Tự làm UPS cho modem wifi, đèn led

nguyendoan
26/7/2018 5:49Phản hồi: 137
Tự làm UPS cho modem wifi, đèn led
Sơ lược UPS (Uninterruptible Power Supply) được định nghĩa là thiết bị lưu điện. Khi cúp điện, thiết bị sẽ tự cung cấp điện năng cho các thiết bị như quạt, đèn, máy tính modem wifi. Khi điện có lại, UPS sẽ được nạp điện trở lại.

Vậy khi anh em tạo ra thiết bị có tính năng tương tự như được giới thiệu ở trên, thì anh em có thể gọi tên nó là gì ngoài cái tên UPS. Tuỳ anh em nhé!

Anh em cần chuẩn bị:

A. Mạch tăng áp trong bài: "Tận dụng pin dự phòng + mạch, modem Wifi không lo cúp điện"
B. Chuyển mạch tự động trong bài: "Tự làm chuyển mạch tự động cho modem wifi khi cúp điện"
C. Mạch sạc cho pin dự phòng, tạm tham khảo: "[DIY] Tự làm gọn dây nguồn cho camera hành trình"

- Modul chuyển điện từ 12VDC - 5VDC

Thực hiện:

Hàn dây đen đỏ vào modul chuyển điện 12VDC - 5VDC
00_n.jpg 01_n.jpg

Hàn đầu dây đen đỏ còn lại tương ứng với dây đen đỏ ở jack_cái_dây_ngắn

Tập trung tất cả các mạch đã thực hiện (bài A. B.)

Quảng cáo

Kiểm tra từng bước:

Cấp nguồn adaptor vào chuyển mạch tự động + mạch sạc, gắn sợi dây USB sạc vào pin dự phòng. Kiểm tra pin dự phòng đang được sạc điện

Ráp tất cả lại kiểm tra modem hoạt động bình thường

Ngắt nguồn adaptor, modem wifi vẫn hoạt động bình thường

Quảng cáo

Bàn thêm:

Anh em có tay nghề có thể loại bỏ tất cả các jack và hàn trực tiếp lại với nhau riêng pin dự phòng anh em có thể bỏ ra thay vào là pin và bảo vệ sạc pin, khi đó anh em có UPS khá nhỏ gọn.

Kết luận:

Để tạo UPS, trong bài này chỉ cần hàn 2 sợi dây và ráp tất cả như hình. Tất cả các bài A. B. C. có thể sử dụng riêng biệt hoặc ghép lại tuỳ vào nhu cầu của anh em để cho ra thiết bị hữu dụng hơn.

Chúc anh em DIY vui vẻ và có sản phẩm ngon, đẹp hơn 42 lần.

