[Tư vấn] Các ưu - nhược điểm của Sky A840 & LG LTE2

Lucion
24/2/2013 9:56Phản hồi: 307
Tình hình là đang muốn cho em Omnia 7 "cuốn theo chiều gió" để lên android, tiền em chỉ đủ tầm để xúc một trong hai con đó. Với em, em xài smartphone chủ yếu để: xem phim, nghe nhạc & lướt web. Em cần hỏi ý kiến của những bác nào đã từng xài qua cả 2 con này về màn hình, khả năng nghe nhạc, tốc độ load web, độ mượt, độ dai của pin, độ ổn định (ít hay nhiều lỗi), nhiệt độ và tính lâu bền của 2 bé. Lang thang một hồi thì kiếm được vài ý kiến này:

- Màn hình: Phần lớn đều cho rằng màn của A840 hiển thị đẹp & sống động hơn LTE2 (cùng là IPS), hơn nữa màn A840 là 5" có vẻ phù hợp hơn với sở thích xem phim của em ;)
- Khả năng nghe nhạc: Có vẻ dòng điện thoại Hàn nghe nhạc ko tốt lắm, LG LTE2 bị đánh giá là nghe nhạc (với tai in-ear) kém, còn A840 chưa thấy đề cập o_O
- Tốc độ load web: LG LTE2 được đánh giá là load web rất nhanh, A840 không thấy đề cập (dù cùng VXL là Qualcomm MSM8960 Dual core Krait 1.5GHz nhưng RAM của LTE2 gấp đôi: 2GB vs 1GB 😁 )
- Độ mượt: Phần lớn đều cho rằng LTE2 mượt hơn, nhưng đấy là so sánh khi SD rom stock, còn nếu vọc vạch thì không đề cập.
- Độ dai của pin: Same same, dùng nhiều thì 1 ngày, dùng vừa thì 2 ngày, còn dùng liên tục thì A840 được ~5 tiếng còn LTE2 không đề cập (2100mAh vs 2150mAh)
- Độ ổn định: Cộng đồng của 2 em này ngang nhau, nhưng LTE2 hiện mắc một lỗi rất nghiêm trọng chưa fix được là bị nhà mạng HQ khóa máy không làm gì được :eek:
- Nhiệt độ: Có nhiều ý kiến trái chiều, bên bảo A840 nóng hơn, bên lại bảo LTE2 nóng hơn
- Tính lâu bền: Cũng có nhiều ý kiến trái chiều. Người bảo nếu mua lâu dài thì LTE2, người lại bảo A840

Về cơ bản thì em thấy thích LTE2 ở cái RAM 2GB (phù hợp với yêu cầu lướt web nhanh, nhiều tab, chạy nhiều tác vụ) và A840 ở cái màn to & đẹp (xem phim) và thiết kế viền siêu mỏng. Các bác nào từng xài qua cả 2 em rồi cho em xin ý kiến là nên chọn con nào đây ạ ?

Bác nào chưa xài qua cả 2 con vào comment về con mà mình đang xài cũng được, nhưng bác nào xài qua rồi thì xin bác cho thêm 1 câu là "đã xài qua cả 2 con" để em còn biết :rolleyes:

EDIT thêm là về vấn đề hàng dựng, mua con nào dễ dính hàng dựng hơn hả các bác?
307 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nếu mua của thương gia có uy tín ở đây thì ko lo
www.tinhte.vn/threads/1040286/
còn tình trạng bị nhà mạng khóa máy thì mình chưa nghe nói tới vì thằng bạn cùng lớp dùng LG LTE 2 ầm ầm có thấy kêu ca gì đâu.
hung1112008
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ptvd1994 Bác này chuyên PR cho LTE 2
@hung1112008 Thím nói cái nhiều ae biết làm gì
Lucion
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có một số máy đã bị khóa bác ạ (vì nghe đâu là hàng ăn cắp), bên topic dành cho LTE2 có nói đó. Với lại link topic bác đưa em hết hàng LTE2 brandnew rồi 😁
Vậy ý kiến cá nhân của bác là chọn em nào?
mình vẫn chọn LTE 2 Likenew vì hàng của thương gia mà mình đã cho bạn là rất tốt, ko phải hàng ăn cắp nên ko đáng lo
Lucion
ĐẠI BÀNG
11 năm
Còn bác nào từng xài qua cả 2 rồi thì cho em ý kiến với nhé 😃
lte2 ngon hơn . Ít nhất đem sky ra ko bị gọi là hàng tàu .
Lucion
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chauvinhphong Em cần thêm tí chi tiết, ngon hơn ở chỗ nào so với sky a840? Dựa trên kinh nghiệm của bác
Còn vụ máy tàu máy tây em không xoắn, đt em dùng để vọc vạch, xem phim lướt web nghe nhạc chứ không phải để chứng tỏ ;)
vantatdt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Lucion sky chi sau samsung thoi.noi nhu bac samsung cung dc goi la tau à
e nghe thấy bảo sky840 nghe gọi rè phải fix = cách cuốn ít giấy bạc vào chỗ ăng ten =))
góp ý: bác lập top nhờ mod bên top điện thoại ý, sẽ đông cm hơn, a e on bên ý nhìu 😁
Lucion
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nghe gọi thì cũng không lo lắm đâu bác, chủ yếu là 3 cái kia cơ ;)
hoaanhol
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đây em đang dùng lte2 bản l. Rom cook 4.1.2
Máy cực mượt, màn sáng đẹp, nét như ip (em so sánh vs ip4 của bạn nên thâý thế đừng gạch)
Pin thì mở 3g vào web tắt hết gps, nfc... sáng 24% thì 3p tụt 1% ( khoảng 2p 55)
Để chờ (tắt màn + off hết wf 3g... thì 7 tiếng hơn chút tụt 1% ( không phải 100% xuống 99 mới lâu đâu nhé - mà đều đều như thế)
Camera bt
Nghe nhạc để bt thì chuối nhưng bật dolby lên nghe bass sâu, rõ & hay hơn. Đầu tư quả tai nghe nữa thì không tệ
À rom em đang dùng không cài beats audio đc nhé, thích thì bác cài thêm poweramp full tinh chỉnh lại là chuẩn
Mà nếu trên tay thì lte2 sang, đẹp hơn dòng sky nhiều
Lucion
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoaanhol Thế mà mình đi bao nhiêu nơi thì chỗ nào cũng bảo cầm con A840 trông sang hơn 😁
Nghe nhạc chuối thực chất là do phần cứng của nó (DAP với DAC không tốt), phần mềm chỉ giúp cải thiện phần nào thôi :D
Vậy LTE2 xài có bị nóng máy không bạn? :p
@hoaanhol Đang dùng rom j đấy bác. E đang dùng bản của a lamhoang hum 26-12 thấy ngon bác ợ 😁

