Từ ngày mai: uống rượu bia khi lái xe sẽ bị phạt 40 triệu, giam bằng 2 năm

su béo béo
31/12/2019 7:8Phản hồi: 611
Từ ngày mai: uống rượu bia khi lái xe sẽ bị phạt 40 triệu, giam bằng 2 năm
Thủ tướng Chính phủ đã ký ban hành nghị định số 100/2019 thay thế cho nghị định số 46/2016. Nó sẽ có hiệu lực bắt đầu từ ngày 1 tháng 1 năm 2020. Trong nghị định này, đáng chú ý nhất chính là tăng mức phạt đối với các trường hợp vi phạm quy định về nồng độ cồn, ma tuý.

Đối với người điều khiển xe hơi khi vi phạm nồng độ cồn ở mức 3 (mức cao nhất) sẽ bị phạt từ 30-40 triệu đồng và bị giam bằng lái trong vòng 22-24 tháng đối với người điều khiển phương tiện có nồng độ cồn vượt quá 80 milligam/100ml máu hoặc quá 0,4 miligam/1 lít khí thở. Còn ở nghị định 46/2016 cũ phạt 16-18 triệu đồng và giam bằng lái 4-6 tháng. Mấy bác tài xế dính 1 cái mà ăn biên bản giam bằng 2 năm là vất vả luôn. Còn với xe máy sẽ bị phạt từ 6-8 triệu đồng, giam bằng lái từ 22-24 tháng luôn. Mấy anh em đi xe đạp mà có nồng độ cồn vẫn bị phạt như thường nha, tuy nhiên mức phạt nhẹ hơn với 400 -600 ngàn.

Nói cho anh em biết mức phạt vậy thôi, chứ anh em đừng nên "uống xe khi lái rượu bia" nha. Nếu như có đi ăn nhậu với bạn bè thì đi Grab, taxi hoặc có người không uống chở về cho an toàn. Còn không thì kiếm quán nào gần nhà đi bộ cho nó lành 😁. Tết cũng sắp đến rồi, anh em cố gắng giữ mình nha.

