tự tạo angten tăng cường thu sóng USB 3G

kthy.com
28/7/2010 14:31Phản hồi: 150
tự tạo angten tăng cường thu sóng USB 3G
copy: vozforums.com

tác giả: The Death
link: http://vozforums.com/archive/index.php/t-791508.html

Angten hand-made , chi phí làm 30k nếu có vợt đập muỗi hư..
KHi ko xài angten tốc độ down chỉ từ 150 --> 200 kbps thôi nha..up chỉ khoảng 384kbps thôi..ah nếu anh em xài 3G mobi thì sẽ thấy băng thông upload 3G mobi lên 2Mbps rồi..mobi âm thầm nâng mà ko thông báo..
Còn khi xài angten thì..

Lười chụp tấm hình tốc độ upload wa, nhưng lúc nãy upload tốc độ dc 1.9Mbps, anh em nào xài 3G nên test phát nha,xài USB 3G Novatel MC930D..
Angten chỉ làm trong vòng 2 tiếng nên xấu , khi nào sẽ nâng cấp tiếp và sẽ post lên bản hoàn chỉnh trong thời gian sớm nhất..
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nếu bạn phát minh được thì hướng dẫn chi tiết cho mọi người làm thì mọi người sẽ thanks bạn nhiều
Đọc hướng dẫn của các bác nhưng không hiểu lắm 😁
kthy.com
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái này copy mà chi tiết xem mấy cái ảnh đó

tui thì dùng dây usb nối dài 3m

cắm usb vào di chuyển các hướng , thấy sóng mạnh hơn thì ok
hero_vn87
TÍCH CỰC
14 năm
ko có hướng dẫn cách làm nhỉ
Sm4rt_bmt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Kinh nghiệm em xài USB 3G NOVATEL MC950D (băng thông download 7.2 Mb/s, Upload 2.1 Mb/s) như sau, (phải dùng dây USB nối dài đi kèm theo hộp khi mua USB, bác nào cắm vào cổng USB thì không xài cách này được) :
- Phải đặt USB 3G ở vị trí tối ưu nhất để đạt được tốc độ download cao nhất, nhiều khi vị trí mới (vị trí tối ưu) chỉ cách vị trí cũ 10cm nhưng tốc độ download lại cải thiện đáng kể. Các bác muốn tìm vị trí tối ưu thì thử download 1 file nào đó bự bự từ 1 host nào đó ổn định một chút, như youtube chẳng hạn, rồi từ từ xê dịch USB từng cm một, vừa xê dịch vừa quan sát sự biến chuyển của tốc độ, nếu tăng lên thì cứ hướng đó mà phát huy, nếu giảm xuống thì chờ 1 tí xem sao, chờ lâu rồi mà vẫn giảm thì tìm hướng khác tốt hơn. Các máy khác không biết thế nào, chứ như Macbook Pro 17 của em thì vị trí tối ưu để đặt USB 3G là nằm song song với cạnh máy gần nhất bàn rê chuột tại góc máy gần nhất đối với cổ tay trái. Tại vị trí đó, em donwload 1 file video youtube, dùng mạng mobiphone 3G, có lần đạt được tốc độ hơn 700 Kb/s. Đặt ở các vị trí khác thì tốc độ tụt xuống liền, chỉ còn tầm 1 nửa hoặc 1 lần rưỡi thôi. Em đã test đi test lại rất nhiều lần và xin khẳng định điều đó là đúng.
kthy.com
ĐẠI BÀNG
14 năm
Việc đưa chiếc USB ra xa khỏi pc,laptop không những giúp giảm sự nhiễu sóng (từ trường hay các loại sóng khác như wi-fi, bluetooth..) mà còn giúp bạn có thể linh hoạt điều chỉnh vị trí của chiếc USB nhằm có được hướng bắt sóng tốt nhất với cường độ tín hiệu mạnh nhất.
Sau khi nối USB 3G vào pc,laptop bằng một đoạn cáp rời, hãy nhẹ nhàng chỉnh hướng của chiếc USB, chắc chắn bạn sẽ thấy ở một số vị trí, tốc độ kết nối cao hơn hẳn.