Sent from my LG-F160LV using Tinhte.vn
hoaanhol
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Lucion Có, hơi nóng phía đỉnh chỗ camera. Ấm Ấm thôi 😃
Thực ra phần mềm nghe nhạc khá hiệu quả đấy bác. Bác cứ test app chơi nhạc gốc của máy rồi bật dolby lên hay hơn hẳn. Em chấm 8/10. Nghe nhạc sàn thì đầu tư tai ngon chút
hoaanhol
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lỗi nhỏ không rõ tại máy hay tại rom: em để rung 2 phím cảm ứng thì lâu lâu (2 hoặc 3 ngày) thì máy bị reset tự động xong là phím cảm ứng ko rung nữa (tát cả thứ khác bt) rs lại là hết. Giờ không để rung thì chả làm sao
Tốc độ web thì hôm mua máy em test 2 con lte2, 1 con 840, 1 con 830 (= wf thằng bán) thì lte2 về nhất, nhanh hơn xíu
Nói chung là lúc mua em test cả 5 6 con rồi cuối cùng chọn lte2
Bác cứ quất đi
À, chơi game tụt pin nhanh lắm nhé. Nhanh hơn mấy con trước em dùng. Để rảnh test bấm giờ xem sao
hoaanhol
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em cũng rom lamhoang bác ạ 8-12-2012 😃
lại chêm 1 câu : tìm hiểu s2HD xem sao😁
Lucion
ĐẠI BÀNG
11 năm
@missteen Đương nhiên là em cũng ngó qua s2HD và note 1 rồi bác, nhưng có vẻ không hợp với em nên em mới quyết 1 trong 2 em này
@Lucion chỉ biết là s2HD màn đẹp hơn lte2 ( tuy màu sắc ko trung thực bằng nhưng mịn hơn),cam cũng nét hơn,nghe nhạc hay hơn(thử bằng tai nghe sony hịn😁 ).chip thì thua chút xíu ,ram 1Gb nhưng cấu hình trâu thế này là thừa dùng.kiểu dáng bo tròn đút túi đỡ kích--->tóm lại các tính năng trung hoà tốt hơn lte2.
mình dùng lte2 , mới tư vấn cho thằng bạn mua s2HD nên cũng mượn nghịch mấy hôm.sky840 thì chưa dùng nên ko biết.
Lucion
ĐẠI BÀNG
11 năm
@missteen S2 HD màn đẹp hơn LTE2 thì em hơi bị nghi ngờ, bởi em cũng đã lướt qua rất nhiều topic, nhưng chưa thấy ai bảo S2 HD màn tốt hơn LTE2 vì màn hình IPS thường được đánh giá cao hơn AMOLED về độ trung thực chứ không nịnh mắt, con Omnia 7 của em cũng là AMOLED chứ đâu, hơn nữa em từng đọc topic review nexus 4, bác review nexus 4 đánh giá màn hình LTE2 được 8/10 so với DELL đó bác ;)
Còn bo tròn hay không thì em cũng ko quan trọng lắm, vì cơ bản là em rất ít khi đút đt vào túi quần
Phần nghe nhạc em không có ý kiến lắm vì rõ ràng con LTE2 nhiều người bảo nghe nhạc rất kém không phải là không có cơ sở
Nếu RAM LTE2 mà 1GB thì em đã xúc ngay A840 rồi bác, em chạy nhiều tác vụ, load web nhiều tab nên RAM rất quan trọng, hơn nữa VXL trâu mà RAM cùi cũng dễ gây hiện tượng thắt cổ chai đó bác 😃
Còn VXL nó không chỉ hơn nhau ở cái clock freq đâu bác, khác nhau cả về kiến trúc nữa, nếu em không nhầm thì VXL Snapdragon Scorpion trên s2 HD sản xuất trên công nghệ 40nm so với Snapdragon Krait trên LTE2/A840 sản xuất trên công nghệ 28nm (tiết kiệm điện năng và cho hiệu suất cao hơn) :D Chưa kể pin của S2 HD chỉ có 1800 mAh
ý kiến của m cũng là 1 trong các ý kiến b đã xem thôi,cảm thấy ko hợp lý thì thôi 😁 , giờ kể tỉ mỉ có lẽ bạn cho là nặng mùi gió.🆒
Lucion
ĐẠI BÀNG
11 năm
@missteen Oh không, bác cứ nói kĩ ra xem, em không phải loại như thế đâu mà lo
maleradar
ĐẠI BÀNG
11 năm
