Tư vấn cài đặt PC để làm NVR cho hệ thống camera.

johnnyuk
29/8/2016 1:50Phản hồi: 9
Tư vấn cài đặt PC để làm NVR cho hệ thống camera.
Tình hình là nhà em đang định lắp 1 dàn camera khoảng 8-10 cái loại 4mpx như con này
http://www.sciteq.com.au/shop/hikvision-hik-2cd2342wd-i6-4mp-exir-turret-ip-camera-4mm-lens-copy/

Nhưg thay vì mua đầu DVR riêng thì em muốn build luôn dàn PC làm đầu DVR và xài cho các mục đích khác (xem Youtube, chơi League of Legends, xem phim...) luôn.

Dàn PC nhà e hiện tại là Core i7 6700, Ram 16gb, SSD 500gb và HDD 4tb để dành cho việc record từ 8 cái camera.

Giờ e đang phân vân ko biết làm sao, dùng software nào để xem đc từ đt và mtb. Bác nào có kinh nghiệm hay biết về vụ này thì tư vấn giúp e với ạh.
Giờ e lắp xong hết, xem trên máy PC bằng software của HikVision cũng ok rồi, giờ chỉ còn vụ xem trên đt, xem từ xa khi ko ở nhà nữa thôi.

Em cám ơn các bác đã đọc bài ạh.
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

johnnyuk
TÍCH CỰC
8 năm
Ai biết thì chỉ giúp e với ạh
johnnyuk
TÍCH CỰC
8 năm
bump
johnnyuk
TÍCH CỰC
8 năm
up
rjshkkj
TÍCH CỰC
8 năm
Phải tạo Stream Media Server.
1. Tạo Stream Server bằng phần mềm IVMS 4200
2. Khởi tạo DDNS bằng no-ip hay dyndns. Không dùng thằng HIK được vì làm gì có đầu ghi hình IP.
Cái này tôi chưa thử vì ít nhu cầu, thực chất dùng máy tính để ghi hình camera là rất hiếm vì nhiều lý do thứ nhất bộ máy tính ăn điện rất nhiều hơn đầu ghi hình (khoảng vài chục wat so với vài trăm wat của máy tính). Thứ hai đầu ghi hình mất điện, có điện nó tự ghi tiếp không cần phải có nhân công như máy tính phải bấm điện kích hoạt phần mềm.
Nếu thích mày mò tìm hiểu theo kiểu khám phá thì bạn làm theo hướng dẫn trên, còn không bạn nên mua đầu ghi hình IP 8 kênh rồi lắp ổ 4TB vào cho nó lành, camera ghi hình quan trọng nhất là lúc có vấn đề cần xem lại băng hình, chứ thường chả ai nhìn chằm chằm 24/24 cả, dùng máy tính nhỡ nó trục trặc ban đêm không ghi được đến lúc cần chả có dữ liệu mà xem thì việc bỏ đống tiền ra lắp sẽ vô nghĩa. Bạn thử tham khảo đầu IP 8 kênh này xem sao, giá nó rẻ hơn nếu bạn mua về tự fix: http://www.saomai.com.vn/pr154-dau-ghi-hinh-ip-8-kenh-ds-7608ni-e1.html
johnnyuk
TÍCH CỰC
8 năm
@rjshkkj Em ở nc ngoài bác ạh. Có sẵn dàn máy nên muốn tận dụng luôn. E cài iVMS-4200, có 3 cái phần mềm nhỏ e cài cả 3. Cũng nghĩ tới cái Stream Media Server nhưg chưa biết phải dùng nó thế nào. Bác chỉ e đc ko? Thank bác.
rjshkkj
TÍCH CỰC
8 năm
Thực chất chưa có ai yêu cầu điều đó nên cũng chưa cài lần nào.
Ngày xưa thời đầu ghi hình còn đắt máy tính làm chức năng thay đầu ghi hình phải sử dụng card cắm thì nó có phần mềm đi kèm theo rồi, ngày đó cũng chỉ ghi lại thôi chưa có kiểu xem qua internet như bây giờ.
Không hứa với bác được nhưng lúc nào rỗi tôi lấy con camera IP ra cắm rồi fix thử xem sao, dạo này bận quá lu bu..
johnnyuk
TÍCH CỰC
8 năm
@rjshkkj Thanks bác. E đã mò ra. Làm xong luôn rồi ạh. Giờ ghi hình thẳng vào ổ cứng khi có chuyển động, ra ngoài thì xem đc live view xem ở nhà thế nào luôn.
@johnnyuk Bác có thể cho cái review và hướng dẫn được không, em thấy giải pháp này cũng khá hay chả cần đầu tư thêm đầu ghi mà lại tận dụng được PC cũ. Mong nhận được phản hồi, thank.
johnnyuk
TÍCH CỰC
8 năm
@mhsonbk Nếu có thời gian mình sẽ làm 1 bài. Có điều nếu tận dụng Pc cũ thì nếu xài camera loại FHD thì ko thể xem liveview đc cùng 1 lúc nhiều camera, vì sợ load ko nổi. Tất nhiên còn tuỳ vào cấu hình cái máy cũ đó thế nào. Nhưg nếu chỉ xem 1 cái
thì ok. Đây chỉ nói là coi liveview chứ còn ghi hình thì chắc vẫn ok.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019