Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[DIY] Tự ráp xe robot điều khiển trên smartphone giá 460 ngàn

aquarius
10/7/2019 13:3Phản hồi: 163
[DIY] Tự ráp xe robot điều khiển trên smartphone giá 460 ngàn
Trong thời buổi hiện nay công nghệ robot đã ứng dụng khá nhiều trong cuộc sống chúng ta. Chẳng hạng như robot phục vụ y tế, trong công nghiệp chế tạo...Việt Nam cũng đang được đẩy mạnh công nghệ chế tạo robot ứng dụng trong các trường học được gọi là STEM (Science Khoa học, Technology Công nghệ, Engineering Kỹ thuật, Math Toán học). Nhằm nâng cao sự sáng tạo của các em học sinh hơn, và anh em thích vọc vạch lắp ráp này nọ hãy cùng mình lắp ráp chia sẻ trao đổi cho vui nhé!

Bước 1: Để cụ thể hơn trong bài hướng dẫn bước đầu tiên anh em cần chuẩn bị dụng cụ và những thứ cần làm nha:
- Bộ vít
- 1 cây kềm nhỏ
- Keo 2 mặt 3M
- 1 điện thoại Android ( Cài app để khi ráp xong kết nối wifi điều khiển)

Toàn bộ những thứ chúng ta cần để lắp ráp
Bước 2: Linh kiện cần có để lắp ráp: 460 ngàn.
1. Motor driver: L298N 55K.
2. ESP8266 : 115K.
3. Frame: 85K.
4. Pin: 100K.
5. Battery holder: 20K.
6. Cable: 20K.
7. Charger: 65K.

Bước 3: Thực hiện lắp ráp từng bộ phận mình sẽ up hình sơ đồ để anh em dễ hình dung và làm Theo cho dễ:
Hình sơ đồ để anh em xác định vị trí lắp ráp phù hợp

Quảng cáo

Hình ảnh đã lắp ráp xong

Đã lắp ráp xong nguyên bộ, cài app lên điện thoại
Bước 4: Anh em lưu ý chưa phải ráp xong là có thể điều khiển chạy được ngay nhé. Chúng ta cần phải lập trình Arduino trên máy tính kết nối micro usb để chuyển code vào Esp8266 thì robot mới chạy điểu khiển được.

Bước 5: Tải phần app cài trên điện thoại android đuôi APK và Code sẵn để anh em tải về phía link này:
drive code
drive apk

Quảng cáo

Cám ơn anh em đã xem bài DIY này, anh em nào có cái gì thắc mắc hoặc có cái gì hay thì vào đây chia sẻ ở dưới bài nha cùng nhau đóng góp để có nhiều điều thú vị hơn 😃
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Híc sao chạy ngay đc bạn ơi. Lập trình arduino trên pc xong kết nối mini usb để tống code vào esp8266 trc chứ bạn nói thế này ai cũng tưởng ngon ăn. Ở đây có nh anh em biết về robocon đó bạn.
Damien 8
ĐẠI BÀNG
5 năm
@aquarius bộ ốc vít của xiaomi xài bền ko bác, có nhanh bị tòe mấy đầu vít như mấy bộ bán ngoài đường ko ạh
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@aquarius Mấy cái này cực kỳ hay nè mod. Đăng nhiều bài này. Hoặc tạo khu vực riêng để học sinh và cả phụ huynh học tập, sáng tạo.