Giá linh kiện:
- Modul chuyển điện từ 12VDC - 5VDC: 25.000 VNĐ
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có bán sẵn không?
tethien
CAO CẤP
6 năm
@masterss0 Mình hiểu mà. Mình chỉ trả lời bạn @minhtrinh08 hỏi có bán sẵn hay không thôi.
Mình thấy có chỗ bán cả cái UPS minni không pin. Giá chỉ có 70-80k gì đấy. Bạn tự mua cell pin về gắn vô. Gắn được 2-3 cell.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@minhtrinh08 Có thể mua bộ UPS không bình giá tầm 160k, về mua thêm cái bình xe máy tầm 150k-200k tuỳ dung lượng là đủ chạy model nguyên ngày không cần điện.
tethien
CAO CẤP
6 năm
@hacrot3000 Có chỗ bán UPS không bình hả bạn? Có link cho mình xin với.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@tethien Hôm bữa mình mua trên shopee về xài thấy cũng khá ổn. Mình khôgn tốn tiền mua bình do tận dụng lại cái bình xe máy bị hỏng phải thay, lắp vô thấy chạy cũng ổn, gắn quạt được hơn 20 phút vẫn còn khá mạnh.
Bạn lên đó tìm "ups không bình", hình như có 1 gian hàng bán thôi. Theo cửa hàng cam kết thì họ đã chế lại cho chạy mệt nghỉ chứ không ngắt.
SonAJC
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cùng về chủ đề wifi
Em có modem wifi dưới nhà mà nó có wifi yếu quá lên trên ko có sóng mấy bác dùng gì để kéo wifi lên ạ
ntvan
TÍCH CỰC
6 năm
@SonAJC Trên đó bán đầy, bạn mua con tenda 301n mà xài, rẻ mà khoẻ, làm repeater hay router đều ổn
Thành FLKN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@SonAJC Dùng repeater đi bạn 😃
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@SonAJC mua thêm 1 con nữa rồi kéo dây lên. Đừng nghe bà con xúi về vụ repeater. Nếu không thể kéo dây được buộc phải dùng repeater thì nên để cục phát ở cầu thang tầng trệt, cục repeater đặt ở cầu thang tầng 1. Đừng để giữa phòng khiến cục repeater cũng yếu xìu
hieppm121
ĐẠI BÀNG
5 năm
@SonAJC Mình dùng con Xiaomi repeater Gen 2 để đẩy wifi từ tầng 3 xuống tầng 1. Với nhu cầu dùng đọc tin thì thoải mái. Nếu nhu cầu của bạn cao thì có thể mua thêm 1 chiếc Access point cấu hình làm repeater để đẩy wifi.
badboyasd
TÍCH CỰC
6 năm
khả năng là không chạy được, mình thử làm 1 cái tương tự với mạch tăng áp, kết quả là dòng ra 12v, nhưng điện áp rất thấp, không đạt yêu cầu lên chỉ đứng yên, sáng đèn, không phát wifi
tethien
CAO CẤP
6 năm
@anhdepzaiô Nó ghi tào lao thôi. Cell 18650 hiện tại dung lượng max chỉ có 3600mAh thôi. Chỗ nào ghi cao hơn đều là ba xạo hết.
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tethien Xời, phí tiền nhỉ
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhdepzaiô Mua bố nó 3 viên r
@anhdepzaiô Về số tiền 3 pin dỏm với 1 pin tốt có thể bằng nhau. Nhưng diện tích và mạch sạc khác nhau lắm.
V’t
TÍCH CỰC
6 năm
Hữu ích
Bùi.Tâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tình hình là các bác bây giờ toàn dùng 5Ghz nên hệ thống mạng thêm nhiều thiết bị, ngoài modem thì còn router/AP/SW nên chắc mua ups chuyên dụng sẻ phù hợp hơn. Nhưng vẫn rất ủng hộ các bài như thế này, rất hữu ích về mặt kiến thức.
tethien
CAO CẤP
6 năm
@Bùi.Tâm Đang nói mấy cục UPS 500 - 1000 dùng cho máy tính đang bán trên thị trường.
Loại này họ set sẵn, mất điện chỉ chạy 15p là tắt.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@tethien nó đo theo công suất đó bạn, nếu côgn suất tải <15W liên tục trong 15 phút thì nó sẽ tắt. Kết hợp thiết bị sao cho nhỉnh hơn xíu là nó chạy tới hết bình thôi.
tethien
CAO CẤP
6 năm
@hacrot3000 Thời gian trước mình có làm mấy hệ thống Wifi. Toàn phải độ chế. Wifi thì gắn tít lít trên cao. UPS thì 15p tự tắt, có điện không tự bật lại.
Nản vãi.
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@tethien Mình cũng mới thử một bộ, cửa hàng họ chế sẵn cho cái vụ tự tắt khi không tải sau 15 phút. Tất nhiên nhược điểm là nếu bạn đi đâu và cúp điện và không có xài gì hết thì vẫn cạn bình. Người ta làm cái cụ 15 phút là có lý do của nó thôi.
