có thế vặn hơn

Mình đặt thử ốc lục giác nhưng con vít của mình nhỏ hơn chỉ để tượng trưng cho các bạn hiểu hơn

Tư thế vặn vít khá dễ dàng
Chi phí:
Mình chỉ tốn 2 miếng lon đền và bộ ốc thôi khoảng 4.000 VND/ bộ. (Còn bạn nào nhà chưa có keo hoặc đầu vít, lon đền, ốc thì tốn 19.000 ngàn nhé)
1 chai keo 502: 7.000 VNĐ
4 đầu vít: 8.000 VNĐ
Cám ơn anh em đã xem bài. Chúc anh em vui vẻ!

Quảng cáo

131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

4k là ảo
mấy cái đó nếu không có phải mua hết mà 😁
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@cuhiep Sáng tạo... cần được khuyến khích
marklost
TÍCH CỰC
5 năm
@ADUMEN Không làm gì cho đời thì đừng có mà gato nha bạn, bạn giỏi bạn làm top như vậy đi 😁
@marklost Xin lỗi bạn, cái bàn cái ghế, cái tủ nhà tôi dùng đều là do tôi DIY làm ra, đồ nghề handtool nhà tôi cũng chả thiếu thứ gì... Chỉ là tôi thấy cái tool như thế này không có gì hay nhưng cho lên trang chủ thì hơi kỳ thôi. Chả có gì là Gato, bạn nên xem lại mình trước khi bình luận 1 ai đó
> Còn bình luận của tôi là chỉ mang tính góp ý, tôi thấy nó không hay thì góp ý không hay để mod khắc phục trong tương lai.
marklost
TÍCH CỰC
5 năm
@ADUMEN Cái gì cũng phải có từ đơn giản mới đến phức tạp bạn à, bạn không tích cực góp ý theo kiểu định hướng mà của bạn theo kiểu ngăn ngừa người ta thì hơn 😃 đối với mình có thể nó là đơn giản nhưng đối với người khác thì không đơn giản, bạn quá áp đặt cái sự đơn giản hay phức tạp của bạn rồi. Thân.
Hay quá. Để ra mua bộ vít đa năng có nhiều đầu 50k để lấy 4 cái ra chế cái mới đc 😁 :D :D
@pntphong1810 quay quay trầy xe hết. ăn tiền cái dàn áo mà quẹt trầy cái mang thẹo suốt đời !
nitruc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pntphong1810 Haha. Mấy bộ này mua cho nhanh gọn lẹ
@pntphong1810 bác thâm vê lờ =))))
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ đéo ra thớt lưu ý anh em thêm là chỗ ốc ngây khớp nối 2 dàn áo thì chọn cây vít bake dài an toàn, chứ xe mới quay quay nó vướng chân ốc tát thì trày xe 😁
mấy bộ vít đa năng này rẻ mạt mà cần gì phải chế khó dùng.
@SinhPhan Hình như bác kinh doanh mặt hàng này nhưng thương hiệu khác nên có vẽ cay cú nhỉ. Đừng nghĩ ai cũng là con buôn như bác. Thân gửi
@KeniVinh Mjh là dân kĩ thuật, xưỡng của mình thì dùng những loại này. Giá tuu có cao nhưng chất lượng
@KeniVinh Nhưng dùng k bền đâu. Mình từng mua 1 hộp...nó có rất nhiều món...ví dụ nhé...nó có cưa...nhưng cưa đấy ko cưa đc gì...chỉ cưa đc ống nước...nhưng do lưỡi hơi mõng ko cưa ngay được...nó có búa kìm...dùng búa thời gian bay đầu...kìm thì dễ rỉ...đưng mua mấy loại rẻ...bạn mua dòng bosch ok..nhưng nhiều món bị dư ko dùng đến...khuyên bác nên mua lẻ của bosch
SinhPhan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyen vanvannguyen Ẳt!!! Sợ ông lun
Bác khéo tay thì mới làm đc, chứ em là chịu rồi đó.
NamAnn
TÍCH CỰC
5 năm
Thôi bác để em mua bộ vít ngoài tiệm 😁

Nói chứ khéo tay hay làm đó bác.
@NamAnn Vặn bằng tay như hình mod chụp, đố mở đc ốc siết chặt nhá
NamAnn
TÍCH CỰC
5 năm
@Sfvnthanh Uhm tay cầm ngắn quá khó mà mở được ốc chặt hay trong khe hẹp
thôi 19K ra mua cái tua vít cho nhanh
@aquarius Bạn nói đúng đó. Mình có biết mấy thằng thông minh lắm. Có thằng bạn đang đi trên đường thấy có shop bán phụ kiện điện thoại thì nhớ ra cọng cáp sạc bị đứt. Nó chạy lại nhìn tấm biển hiệu và lưu lại số đt. Rồi về nhà nó gọi điện nhờ shop ship qua.
@tanthaitrung ko có mủ cao su thì kêu họa mi phun nước bọt dán tạm cũng đc! =))))
vistahome
TÍCH CỰC
5 năm
@aquarius Thế thế củ cải..