Chứ suốt ngày chơi đt. Tv ngu người
Ko có clip hướng dẫn trực tiếp và bài test cụ thể sau khi hoàn thành việc lắp ráp hả Thắng? Cua (1).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Có chưa đưa vô đó a bài chưa xuất mà a?
@aquarius OK, hóng clip của Thắng xem sản phẩm cuối cùng như nào Đầu tròn (2).gif
@crazysexycool1981 Nói chung bài này cơ bản chỉ mua về đồ về ráp là chạy đc à a. Code và app có sẵn hết rồi 😃
@aquarius Để coi nếu đủ hấp dẫn, A sẽ làm 1 bộ về lắp cho 2 đứa nhỏ ở nhà nghịch chơi Khỉ (30).gif
binhdb
TÍCH CỰC
5 năm
Full linh kiện có bán trọn bộ ko hay phải oder từng món vậy thớt
@binhdb linh kiện thì anh em có thể lên mạng mua trọn bộ cũng có hoặc oder từng món như mình
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@aquarius Xin link mua full bộ với mod :v
Hoàng Ashe
ĐẠI BÀNG
5 năm
Linh kiện như vầy thì mua ở đâu đc ạ :|
@Hoàng Ashe mua ở khu bán đồ điện tử nhật tảo hoặc lên mạng mấy trang shoppe, tiki.. cũng có
Hoàng Ashe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@aquarius Nhưng e thấy nó sai sai ý ạ, làm sao biết hàng chuẩn hay đúng hàng mình cần ạ. Có chỗ nào bán cả bộ này ko ạ :|
tanngle
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoàng Ashe Linh kiện may ra có nơi bán theo bộ có sẵn chứ chủ yếu bán từng món
spy179
TÍCH CỰC
5 năm
Biết chỗ rẻ thì tiết kiệm 50% hoặc hơn so với giá 460k
Khung xe 68k
Arduino NodeMcu Lua Wifi V3: 80k
Motor driver L298N: 28k
Đế 3 pin AA: 5k
dây cắm + công tắc + trụ đồng : 25k
spy179
TÍCH CỰC
5 năm
@abc261181 Ngoài Hà Nội thì mình không rành lắm. Còn HCM thì mình xem bên icdayroi, còn nshop, thegioiic... giá tương tự
@spy179 HAY ĐÓ
@spy179 frame biết ở đâu bán không bạn sao mình tìm hoài không ra
spy179
TÍCH CỰC
5 năm
@tanphuc16 từ khóa tìm là "khung xe robot 3 bánh","khung xe 3 bánh". Bạn có thể tìm trên shopee, sendo,...
khung mica (chỉ khung nhựa) mình tìm thấy bên mualinhkien giá 39k: https://mualinhkien.vn/gia-xe-robot-khung-xe-robot-3-banh-khung-robot-10-5x-20cm, còn các chỗ khác cũng có mà thấy giá cao tới 50-70k chỉ khung 😕, giá 70k đủ mua 1 combo rồi

