Tư vấn bộ phát wifi

hphuongquang
12/7/2018 15:46Phản hồi: 11
Hiện tại , em có vấn đề này mong các bác thông não giùm em

Em đang lắp wifi cho một tòa nhà tầm khoảng 300m2, gồm 8 phòng học ngăn cách bằng tường thạch cao 2 lớp. Mỗi phòng tầm 25 học viên, đều dùng laptop + điện thoại (tính tối đa là 50 thiết bị truy cập cùng lúc/ 1 phòng). Họ yêu cầu mạng chạy nhanh và ổn định. Hiện tại đang dùng 2line gói 60 Mb của Viettel, bộ phát Tp link Wr 1043nd. Em có lắp thử 2 phòng, mỗi phòng 1 bộ phát Tp link Wr940n nhưng mạng ko kéo nổi. Ai có kinh nghiệm hay chuyên bán thiết bị mạng dùng bộ phát nào giải quyết đc vấn đề và giá cả hợp lý. Ngoài ra, nếu muốn lắp 1 cái cho 2 phòng dùng chung thì dùng cái nào ạ.
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rjshkkj
TÍCH CỰC
6 năm
WR 940 đơn băng tần không thể kéo trên 20 thiết bị được. Nếu test thử dùng con Archer C20 2 băng tần giá chỉ bằng con đó thôi nhưng có thể kéo trên dưới 30 thiết bị, tôi đã lắp cho một doanh nghiệp và thấy họ chạy tốt trong khoảng 30 thiết bị wifi truy cập do họ chỉ có vậy nên không biết max được bao nhiêu.
Số lượng lớn như vậy nên dùng loại chuyên dụng như Engenious và giải pháp của họ. Thiết bị chuyên dụng đó giá khá cao. Muốn lắp một con cho 2 phòng có thể dùng con Engenious EAP 1300 giá 1 con đó khoảng 3 triệu.
binhnn
CAO CẤP
6 năm
@rjshkkj con C20 có 2 băng tần nhưng ăng ten khá nhỏ, mình có độ ăng ten cho 1 bên và họ đang dùng rất tốt

hphuongquang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@binhnn Vì wifi còn bh nên em cũng ko dám mạo hiểm
kazihaha
TÍCH CỰC
6 năm
1- 2 line Viettel là sai sai rồi. 1 line của người này, 1 line của người kia chứ.
2- Con router chính nên dùng Draytek 2925 hoặc cao hơn dùng V300B nhé.
3- Mỗi phòng 50 thiết bị nên dùng AP910 nếu có điều kiện, thấp hơn thì dùng ApTek hoặc Tôtolink loại 2 băng tầng cũng ổn.
hphuongquang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kazihaha -2 line Viettel là đăng ký thêm 1 line nữa, giống như của 2 người khác nhau nhưng cùng 1 chủ thôi ạ
-Em có mượn bộ draytek 2925 nhưng thấy cung ko khả quan lắm nên trả lại rồi ạ
kazihaha
TÍCH CỰC
6 năm
@hphuongquang Lên V300B đi bạn, có thể phải cần tới 2 con đó.
Đăng ký 2 line của 2 nhà mạng khác nhau ấy.
Bùi.Tâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hphuongquang Vậy nếu ISP Viettel có sự cố, hay dây mạng Viettel có sự cố ở trong khu vực thì hệ thống bạn đi luôn! trong khi nếu dùng 2 ISP khác nhau thì rủi ro giảm hẳn.
hphuongquang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kazihaha Chỗ đó là tòa nhà Viettel, họ vừa làm việc, vừa cho thuê mặt bằng. Em có hỏi bên Vnpt mà họ bảo không có cơ sở hạ tầng ở chỗ đó nên thôi.
Bùi.Tâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình nghĩ bạn cần tính toán xem nhu cầu tối đa cùng lúc cần dùng internet là bao nhiêu thiết bị. Nếu như bạn nói 50 tb/phòng mà 8 phòng cùng hoạt động thì ra 400 rồi. Vậy:
- Cần có con router chịu tải cân xứng với lượng thiết bị này.
- Băng thông 120Mbps cho 400 thiết bị thì cũng khá eo hẹp, nên cần giới hạn băng thông hợp lý để ai cũng có internet để dùng.
- 8 phòng đặt cạnh nhau thì cần xem xét sự can nhiễu sóng 2.4GHz, nếu mổi phòng 1 con thì nên giảm cường độ phát và chon kênh hợp lý.
nc1402
ĐẠI BÀNG
6 năm
1/ Modem chính Vigor300B
2/ Switch có quản lý (để isolate) Volktek NSH-3424
3/ Wifi APTEK A134GHU mỗi phòng 1 con
Em mới mua con Linksys EA6350 về làm đầu phát Wifi dùng ngon lành nhưng khi lấy con TPlink làm Repeater khi Khảo sát wifi nó không quét được ra Wifi gốc của con Linksys. Ko biết có phải do tần số sóng khác nhau hay không ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019