HỎI ĐÁP? Tư vấn chọn groupset xe đạp

Thảo luận trong 'Xe đạp' bắt đầu bởi borua217, 5/12/17. Trả lời: 15, Xem: 23267.

1. borua217

Best Answers:
    0
    borua217
    ĐẠI BÀNG
    Hi mọi người, em đang cân nhắc nâng cấp bộ group cho con GT Avalanche Sport của em. Hiện h đang xài đề sau Alivio với đề trước Altus, chạy được một năm rồi, xe thì khung ngon nhưng bộ group khá chán. Em đang cân nhắc nâng lên bộ Gx 2x10 của SRAM. Mọi người cho em hỏi nếu mà so với bộ đó với mấy bộ như Deore thì cái nào ngon hơn. Cảm giác khác nhiều không? Ngoài nâng group ra có phải đổi thêm cái gì nữa không? ( bánh, đùm chẳng hạn ) Với lại nếu mua nếu mua đồ SRAM thì mua ở đâu yên tâm ạ. Thanks mọi người !

Đang tải RzW9nJJ.jpg…

2. tero247

Best Answers:
    0
    tero247
    ĐẠI BÀNG
    SRAM GX là dòng thay thế cho thế hệ cũ X7, X9, đồng thời tích hợp cả những công nghệ từ các dòng cao cấp như X0, XX1. Mà Deore thì chỉ so được với X5 thôi, XT mới ngang X9 nên bạn so sánh như vậy hơi khập khiễng. Nếu so phải so với SLX. Cá nhân mình thì dùng hết từ X5, X7, Deore, Deore XT với cả XTR rồi & mình thích cảm giác bấm sang số của SRAM hơn. Khi đi đua, nhờ cái sang số 1:1 X-Actuation nên sang số trên SRAM nhanh & chính xác hơn nhiều. Cảm giác sang số trên Shimano thì nhẹ & mềm hơn. Cái nào cũng có cái hay. Nhưng nếu bạn tính mua GX thì mình khuyên nên lựa loại có đĩa trước X-Sync. Cái đó cực kỳ đáng tiền, không bao giờ có chuyện rơi sên hay trượt líp. Ở VN thì bây h có phân phối SRAM chính hãng rồi, bên này có bán nè: http://rideplus.vn

Ride Plus

Chuỗi cửa hàng bán lẻ xe đạp và sản phẩm thể thao từ các thương hiệu hàng đầu thế giới.
    rideplus.vn

Đính kèm cái hình so sánh SRAM vs Shimano của tạp chí Mtbr, hình hơi cũ, chưa có có update mấy group mới như Eagle, GX hay NX nhưng coi tham khảo cũng được.

Đang tải sram_shimano_corespondent.jpg…

3. hains_c00589

Best Answers:
    0
    hains_c00589
    ĐẠI BÀNG
    Em đính kèm thêm cái ảnh cho cụ dễ phân biệt nhé:

Nguồn: https://www.tredz.co.uk/component-buyers-guides/mtb-groupsets

Mountain Bike Groupsets | Tredz Bikes

Mountain bike groupset comparison. How do Shimano groupsets compare to SRAM groupsets? We compare MTB groupsets weight and performance.
    tredz.co.uk

borua217tero247 thích nội dung này.
    1. tero247

Best Answers:
      0
      tero247
      ĐẠI BÀNG
      tero247 @hains_c00589 Mình có đọc qua bài đánh giá trong link bạn đính kèm. Cá nhân mình thấy bài đánh giá này khá mơ hồ & không đủ cơ sở để đưa ra bảng so sánh như vậy. Bài viết cũng không có thông tin về editor & trình độ của họ. Nó hơi chung chung, kiểu như là lượm lặt thông tin trên mạng về các bộ groupset rồi so sánh trên lý thuyết vậy thôi chứ không có trải nghiệm thực tế. Vì so sánh về các bộ groupset không chỉ là so sánh số răng, số dĩa & giá tiền mà còn rất nhiều yếu tố liên đới khác, như trọng lượng, tỷ số truyền, công nghệ bổ trợ sang số, độ bền, độ ổn định trên thực địa ( khi ổ líp dính đầy bùn, đất cát, cành cây chẳng hạn ),...

Ví dụ, groupset Sram NX hiện tại có thể nói là chưa có đối thủ trực tiếp từ phía Shimano vì thực chất cùng phân khúc này, Shimano không có bộ truyền động 1X nào cả. Nên so sánh NX với Deore là không hợp lý. Group Deore mới nhất ra đời cũng đã gần 5 năm rồi, bảo là ngang với group NX đời mới 2016 thì lạ quá. Groupset Deore theo mình chỉ có thể so sánh được với group X5 hoặc cùng lắm là X7 thôi, không thể xếp nằm trên X9 được. Vì cùi đề X9 khi ra mắt cách đây 3 năm đã được đi kèm theo công nghệ Roller Bearing Clutch Type 2 rồi. Đây là công nghệ cạnh tranh với công nghệ Shadows Plus trên các cùi đề dòng cao của Shimano như Deore XT.