Giá Xe Robot (Khung Xe Robot 3 Bánh) 10.5x 20cm

Giá Xe Robot (Khung Xe Robot 3 Bánh) 10.5x 20cm - Chất liệu: mica trong. - Phù hợp với các loại xe 3 bánh. - Kích thước: 10.5 x 20cm. - Có sẵn các lỗ để gắn các thiết bị khác. - Sử dụng làm các mô hình xe đơn giản. - Ứng dụng với các vi điều...
anasa.vn
masterit3000
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thay Esp8266 bằng esp32 đi bác, giờ dùng esp8266 lởm quá 😃
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@masterit3000 Esp32 phức tạp hơn mà lại ko ổn định esp8266 là dư rồi bạn ei
@masterit3000 Con esp32 đắt đỏ và dư sài cho mấy anh em thích của lạ muốn lần đầu làm chuyện ấy!
Chuyên nghiệp khai thác hết chức năng con ESP8266 còn không hết
masterit3000
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nbqvdp Con eps32 đắt hơn esp8266 thù đúng, nhưng kém ổn định hơn thì ko đúng. Em thấy bh dùng esp32 nhiều nên nói vậy thôi, còn DIY thì đúng là ntn cũng ok mà.
@masterit3000 Phần code slide viết cho con ESP32 khác con ESP8266.
Ồ đây là rô bô con phiên bản tinh tế
Eti
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bão Sài Gòn Sự sáng tạo nằm ở đâu với những DIY kiểu này?
@Eti Chắc là ở quả tự lập trình cho nó chạy một quỹ đạo riêng, hoặc gắn cam nhỏ lên nó để đi quay lén chẳng hạn khi bị phát hiện thì xài code tự hủy hoặc code " chuồn khẩn cấp "
nghiadsag
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này là fai lập trình arduino nữa.
@nghiadsag đúng rồi bạn chỉ tải arduino và chép code mình có sẵn dưới link về tải app apk vô đt là triển thôi
longdaoga
TÍCH CỰC
5 năm
Xịn ghê. Em yêu khoa học
@longdaoga đôi khi ae cũng nên em iu khoa học cho kích thích não xíu hâhhaha
dqthanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tưởng chủ thớt có địa chỉ mua nguyên bộ combo về lắp là lượm gạo thôi chứ.
@dqthanh chơi vậy đâu còn ngon lành gì nữa bạn 😃?
azhongcaizi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này hay đây. Để ra chợ giời mua về lắp thử xem chạy k
@azhongcaizi bạn lắp xong lên đây chia sẻ cho mình xem thành quả với nha 😃
Co gu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này bên hội arduino.vn có lâu rồi mà
Trí Harry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Co gu đâu phải ai cũng làm về kỹ thuật đâu ạ, dân số đông mỗi người mỗi nghề mỗi việc mà ạ ^^
novavn
CAO CẤP
5 năm
Lắp thì đơn giản nhưng lập trình cho nó thì khoai. Mua luôn 1 con xịn về chơi cho đỡ nhức đầu 😁
novavn
CAO CẤP
5 năm
@bomduc Chuẩn, chơi cái này phải có cần, smartphone di di ko ăn thua.
@novavn Làm xong cái tRobot thì làm tới cái cần.
haohan776
TÍCH CỰC
5 năm
@novavn Cái này bao xiền mua ở đâu bẹn
novavn
CAO CẤP
5 năm
@haohan776 Xem dưới comment video ấy, 275K thì phải, rẻ
Duovo
ĐẠI BÀNG
5 năm
hay nhưng xe hơi xấu
@sushi1632 Ráp demo cần thì lên vỏ thôi
Lắp thêm cái module siêu âm+servo quét qua quét lại cho ngầu và có vẻ thông minh tí 😃

Chơi kit này cũng được
@heobanhki kit này đâu có connect wifi hay blutooth đc bác, chủ yếu là automation. Cơ mà thằng làm kit quốc thẳng con L293D shield hơi bị thừa , trong khi chỉ xài có 2 mạch cầu H, độn thêm tiền
@heobanhki Cho link bán sản phẩm đi bạn
chaudoc84
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua về voọc
Thôi em không chơi đâu
SeekerT
TÍCH CỰC
5 năm
Làm cho trẻ chơi để tăng niềm đam mê cho bọn trẻ
@sieutaymay cái này đúng là đồ chơi nhưng nó trên STEM 1 bậc nhé bác 😃😃, bèo nhất phải học sinh cấp 3 mới đủ sức tự code để nghịch, nó code = ngôn ngữ C chứ không phải block by block như program của Lego đâu.
Trí Harry
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em sinh viên Sư Phạm Kỹ Thuật. Thấy mấy anh trong tinh tế thích vọc vẹt đồ chơi kiểu này quá. Nếu anh em có hứng thú muốn lắp thử mấy em robot kiểu này và muốn bắt đầu tìm hiểu thì chúng ta có thể hẹn nhau ngày cuối tuần ở café Tinh tế làm buổi offline hông ạ. Ít ít người vui vẻ thôi cũng được nè. Em đặt đồ sẵn anh em lên ráp chung cho vui ạ ^^
@Trí Harry Sinh viên Kỹ thuật thì chơi hẳn ASIA ABU chứ nghịch gì cái này nữa.
@Duong_Act Vote thi fastest line tracking.
Trí Harry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duong_Act hehe. Mỗi người có thú vui riêng mà anh. ASIA ABU hay nhưng cũng có nhiều thứ phải hi sinh, ví dụ như phải dành nhiều thời cho nó nên không còn thời gian để học nha a
@Trí Harry Nhưng luyện chuyên ngành tốt lắm đó. Nhất là thiết kế và lập trình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019