Vụ này được đó! Mai mốt chủ thớt cho xin link mua linh kiện trên Lazada/Shopee/Tiki nếu có luôn nhé! 😁
P/s: Được voi thì đòi nốt 2 Bà Trưng
@thucungcuatoi Tất cả mua ở chợ linh kiện điện tử Nhật Tảo hoặc các cửa hàng bán linh kiện DIY, IOT, SmartHome
bảy sẹo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thay cục pin bằng cái awcqui có lý hơn.
czechGH1618
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyendoan không bác. cháy là có thật. Cái router thứ 2 mình đấu đúng cực nhưng vẫn cháy. Xem ra phải cần 1 mạch điều chỉnh dòng và điện áp trước khi cắm vào thiết bị thông qua ắc quy.
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@czechGH1618 Làm con ic giảm áp xuống 12v, nhớ ic phải tati dòng tối thiểu 1A. Chơi IC 500mA thì k cháy mà cũng k lên
@czechGH1618 Vậy xài 7812 cho đơn giản, tối ưu hiệu suất luôn.
@czechGH1618 à một số thiết bị Nhật, bên ngoài là (+) chứ không phải (-) đâu nhá, xem kỹ.
Cúp điện thì hộp mạng bên ngoài cột điện cũng không có mạng vậy thì làm cái này cũng như không khi modem có điện mà mạng không có 😆
@mr_namlong modem của bọn FPT đấy bác
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@ThanhLong1997 cáp quang của FPT (khong rõ thằng khác sao) thì cúp điện nó vẫn có tín hiệu bình thường.
binhu
TÍCH CỰC
5 năm
@ThanhLong1997 Ủa cúp điền thì nguồn điện vô modem bị ngắt. Khi có điện lại modem chạy lại nhưng do bị ngắt thì phải có thời gian kết nối lại chứ nhỉ. Nhiều khi mình di chuyển modem, nhà ko mất điện nhưng tháo modem ra gắn vô chỗ khác cũng phải tầm 5p sau mới vào mạng dc
Mình có bình acquy xe máy để dự phòng. Nhưng đến lúc mất điện ( khoảng vài tháng) đem ra dùng thì còn có tý. A e có cách nào mà lúc mình cần luôn đầy bình mà ko cần cắm sạc liên tục ko?
masterss0
TÍCH CỰC
6 năm
@trungnguyenhp chỉ có cách là làm bộ timer tự sạc sau xx ngày hoặc bộ sạc có giới hạn dưới (xx% acquy thì sạc).
Acquy không dùng 3-6 tháng là có nguy cơ chết lâm sàng nhé bác 😁
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@trungnguyenhp Bạn mua loại sạc đầy tự ngắt, có chế độ sạc bảo vệ acquy khi k dùng.
@masterss0 Vậy mấy bình acquy ngoài cửa hàng thì lâu lâu họ đem ra sạc à bạn
@trungnguyenhp Họ không châm sẵn nước cất vào bình.
Dành cho những người dùng internet nhiều, đặc biệt là game thủ, làm việc.
Mickey1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho em cái địa chỉ emua 1 cái về dùng. Lằng nhằng quá hem biết làm.
@Mickey1234 Search là có
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhà chẳng mấy khi mất điện nên chế xong ngồi đợi mất điện cũng méo mặt@@@
@anhdepzaiô Cái UPS làm được nhiều thứ nữa. Theo dõi đê
Cái này mình đánh giá cao sự khéo tay, chứ còn ý tưởng này thì mình thấy không ổn.
Bởi lẽ pin dự phòng nếu như cứ bỏ một chỗ để tự động nạp xả thì rất dễ tiềm ẩn nguy cơ cháy nổ, nhất là hầu hết sẽ tậm dụng những pin dự phòng cũ, rẻ tiền để cấp điện cho modem wifi
@n.a.v.i.p Việc đó mạch sạc sẽ tự ngắt khi pin dự phòng đầy.
@nguyendoan Ngắt khi sạc đầy nhưng khi nào sạc khi nào dừng thì bạn lại không can thiệp được. Và nó sẽ nguy hiểm khi mình bỏ mặc nó như vậy
@n.a.v.i.p Tất cả UPS đều chung 1 nguyên tắc, người dùng không can thiệp vào quá trình làm việc trừ khi muốn ngắt ra. Ví dụ rút sợi dây USB sạc cho cục dự phòng Panasonic trong bài.
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao phải có chuyển mạch tự động nhỉ. Cứ gắn mạch pin( đã có tăng, giảm áp) vào. Đầy điện thì pin nó tự ngắt, mất điện thì pin nó tự xả.
@anhdepzaiô Như vậy mất kiểm soát
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
sao chế đc mà ko làm đc clip cho coi đc?
Bài này bữa có post rồi mà, khác có tý sao post lại?
@Sfvnthanh Thêm phần tự sạc đầy pin dự phòng
xài 3g

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019