Hiện tại ở Việt Nam thì sử dụng group GX 2x10 như bạn chủ thread đang nhắm tới là hợp lý, vì thứ nhất, địa hình & môi trường chơi MTB ở VN chưa phát triển lắm để chơi All Mountain hay Enduro, chủ yếu vẫn là các cuộc đua băng đồng XC nên group 2X là hợp lý. Nếu chơi thể loại AM hay EN thì group 1X mới phát huy hết sức mạnh. Thứ hai, là bộ group này phù hợp với chiếc xe của bạn đó, ý mình là nó tương xứng, không quá mạnh, dư thừa đối với nhu cầu & khung xe, giá tiền cũng vừa phải.

Vài ý kiến cá nhân của mình.

borua217 thích nội dung này.
    2. borua217

Best Answers:
      0
      borua217
      ĐẠI BÀNG
      borua217 @tero247 Bác ơi cho em hỏi thêm là nên xài 2x10 thôi hay 11 ạ? E thấy trên các diễn đàn với mọi người bảo bây h xu thế là 11 hết rồi. Không biết có nên cố thêm tí không ? :/

3. tero247

Best Answers:
      0
      tero247
      ĐẠI BÀNG
      tero247 @borua217 10 thôi bạn. Lên 11 cái khung của bạn có vẻ ko đủ tương xứng. Khung đó chỉ là khung trail thôi, bạn sẽ không dùng khung đó để chơi all mountain hay enduro đc, nên 10 là hợp lý rồi.

4. Trung280587

Trung280587 Dự bị

Best Answers:
      0
      Trung280587
      Trứng
      Trung280587 @tero247 Tình cờ lướt thấy và buộc phải đăng ký member để trả lời vấn đề này.

Thể loại Am - Enduro - Freeride đã và đang phát triển rất tốt ở Việt Nam bạn nhé. Tuy hơi xa SG 1 chút nhưng núi Dinh là nơi để bạn tha hồ tung cách bay nhảy cho thể loại này nếu bạn đã có kỷ thuật tốt. Ở núi Dinh còn được bạn bè quốc tế gọi là Nui Dinh Bike Park đã được nhóm SVMB xin phép ban quản lý và được cấp phép xây dựng từ năm 2016 cho đến nay đã có 5 đường đua bài bản bào gồm 2 đường XC, 2 đường cho Enduro và 1 AM đang trong quá trình hoàn thiện thêm. Hằng tuần vào thứ 7 và CN thường có nhiều người vẫn miệt mài lên tập luyện.
      Trong đó đặc biệt 2 đường chạy Enduro đạt chuẩn chuyên nghiệp được xếp vào hệ thống giải Asia Enduro Series. Thẩm chí độ khó 2 đường chạy này còn cao hơn mấy đường của các nước bạn trong hệ thống giải.
      Năm 2016 nhóm SVMB đã tổ chức 1 buổi ra mắt giới thiệu Nui Dinh Bike Park với các nước bạn thu hút gần 100 vận động viên tới từ các nước trong hệ thống Asia Enduro tham dự. Sau đó Núi Dinh được hội đồng Asia duyệt vào hệ thống giải đua chuyên nghiệp hằng năm là Asia Enduro Series. Tuy chưa chính thức góp mặt trong việc tổ chức giải trong hệ thống nhưng Núi Dinh ngày càng hoàn thiện hơn để sẵng sàng góp mặt tổ chức giải Asia Enduro Series cho các kỳ sắp tới.
      Ngoài núi Dinh ra nhóm SVMB còn tiến hành xây dựng bãi tập ở Hầm Đá - Thủ Đức để cho những bạn mới làm quen với môn thể thao hấp dẫn nguy hiểm này thuận tiện tập bài bản từ từ sau đó mới lên núi Dinh tung cách. Bãi tập Hầm Đá cũng được xin phép và được ban quản lý đồng ý cho mượn đất để xây dựng. Bãi tập Hầm Đá cũng đang trong quá trình xây dựng và hoàn thiện dần từng hạng mục.
      Các bạn muốn hiểu thêm về thể loại AM - Enduro hay Freeride các bạn có thể vào facebook và tìm tới cái tên SVMB của nhóm để giao lưu và cùng chung tay xây dựng, phát triển bộ môn đầy hấp dẫn, máu me, màu mè này nếu bạn đã chót dại thích nó.

