[Tư vấn] Chỉ xài xcode có nên mua mac 12inch 2016

maleradar
7/4/2017 20:16Phản hồi: 31
Tình hình là tích góp được ít mà em đang theo học xcode, xài hacknitosh cũng không ổn nếu đi làm nên em quyết định tậu 1 em mac đầu tiên.
Sau khi tìm hiểu thì có mấy loại:
- Macbook air 2016 8gb ram giá rẻ pin trâu nhưng màn xấu!
- Macbook pro 13inch 2016 bản không touchbar: màn đẹp mạnh nhưng dáng xấu và thiếu cổng usb giá cao nhất
- The new macbook 2016: em này thì đẹp, có retina gọn nhẹ, giá chấp nhận được.
Em chỉ băn khoăn em Macbook 12inch 2016 có yếu quá để lập trình hay không. Và màn macbook air có xấu quá không vì bản thân em xài em dell i5 được 4 năm rồi và chấp nhận được màn hình của em nó!
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cứ nhắm macbook pro mà mua 😁 dùng lâu dài, con mbp 2016 dáng đẹp vậy mà bạn còn chê :eek::eek:
maleradar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@OhOhOhOh Con macpro 2016 bản không có touchbar thấy tinhte review chê nhiều quá. Macbook air trá hình mà giá thì 30 củ đáng để suy nghĩ lắm bác ơi
Nếu bạn là lập trình thì nên mua ít nhất là macbook pro 13 tốt hơn là 15 làm việc thoải mái hơn. Mặc 12 vẫn chạy tốt Xcode nhưng mà hình nhỏ tù túng không phù hợp cho việc viết code lâu dài.
maleradar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenlamagg 15inch quá to bác ơi. Vác đi vác lại chắc sái vai mất. Chưa kể giá rất chát.
@maleradar Vậy bác mua con 13 mf841 hoặc macbook 2016 cũng được mà. Nếu bạn tiết tiền mua 2nd 99% giá cũng ổn.
frediano
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu là dân dev thì nên mua con 15. 13 bé tẹo nên giờ mình phải chuyển sang con 15 đây. Nếu ngại vụ cổng kết nối thì kếu mấy con 2015 mà mua.
maleradar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@frediano 15 inch chát lắm bác ơi. Chắc e tìm 1 con 2015 13inch vậy. còn vụ 2016 cổng kết nối cũng hơi căng @@
frediano
ĐẠI BÀNG
7 năm
@maleradar Nếu vậy cũng đc, àh mua thì cố mua con 256 nhé, đừng mua 128 rồi sau này ôm hận vì lúc nào cũng phải tính toán Storage. mua 2015 thì nhớ dán cái màn hình, cỡ nào cũng bị tróc cái chống loá
minhduc17
ĐẠI BÀNG
7 năm
CÓ BÁC CÓ CON MF839 KO CHIA E
Về macbook 12 code thì cho bạn cái link tham khảo.

Mua macbook pro 2016 ko touchbar code được 1 tháng rồi. Nghĩ lại mua bản pro 2015 chắc hối hận chết. ^^

Nói macbook pro 2016 mà xấu hơn macbook Air thì thua.
@maleradar Mình dùng swift 3, ko rõ objective C thì sao. Ra ngoài tiệm nhìn thì rõ 2016 đẹp hơn 2015 rất nhiều SSD cũng nhanh hơn, giá ko chênh nhau nhiều chả việc gì phải mua bản cũ.

Mua thêm cái phụ kiện all in one ( HDMI +usb 3+ usb c) tầm 900k sài ngon. Mà thật ra trong quá trình sử dụng mình không cần đến các cổng giao tiếp là mấy ( wifi + airplay lo dc )

Mình ở trog nam nên mua bên Haloshop, nhân viên rất thân thiện, nhiệt tình nói chuyện khá vui tính. Check trên web trước số serial trên hộp đang hoàng rồi mới khui. Mặc dù không có chương trình khuyến mãi nhưng anh nhân viên thích nên tặng luôn cho mình cục sạc chuyển đổi vs cái miếng dán màn hình. 😁 mua về dùng ko lổi lầm gì cả. Qúa hài lòng cho chất lượng phục vụ.
@minhduc17 2016 ngon hơn quá đẹp, mà bản cơ bản ko touchbar 2016 và 2015 không chênh tiền nhau là mấy.
minhduc17
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ngô Anh Duy hàng mới ko chênh bn chứ hàng 2nd thì nhiều, e hỏi con mf839 thi 22 tr còn bh, cây 2016 28,5tr
căng nhỉ
maleradar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhduc17 1 con 128 ssd 1 con 256 mà bác
Em nghĩ nên so với mf840 với cả mf840 cũng không còn bảo hành nhiều
maleradar
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã mạnh dạn xúc mac 2016 sau khi ra shop nhìn 2 con.
Mỏng nhẹ hơn hẳn em chọn không hề suy nghĩ
Thanks các bác đã tư vấn
@Ngô Anh Duy sao máy bác lại có cái vòng tròn đó nhỉ? máy bác khi để nền đen có bị ám 4 góc ko ?
maleradar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tronghieubg em không có. Còn nền đen thì có ám nhưng 2 góc thôi @@
@tronghieubg Em tìm hiểu thì đúng là ở dưới máy Macbook pro 2016 mới có cái logo tròn ở dưới. Nhưng không hiểu sao máy em lại lộ rõ lên thế.

@Ngô Anh Duy Cũng ko sao chỉ ghét mỗi cái máy xịn mà đa số bị hở sáng 4 góc khi để nền đen @@
Hocxit
TÍCH CỰC
7 năm
Các bác cho em hỏi mac có cài đc viusa studio ko? Em đang học c++
@Hocxit Được bạn ạ, hiện tại đã có visual studio for Mac chính chủ từ Microsoft nếu không bạn vẫn có thể cài visual code vẫn code c++ được nha.
@nguyenlamagg Bác đùa à ??? @@
@Ngô Anh Duy Đùa là sao bác
dtn97
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenlamagg visual studio for mac nó là ide cho C# trên nền tảng xamarin thôi
Em mac pro 2016 bản không touch bar cấu hình chỉ ngang hoặc mạnh hơn không nhiều so với mac air 2016 thì phải. Muốn mạnh mẽ nhất thì nên xài bản pro 2016 có touch bar 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019