Đã uống bia, rượu thì đừng đi xe nhé anh em. Hãy bảo vệ mình và người khác.
611 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vote phạt thật nặng vì hậu quả những vụ tai nạn khi uống rượu bia là rất khốc liệt, hình như đâu đó trên FB cũng có thông tin về việc từ 1/1/2020 chỉ người đi bộ mới được uống rượu bia, như vậy những người đi xe đạp cũng ko được tham gia giao thông nếu trước đó uống bia rượu? Đeo kính.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@gnud99 @gnud99
Ai cũng có suy nghĩ và hành động như bạn thì còn nói chi nữa.
Đằng này bị vi phạm thì cầu cho người ta ăn hối lộ để khỏi phạt, xong thì về chửi Chó Vàng Chó Xanh ăn bánh mì, tại sao lúc đó nhất quyết không xin xỏ hoặc hối lộ, cứ cho lập biên bản đóng phạt thì khỏi chửi 😃
meovt
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyen phuong 121980 Kk 😃) cả thế giới họ đều cùng chửi nhé 😃) , lỡ có bảo vệ ngành thì cũng phải biết thu mồm miệng lại một chút, ko phải riêng người vn mới chửi, mà hơn nữa nếu làm tốt thì chẳng ai lại đi chửi cả, ở nước người ta cũng có cảnh sát giao thông tại sao ko thấy ai chửi, tại sao lại chỉ thấy dân vn chửi cảnh sát giao thông vn, hơn nữa giờ cảnh sát giao thông giả đầy, ra đường đếu biết ông nào cs giao thông thật ông nào cs giao thông giả, tôi biết trong đây khá nhiều ông ngành, thậm chí là có một số ông ngành địa vị cấp cao nữa, có thú vui công nghệ, đây là thú vui tốt thúc đẩy phát triển khoa học công nghệ, nhưng cũng phải biết thu cái bản chất lại, vì ở đây là cộng đồng xã hội, có đủ người ở khắp thế giới tham gia, làm sai thì phải nhận lỗi chứ ko phải làm sai mà cứ gân cổ lên cải
duyvua
TÍCH CỰC
4 năm
@meovt Nói thật mấy ông vi phạm luật bị công an nó túm phạt thì cũng sai chả kém. Thằng công an sai vì ăn hối lộ, thì các bố cũng sai vì vi phạm luật. Chó chê mèo lắm lông thôi
minhtie98
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nặng vậy cũng đúng. Tai nạn nhiều vch
@minhtie98 Đợt này phạt nặng vậy,chắc chắn sẽ hạn chế được tai nạng giao thông.
@minhtie98 Đưa tin tào lao, mục nào ghi ún rượu bia bị phạt 40 triệu?
Làm cho người đọc hiểu rằng cứ ún rượu bia là phạt 40 triệu???
vnpegasus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nierec Tôi khó chịu nhất là cái kiểu nhận thức như vầy. Xuất phát từ hành vi phạm luật giao thông, người ta phạt thì ông sợ tước xe tước bằng, ông dấm dúi người ta, người ta đồng ý thì ông chửi người ta ăn tiền, không đồng ý ông không có xe ông cũng chửi người ta có tiền không chịu ăn. Vậy cái đoạn vi phạm của mình thì không nhắc tới, cái chỗ mình xem thường tính mạng của mình và an toàn của người khác khi tham gia giao thông đâu? Lần sau ông vi phạm ông cứ đòi lập biên bản đi, có csgt nào dám lấy tiền khi ông đòi biên bản không?
qloved
CAO CẤP
4 năm
@nierec Ông không đưa thì cũng chẳng ai ép được bạn
SoyHungry
TÍCH CỰC
4 năm
Sao nhẹ thế. bên Úc mà vượt quá 0.05 là xác định mất bằng + ra toà nhé =))))
@Zombie.Lover Dân vn tửu lượng cao hơn mà 😁
Khoibm.tn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lucifervnn Chưa kể rượu việt nam cũng..."chất" hơn vcl
@Khoibm.tn Toàn pha cồn, uống vậy mới phê cho mấy tửu ca 😆))
sontung25
TÍCH CỰC
4 năm
rất khó, đám cưới đám ma đám hỏi.... mà không uống 1 chén hoặc tối đa là 2 chén thì cũng rất khó !!
@ngokimphuc Vậy thì căng quá.
BOT LOC
CAO CẤP
4 năm
@son_tung25 Cơ bản là bản thân thích nhậu nữa, với nhiều anh em thì nhậu là thứ gì đó xa xỉ, tội lỗi, còn với tớ thì tuần ít nhất nhậu 1 lần, chứ không thì thấy thiếu thiếu...
@son_tung25 mình từng ngồi với sếp và uống nước ngọt đây, quan trọng là do cái mồm và cái đầu.
DKez
TÍCH CỰC
4 năm
@son_tung25 ép dầu ép mỡ chứ ai ép bia rượu. Từ chối thì dễ ý mà, quan trọng có bản lĩnh không thôi.
Phải chi săn bẫy trộm cướp cũng giỏi vậy.
ndthuanx
TÍCH CỰC
4 năm
@cosmos47 Mấy đca đi lai rai có em đưa rước, 0 thì có thổi lại, a2 a3 đi cẩn thận, luật này chỉ dành cho dân Black.
Có khi mấy anh em có đi đám cưới hay tất niên cuối năm rủ nhau thuê đi chiếc xe bus cho rẻ 😁 :D
@tuangsna Lại vui vẻ và an toàn
@tuangsna Ý tưởng hay, phạt nặng quá,thực hiện nghiêm thôi .
hoangvuong
TÍCH CỰC
4 năm
Đầu năm 2020 có 1 tin tốt như vậy theo mình vẫn cò nhẹ nên cấm lái xe vĩnh viễn và fai ra tòa , h xe ôm công nghệ , xe taxi đủ loại mà vẫn có người cố tình say lái xe.
hoangvuong
TÍCH CỰC
4 năm