5. tero247

Best Answers:
      0
      tero247
      ĐẠI BÀNG
      tero247 @Trung280587 Mình từng mang xe lên chơi núi Dinh từ hồi svmb còn chưa có cơ bạn ạ. Mình cũng biết một số anh em trong svmb và thấy phong trào đang phát triển & đó là một tín hiệu tốt. Nhưng ở đây mình chỉ tư vấn cho bạn chủ thread về groupset phù hợp cho chiếc xe của bạn ấy thôi, kèm theo đó có nhắc tới các yếu tố như enduro & am để giải thích cho việc tại sao groupset mình khuyên sử dụng lại phù hợp thôi. Nhưng xét về thực tế, nếu bạn so sánh giữa lượng người chơi, cũng như các sân chơi, giải đấu MTB theo các nhánh khác nhau như XC/ Trail / Enduro / AM/DH... thì bạn vẫn sẽ thấy enduro / am tại VN vẫn chỉ là một nhóm nhỏ thôi :) Nhưng nói chung mình cũng thích Enduro & AM nên vẫn hy vọng nó sẽ mạnh hơn trong khoảng từ 3-5 năm tới.

4. mrxukoa

Best Answers:
    0
    mrxukoa
    ĐẠI BÀNG
    Full bộ Alivio là đủ dùng rồi bạn, cao hơn chút thì Deore M610, đẹp nữa thì Deore XT
    Sram mình thấy lò xo cứng cáp hơn, được đánh giá tốt hơn nhưng mình không thích kiểu dáng lắm.

Mình thấy nhiều người hay mix bộ đề Sram với bộ thắng bên Shimano, chắc tại thắng đẹp hơn

1. tero247

Best Answers:
      0
      tero247
      ĐẠI BÀNG
      tero247 @mrxukoa Không phải tại thắng Shimano đẹp hơn đâu bạn, mà tại vì groupset SRAM không bán kèm thắng, nên người ta đành mua thắng Shimano ( Thắng Shimano mua lẻ thường giá thấp hơn thắng SRAM ). Thắng SRAM mấy dòng mới như Code, Guide RSC hay Level thiết kế đẹp & ngầu hơn nhiều.

5. deviling

Best Answers:
    0
    deviling
    ĐẠI BÀNG
    Mua đi bạn,

6. Cross Ng

Cross Ng Dự bị

Best Answers:
    0
    Cross Ng
    Trứng
    Bạn ơi, mình mới chơi, chủ yếu là kiếm 1 em mtb về đi làm thôi, cũng ko có đua hay leo núi gì. Trường hợp đó mình đi tourney có đủ ko, hay phải chuyển lên altus, acera? Nếu mỗi ngày chỉ đi tầm 10km trong tp thì altus hay acera có vượt trội so với tourney ko? Mình cảm ơn.

1. hains_c00589

Best Answers:
      0
      hains_c00589
      ĐẠI BÀNG
      hains_c00589 @Cross Ng Chào bạn,

Mời bạn tham khảo bài viết dưới đây để có thêm thông tin giúp dễ dàng lựa chọn xe hơn:

Chọn xe MTB phù hợp cho người mới:
      Link: https://www.otofun.net/threads/chon-xe-mtb-phu-hop-cho-nguoi-moi.1285384/

Thảo luận - Chọn xe MTB phù hợp cho người mới

Canyon Exceed CF SLX 9.0 SL Đây luôn là câu hỏi đầu tiên đối với những người bắt đầu có cảm tình với xe đạp, đặc biệt là xe đạp địa hình, nay xin mạn...
      otofun.net

Cross Ng thích nội dung này.
    2. tero247

Best Answers:
      0
      tero247
      ĐẠI BÀNG
      tero247 @Cross Ng Dù bạn không đua hay leo núi gì nhưng Tourney không đủ bền và ổn định để tải khung xe leo núi. Ít nhất phải là Altus nhé bạn. Bạn đi chỉ tầm 10km, nhưng là đi " mỗi ngày " thì tính ra một tháng đã là 300km, một năm là 1200km. Lúc mới đi bạn sẽ cảm thấy Tourney vẫn ổn, nhưng chỉ cần sau 6 tháng, khi mà lực chân và nhu cầu sang dĩa, sang líp của bạn tự nhiên đòi hỏi phải nhanh hơn thì bộ đề Tourney đang dần xuống cấp của bạn sẽ không thể đáp ứng được nữa. Nên mình khuyên bạn cố lấy ít nhất là Altus nhé.

Cross Ng thích nội dung này.
    3. Cross Ng

Cross Ng Dự bị

Best Answers:
      0
      Cross Ng
      Trứng
      Cross Ng @tero247 Cảm ơn 02 bạn đã trả lời rất chi tiết, mình lúc đầu tính lấy em giant atx 2 mà thấy nó chỉ dùng tourney, chắc phải ráng xúc em Talon 3 vậy :D

7. minhngocbk

minhngocbk Thành viên

Best Answers:
    0
    minhngocbk
    #16 minhngocbk, 6/5/19
    Sửa lần cuối: 6/5/19
    đanh có 1 chiếc lắp sram gx 2x11, nhưng đi thử deore lại thấy thích. Nên đang tích lúa để sắm 1 em road với 105 của Shimano là thoải mái trải nghiệm

File đính kèm:

#16 minhngocbk, 6/5/19
    Sửa lần cuối: 6/5/19
Tag:
Đang tải...