Em yêu khoa học tuỳ cái, có cái kềm với cáo đầu là đủ rồi đỡ tốn tiền mua cái keo dán sắt rồi bulong nữa..
@aquarius Thế bạn khi đi ngay đường cao su xe hư cần mở ra mà trong cốp ko có 4 đầu vít, 2 cái lon đền và hủ keo 502 + 1 con ốc mà lúc đó ko có cửa hàng chạy mua bằng niềm tin hả bạn hahhahaha
qtgalaxy
TÍCH CỰC
5 năm
phải cộng thêm 2 cái kìm nữa chớ 😁
@qtgalaxy hâhha chắc vậy
Nhà xát cửa hàng đồ điện ... thích là nhích ...
@Bão Sài Gòn Thế khi ko xát cửa hàng hay ở xa thì sao nằm chờ cửa hàng nó giao hả ?
@aquarius Thế mấy cái đồ để chế kia kiếm đâu ra, đừng nói là nhà tự nhiên có sẵn nhé
Saigonam
TÍCH CỰC
5 năm
Cầm cái này người ta tưởng dân đá xe, bị ăn đòn không biết tại sao.
@Saigonam Ờ đôi khi bị đập oan mạng nhỉ hâhhah
@Saigonam Bị “quánh” vì cái tội chế đồ nghề báo đạo 😃
mucelago
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bỏ cái này trong túi mà xui xẻo gặp hình sự thì ăn đòn rồi tính tiếp
@mucelago In cái bài này để kèm sẵn trong cốp xe hay hộp đồ nghề lun ý bro
tq@thanh
TÍCH CỰC
5 năm
Ôi trời, ra tiệm mua cho nhanh, 19k chưa tính nhân công..
Nhìn khá hay, nhưng thôi ai làm sẵn mua 😃, đưa chẳn 20k tiền lời đó
odimon
TÍCH CỰC
5 năm
Gặp con vít nào hơi rỉ sét chút mà dùng cái dụng cụ của mod là tiêu cái bàn tay ;)
Bộ vít này cũng được đi nhưng sống còn cho mấy chế là cái ống nhựa để hút xăng. Giữa đường muốn hiến máu giúp mà ko có ống hút là botay
@Giản Dao Mình thì thủ sẵn cái đồ bơm của mấy hộp dầu gội, 1 chai nước nữa là xong.
Khá khen cho bạn này mày mò, hì hì, nhưng mà có vài điểm về kỹ thuật cần sửa :
1. Chai keo 502 là thứ dỏm, bạn vặn mấy lần (hoặc vặn nặng tay) là rớt ra thôi.
2. Phải có các đầu vít cùng cỡ nhau, nếu không thì không làm được.
2. không hiểu mục tiêu làm cái này để làm gì ? có thực sự tiện hơn hay là vướng víu, chứ nhìn là mình thấy ... chơi cho vui thôi rồi (đừng chém mình, kaka)
@An Mechanical Cái này kẹp vào tay đấm nhau cũng kinh phết đấy, sẵn tiện in bài này ra để trong cốp xe, cơ động có kiểm tra thì cho nó đọc, bảo em chế cái tuốc nơ vít thôi. Có lẽ đây mới là mục đích thật sự khi chế cái này, các bác đừng chê nữa 😆)
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@An Mechanical Tui cũng thấy vậy
1. Vặn vài bữa đầu vít sẽ tuột ra do keo ko giữ đc, long đền thì cong vênh do ko chịu đc lực
2. Những con ốc ở sâu một chút hoặc không gian hẹp là bó tay
3. Vặn rất đau tay
@An Mechanical Ờ thì làm để khoe với thằng con ở nhà cho vui mà 😃
i2Bi
CAO CẤP
5 năm
Tiền xăng chạy đi mua đồ nữa sao k tính luôn 😁.
@NTN.PF hahaha quên vụ này
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
vô dụng với những chỗ vướn víu.
@tucammoi chính xác là những chỗ khó mở bó tay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095