em đã dùng s2hd và tiễn em nó ra đi!. theo em thấy bác mua mấy con quốc tế đỡ phải lăn tăn! chất lượng hàng hàn em chưa thấy nó ngon về mọi mặt cả! em tư vấn bác con galaxy nexus
hoaanhol
ĐẠI BÀNG
11 năm
@maleradar Galaxy Nexus pin 1650 quá yếu bạn ạ.còn lại thì ổn
maleradar
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoaanhol nhưng nó được hỗ trợ rất nhiều! pin thi mua dock hoặc mua thêm quả dung lương cao là ok! từ lâu rồi em chưa bị pin chi phối :x. dùng 1 số hàng nội địa hàn ngoài giá rẻ ra thì cũng nhiều lỗi khắc phục được nhưng lại rất khó chịu
thinhsat
ĐẠI BÀNG
11 năm
đã dùng lte2 giờ kiếm con 840 trải nghiệm xem sao ^^
Lót dép hóng phát.:rolleyes: đang tính trải nghiệm thử 1 trong 2 em nì😁
vppro209
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đang dùng sky a840s thì thấy màn hình xem tv đẹp...máy thiết kế viền mỏng cực chuẩn,có có phím nhìn cũn đc hơn..nhìn sang cực chứ ko như hàng tàu bạn j j nói..lỗi thì chưa thấy hiện tượng gì cả..dùng mượt chẳng có vấn đề j phải lăn tăn
Pin thì 2 quả thay qua thay lại nên k sợ..mà dùng cũng thấy lâu
LTE2 mình chưa dùng nên k biết
vppro209
ĐẠI BÀNG
11 năm
@rcma ko có...dùng go sms cũng đc nhưng chả thích lúc tn tới rung một hồi dài..rung 2 cái rồi tắt như mặc định sướng hơn...hjx..bản L nghe nói ít hỗ trợ lắm bác à
_ Không biết trong forum có topic nào tổng hợp tất tần tật về sky a840s mà còn hoạt động update thường xuyên k nhỉ
Lucion
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vppro209 Đây nè: http://www.tinhte.vn/threads/xay-nha-moi-cho-pantech-sky-im-a840s-happy-new-year.1589496/page-1368
PS: Thôi sau 1 hồi lăn tăn thì em quyết định mua LTE2, để tuần sau xúc em nó thôi.
@Lucion bạn ở đâu zậy mình củng đang muốn rinh con này ma chưa biết mua ở đâu cho an tâm , mình ở tp HCM
@vppro209 3g web 2h, game nhẹ 2.5h dc 7hsáng đến 7h tối ko bác
sa
sao bác tiễn e nó? 😁
maleradar
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Thaohiphop93 Cái cảm giác con rơi con vãi và không chọn vẹn khó chịu lắm bác ạ :D Tiền nào của nấy thôi!
@maleradar là như nào ạ? e đang tính mua e nó..bác dùng pin nó thế nào? 5m5 98%. 5m7 99% ,,, ổn ko?
maleradar
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Thaohiphop93 em còn bán 5m3 ấy 😆 ý em là mua về dùng 1 thời gian sau ức chế. Pin thì e dùng dock vs pin nên không biết. Nhưng lte2 ngon hơn s2 hd. Nếu em chọn em sẽ chọn galaxy nexus.
Lte2 bản s khá ổn pin bền kinh.9/10 điểm

Sent from my LG-F160S using Tinhte.vn
Pin bác dùng để ý sụt nhanh k0? Chụp ảnh thế nào ạ?
maleradar
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ourstylorswift Thoải mái bác ạ. Em dùng cả dock nữa.
@maleradar ý bác là dùng 2 pin mới được thế ý ạ ? Hay chỉ 1 viên? :d
maleradar
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ourstylorswift 1 viên chứ? 2 viên thì dư dả tẹt thôi
@maleradar à. bác dùng rom cm10 đúng không ạ . em nghe nói có rom mới là 4.1.2 gì đấy đang là ngon nhất mới ra. bác dùng thử chưa, rom nào ngon hơn ợ? cơ mà bác mua ở đâu đấy ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019