@hanhvn68 Bạn có thể suy nghĩ kiếm 1 khách sạn hay ngủ tại nhà bạn ....... , nếu bạn chỉ nghĩ là tiện cho bản thân thì bạn sẽ rất có thể gây hậu quả cho gia đình bạn và nhiều gia đình khác họ đâu có tội.
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangvuong Bạn ơi. Ai chả muốn vậy. Có ai muốn uống xong lại lên xe đi về đâu. Nhưng nhiều khi công việc nó không cho phép bạn ạ.
qloved
CAO CẤP
4 năm
@hanhvn68 Xác định có việc thì khỏi uống.
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
4 năm
@qloved Giá mà cs lúc nào nó cũng đơn giản như vậy bạn ạ 😆) trc tôi cũng nghĩ như bạn và mấy bạn trên cho đến khi tôi gặp những trường hợp không uống không được 😁 các bạn đừng bảo tôi ngụy biện hay gì gì. Vì mỗi ng có 1 cs và những mối quan hệ khác nhau. Khi nào gặp các bạn sẽ hiểu.
cloud2106
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ được đi bộ hoặc xe có người chở, còn từ xe đạp trở lên cũng bị phạt, vậy thôi uống nước lọc vậy.kaka
Yuy Sơn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cloud2106 Sắp tới là đi bộ cũng bị phạt cho coi. Vì có nguy cơ là đang đi thì lao ra trước đầu xe hơi
Nay grab với goviet ngon đây, hoặc doanh thu bia giảm
Yuy Sơn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@handoivodoiht3 Ngồi sau xe máy mà say quá thì cũng dễ tạch lắm ;))
@Yuy Sơn Nhưng say quá mà chạy xe thì chắc chắn tạch và tạch luôn người vô tội nữa chứ . Ác vừa thôi muốn chết thì đâm vào trụ điện mà chết chứ đừng đâm người vô tội !
ThanhfTins
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyennhut0507 Không được bác, trụ điện cũng từ tiền thuế của dân mà :v
Yuy Sơn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyennhut0507 Tốt nhất là lên xe bus nha bác. Có đi họp lớp, họp đồng hương gì thì chọn quán nhậu gần bến bus. Nhậu xong cả lớp lên 1 chuyến xe ;)))
SeekerT
TÍCH CỰC
4 năm
Đạp nhầm chân Ga cũng phải đưa vào khung hình giam bằng 2 năm là đẹp! Chứ ko vẫn nhiều người chết oan
Khoibm.tn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sieutaymay Chuẩn
Khoibm.tn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sieutaymay Có khi tịch thu bằng, bắt học lại
Yuy Sơn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sieutaymay Nhầm cũng 5-7 kiểu nhầm. Tuỳ thuộc vào mức độ thiệt hại rồi xử thôi. Nhưng đi giày cao gót thì phải có khung thật.
người ta
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nên vậy!
@người ta Mấy quán nhậu không thích điều này.
athonl
TÍCH CỰC
4 năm
@HpDellIBM Nhậu xong để xe đi grap về.
redosolo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phuocthanh234566 Mấy quán nhậu sẽ liên kết với taxi, grab,... Nhiều khi còn dc % nhiều nữa
@redosolo Có lẽ họ đang khá lo lắng, phạt nặng vầy , chắc chắn sẽ ít khách hơn, ảnh hưởng đến doanh thu các quán rất nhiều.
Biết là say xỉn lái xe rất dễ gây tai nạn mà vẫn làm là tương đương với cố ý gây thương tích cho người khác rồi. Phải phạt thật nặng.
Bao giờ có nghị định nâng cấp đường nhỉ :V
@Bông Hoa Sen Chờ mấy ông ăn no đã
Đệch.
Mới làm 4 lon, nghỉ ngơi xí rồi làm tiếp vài lon nữa, xong xem bắn pháo hoa ở Landmark rồi phóng xe về Bình Dương.
Xui xui Bồ câu hú phát là xác định 2 năm..!!!
NQN.79
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BinBon2020 tranh thủ lúc xem pháo hoa uống nhiều nước vào cho nó loãng và đỡ bớt mùi đi bác
@NQN.79 Chỉ cần có hơi cồn là ăn đủ rồi
@NQN.79 Cảm ơn bác.
Tối qua ghé chung cư ông anh cột chèo ở Q12 ngủ cho chắc cú.
Năm mới chúc gđ bác sức khoẻ và bình an nhé.!
Sparc
TÍCH CỰC
4 năm
Uống rượu lái xe chẳng những hại người mà còn hại mình, giam luôn bằng lái mãi mãi không đc lái xe, phạt thêm lao động công ích nữa
Dự là sẽ có những vụ chống người thi hành công vụ và mấy cái câu như: bik bố m là ai ko ? Ủng hộ bắt phạt triệt để đi .
@vo khanh tan Phạt nặng luôn
Căng nhỉ
PerfectSun
TÍCH CỰC
4 năm
Có ai uống rượu bia khi lái xe đâu. Uống xong mới lái mà =))
viettan28
TÍCH CỰC
4 năm
@PerfectSun Bạn này hiểu ý mình đó
qloved
CAO CẤP
4 năm
@viettan28 Soi câu chữ thế thì chịu.
viettan28
TÍCH CỰC
4 năm
@qloved Luật thì phải chính xác để người đọc luật hiểu đúng ý nghĩa của người làm luật, không lại bảo luật VN này nọ.
Trinh_hai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangtu2306 Không cần có nồng độ cồn cũng bị phạt bạn à

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019