giá bán: phong vủ tphcm

dây tín hiệu usb 1m = 25 000 đồng
.......................3m = 38 000 đồng
.......................5m = 48 000 đồng

có một cách cải thiện sóng đó là dùng giấy bạc...nói chung tăng sóng wifi như thế nào thì dùng kiểu đó đều tốt cho 3g...mình làm cho novatel 950D TỐC ĐỘ TĂNG LEN ĐÁNG KỂ... SÓNG TỪ 1 VẠCH TĂNG LÊN 2 VÀ 3 VẠCH...CÒN CÁCH LAM MÌNH SẼ HƯỚNG DẪN SAU
Cái này mình làm thử dùng 1 thời gian rồi khá là ok. Mình sử dụng MF110, 7.2Mbps, mạng Vietlel.
Khu vực nhà mình sóng rất yếu, thường chỉ được 1 vạch ( 3-5/99), download với tốc độ khoảng 30-50KB/s là nhiều, đứt mạng liên tục, thậm chí USB 3G còn liên tục bị khởi động lại.

Sau khi làm cái ăngten, sóng lên được khoảng 3-5 vạch (10-15/99 -tùy vị trí). Hôm qua vừa test, download được khoảng 4Mbps ==> quá ngon.
Cách làm thì khá đơn giản:
1. Mua dây USB nối dài 3m
2. Mua 1 lưới lọc cua (hình chảo) ở bigC 😆), giá 7K. mua một cuộn giấy nhôm chuyên để nướng cá. Bọc xung quanh cái lứoi lọc cua.
3.Chọc thủng đáy cái lưới lọc cua, lắp 1 đầu dây nối dài vào, sao cho USB 3G nằm dọc theo trục của cái lưới lọc cua.
4. Chọn vị trí thích hợp và quay lưới lọc cua về phía trạm BTS. Sẽ thấy sự khác biệt rõ rệt 😃

Đang ở cơ quan nên không chụp ảnh được
3G Vittel cũng mạnh thật. nhưng hơi chát thôi. Dùng Sim DCom lại rẻ hơn Sim KM.Có khi tí xuống lấy chộm của Bu cái lọc Cua rùi Chế.khkakakakaka

Bạn cho mình hỏi là: khi đuc lôc Lưới và muồn Đầu Dây nối USB thì có để Tiếp Xúc giữa Phần Thép của Lưới vào Dầu Chân của Giây USB ko ?
hay ko được để chúng tiếp xúc với nhau
traduma
TÍCH CỰC
14 năm
Mình cũng dùng Vina, USB CIMCOM, sóng có 3 vạch mà download lên được ~700kbps, không cần chế anten gì cả. Mình ở Đê La Thành, gần nhạc viện HN. Có thể khu nhà bạn sóng không tốt đó.
Thế này thì ngon quá còn gì. khác gì ADSL đâu. Chô mình hơi Xa trug Tâm HN 1 chút, nhưng thấy Full Sóng 5Vach mà down lúc nào cao thi tầm 200Kbps. giờ chế được Angten rùi thì tầm lên được 300Kbp
Mong bác cho cái hướng dẩn chi tiết cách làm,e đang cần vụ này,song 3g mobi và vina chỗ e yếu làm,Viettel cũng hay bị dis,hic😔:(:(
thank bác nhiều
google nhanh, hình dáng cái anten của mình gần như thế này, chỉ có thêm giấy bạc bọc bên ngoài
google nhanh, hình dáng cái anten của mình gần như thế này, chỉ có thêm giấy bạc bọc bên ngoài
kthy.com
ĐẠI BÀNG
14 năm
không cần đâu bạn à cắm usb bình thường tiếp xúc làm j
Vừa xin được Bu nguyên Cái Rá Inox To hơn trên hình chút, Chế rùi và thấy Nhanh hơn thật nhưng vẫn ko lên đc quá 2Mbp. để mai đi kiếm ít giấy bạc Bọc vào tiếp chắc chắn sẽ khả quan hơn.Kekeke.:devil::devil:

Bao giờ chế được loại gập như cái Ô nhỏ nhỏ xinh bỏ trong Balo kèm lap thì hay
sac sac các pác dow kiêu gì mà kinh thế nhà mình full sóng mà dow kinh nhất cũng chỉ 2M là cùng.hic hay là không phải USB chính hãng
Mình mua con này là của FPT Shop chính hãng Huawei E1750 1,2tr liền bạn ah?
Tốc độ Down của mình là trên IDM nhé. chứ trên Mobi Partner hoặc D-Com thì nó báo tốc độ Down về là tầm 1.5-2.7Mbps.
Tốc độ 2Mb của bạn là hiển thị trên Phần Mềm quản lý hay Trên IDM ah bạn?
kthy.com
ĐẠI BÀNG
14 năm
xem cái ăngten tự chế này
View attachment 267683
Ơ ! cái này ko phải đục hả bác. Có lẽ em cũng làm 1 cái. Nhưng chưa bác nàohướng dẫn chi tiết cả. Làm từng giai đoạn 1. Chụp ảnh rõ nét nhé
kthy.com
ĐẠI BÀNG
14 năm

bạn ra cửa hàng vi tính bảo mua một sợi usb nối dài, rồi cắm vào có thế thôi
có thể dùng cái vượt đập muổi hư làm ăngten thì sóng mạnh thêm
dể thôi mà

Việc đưa chiếc USB ra xa khỏi pc,laptop không những giúp giảm sự nhiễu sóng (từ trường hay các loại sóng khác như wi-fi, bluetooth..) mà còn giúp bạn có thể linh hoạt điều chỉnh vị trí của chiếc USB nhằm có được hướng bắt sóng tốt nhất với cường độ tín hiệu mạnh nhất.

Sau khi nối USB 3G vào pc,laptop bằng một đoạn cáp rời, hãy nhẹ nhàng chỉnh hướng của chiếc USB, chắc chắn bạn sẽ thấy ở một số vị trí, tốc độ kết nối cao hơn hẳn.
Nghe lời bác em ra mua một cái dây cáp USB loại chống nhiễu dài 1m về test thử. Kết quả thật bất ngờ....chỉnh mỏi cả tay....mà vẫn thế. Nếu bác nói nhiễu wifi hay bluetooth em nghĩ chả cần cái dây cáp đó vì chỗ nhà em cũng chả có wifi hay bluetooth gì cả. Còn cái chuyện dùng vợt muỗi hay lọc cua cũng ko khả thi l vì nếu muốn chế ăng ten em nghĩ phải tháo con USB ra xem cái chân ăng ten ở bảng mạch của USB ở đâu rùi hàn dây điện và nối ra ngoài thì mới có lý. Mà cái chuyện tháo ra chắc em nghĩ ở đây toàn người run tay là cái chắc....:hot:
Em nghĩ bác đang thử trong phạm vi hẹp ( có thể là chỉ ở trong nhà bác, mà có thể là cả khu vực nhà bác và lân cận sóng nó yếu như nhau nên mới không có cải thiện ) nên nếu có thể bác mang máy qua vị trí khác xa xa hơn một tí xem sao.
Còn cái việc sử dụng lưới lọc cua hay rổ inox bọc giấy bạc làm tăng sóng thì e nghĩ nó hợp lí. Vì nó hoạt động theo nguyên tắc phản xạ sóng vào 1 điểm đó là tiêu điểm của parabol cầu ( mình hay gọi là chảo, còn ở đây nó chính là chiếc lưới lọc cua) tức là sóng sẽ được hội tụ và mạnh nhất tại điểm này. Cho nên usb đặt tại vị trí này được tăng cường sóng là điều dễ hiểu .
Cái Bạn nói đấu Hàn Ăngten đúng là rất hay.nhưng như thế lại bị mất tính cơ động của Em nó.!
còn về nhiễu sóng là sóng từ do Máy Tính phát ra(kể cả ko có Wifi, hay Blue), cái này mình cũng ko rõ lắm nhưng nếu là dân IT chắc hẳn ai cũng bít 10 bác thì 9 bác sau này sinh con Gái là vì sao 😁 :p, và hơn nữa ngay bản thân dòng điện cũng có sóng từ nên để USB gần máy có đôi chút ảnh hưởng đến chất lượng sóng.
Bạn cố gắng chạy vòng quanh nhà để tìm Địa Điểm Đẹp nhất nhé :running:
ntson
TÍCH CỰC
14 năm
nghe lời anh Kthy.com em mua một cái dây nối dài 10m, gắn cái E1750 (cái này chưa unlock, vẫn dùng của VT) vào cái giá inox mà ko thấy lên tí nào, tức người em gắn luôn nó vào cái chảo của VTC thấy tốc độ lên đc tí tẹo, nhưng ko đáng là bao.

Test với Speedtest.net thì tốc độ Down: 2.04Mbps, Up: 1.8Mbps, Ping: ~160ms. Còn mang thiết bị cắm trực tiếp vào máy, test thì tốc độ cũng chả kém là mấy Down: 2.1Mbps, Up: 1.5Mbps, Ping:~190ms

Theo kinh nghiệm bản thân thấy rằng dùng thiết bị 3G của VT + SIM D-COM lúc nào sóng cũng rất tốt (đối với nhà mái ngói, còn với nhà mái bằng hoặc tôn thì sóng hơi kém, thậm chí là chuyển hẳn qua mạng EDGE luôn). THiết bị 3G của VT (chưa unlock) có thể dùng đc SIM VT thường nhưng tốc độ ko vượt qua 150kbps, cái này đã test với SIM sinh viên, test với các SIM thường (đã đăng ký 3G) nhưng vẫn ko thể nào bằng SIM D-COM đăng ký trên hệ thống đc.
kthy.com
ĐẠI BÀNG
14 năm
yêu cầu bạn đính chính lại thông tin việc đưa thông tin không chính xác hoặc vội vàng sẻ ảnh hưởng tới nhửng người khác
Viec usb 5 hay 10m em ko biet. nhung thuc su chuyen sim D-com em tét thi thay toc do nhanh hon han. chac la do nha mang quan ly.
@ntson

ối các bác này ......bạn nào muốn nâng tốc độ thì PM Yahoo tớ nhá ....boy.xlnh .(Chử l không phải i)

tớ giải thích 1 tý ...phần cứng của Dcom 3g viettel thiết kế rất gọn gàng ...nhưng có 1 chi tiết làm cho nó bị tình trạng sóng yếu đó là do ...Dcom 3g không có anten ...bình thường điện thoại di động củng có 1 xái ANT nhỏ khoảng 3cm ....Dcom thì bắt sóng bằng đường mạch in ....bó tay các bác viettel .....

đây là demo của tớ (Dcom 3g E173Eu-1)

ducpro97
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Boy.xlnh chất thật đấy.
ntson
TÍCH CỰC
12 năm
@Boy.xlnh \buồn cười cậu quá, cậu xem lại bài mình post cách đây bao nhiu lâu rồi, và trong thời gian từ đó đến nay các mạng khác đi rất nhiều rồi.
kthy.com
ĐẠI BÀNG
14 năm
vô lý nhỉ làm gì có đây nối dài 10m

mà có thì máy củng khó mà nhận usb

bạn nên biết nguồn cấp usb chỉ có 500mA ,dây dài thế,ảnh hưởng đến usb do nguonf cấp không đủ

với lại cái này dùng cho vùng nông thôn sóng yếu là chính

tp có dùng ăngten thì củng không nâng được bao nhiêu

bạn phải di chuyển usb từ từ rồi kiểm tra chứ

nếu dùng dây 10m ,mà không bị ngắt, thì bạn thử cho nó lên thật cao xem lên nóc nhà luôn
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cũng chung ý kiến với bạn, dây 10m mà vẫn kết nối được thì chắc là dây cực chuẩn ( có khi phải theo tiêu chuẩn quân sự ý chứ ke ke).
ntson
TÍCH CỰC
14 năm

Chưa đọc bài này của bác. Dây 10m là dây mà em nối 2 dây 5m lại với nhau ^^!
drtin
ĐẠI BÀNG
14 năm
Để thử xem, nhưng bình thường mình down cũng 500k/s -700k/s rồi, chắc tại chỗ sóng tốt. Không biết có lên Max không, hy vọng được 900k/s
kthy.com
ĐẠI BÀNG
14 năm
dây usb chỉ thấy loại max 5m mình chẳng thấy bao giờ loại 10m như ntson nói cả

nghi ông này quá

chỉ có loại dây usb 5m là đinh rồi

nếu nguồn yếu mà dây 5m thì máy tính đả không nhận usb rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM