Tư vấn chọn máy ảnh 20 - 25 tr

Huyềnvoodanh
11/3/2017 3:38Phản hồi: 10
Chào cả nhà.

Em là gà (mái) con mới bắt đầu tập tành với nhiếp ảnh (gà mờ đến mức không biết gì luôn ạ).
Cả 2 tuần nay em đau đầu lên mạng tìm hiểu máy và quá bứt rứt khi vẫn chưa chọn dc em nào.
Em có nhu cầu:
_ Chụp streetstyle, landscape phục vụ phượt, du lịch. Thi thoảng chụp gia đình bạn bè.
- cũng thích có những shot hình sống ảo ( mà lại mù luôn pts nên việc chỉnh ảnh hậu kỳ hơi khó ạ, tuy nhiên nếu máy chọn dc không nổi bật tính năng này thì e phải mày mò học pts thui. Hú hú)
- Độc thân vui vẻ nên em thường đi chơi 1m, nên cũng muốn có chức năng tự sướng. ( nếu không dc thì em đành cậy vào con SS J7 đểu của em hoặc muối mặt nhờ ng khác chụp. Hụ hụ)
- em thích chụp thiên nhiên, nhất là lúc phượt phải lăn xả mưa gió, (chưa kể tính đoảng khó giữ máy) nên phần cứng máy cần được ưu tiên ạ.
- ngân sách (vét đến giọt cuối cùng): 20 - 25 tr

Với các tiêu chí trên các bác tư vấn cho em chọn máy nào với ạ. Kể cả hàng xách tay, hàng used ( nhưng em k có bạn để test máy hộ). Chỉ em luôn cs uy tín ở Hà nội với ạ.

Ps: e cũng nhắm con Fuji T1 ( xtay, used ) nhưng hiện con này NB ngừng sx, liệu có vấn đề gì khi mua 1 con máy mà NSX họ không ra hàng nữa không ạ? Mà anh rể em cứ cản và bảo Fuji không bằng Canon hay Nikon.

Cảm ơn mọi người đã đọc và mong nhận dc phản hồi sớm ạ.
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ai đó giúp em với ạ 😔
Khộ quá. Chả ai giúp iem.
Theo mình thì nếu bạn có hứng thú với fuji xt1 thì cứ mua thôi, mình thích lắm nhưng ko đủ tiền nên phải mua con canon 70D.
Mình cũng mới nhập môn và mình nghĩ gu của mình với bạn giống nhau, thì có 1 vài lựa chọn sau đây mà mình từng lăn lê tìm hiểu:
1. Fuji XT1 hoặc xt2 ( lens fuji khá đắt tiền)
2. Olympus omd em10 mark ii ( lens cũng khá đắt nhưng body đẹp lắm)
3. Canon 70D ( lens rẻ và đa dạng, cộng đồng canon cũng rộng lớn)
Mình ko biết bạn chủ yếu tìm hiểu máy dslr hay mirrorless, vì ở tầm giá của bạn thì có thể mua dslr của canon dùng khá ổn chứ nói gì máy du lịch
Ý kiến cá nhân thì mình nghĩ nên ráng mua máy mới sẽ thích hơn
Theo mình, nhu cầu của bạn, X-T10 là đủ. Thậm chí bạn mua X-A2 cũng được, ảnh vẫn rất đẹp. X-A2 cũng là máy có chức năng tự sướng tốt.
Bạn yên tâm Fuji không kém Canon nhé.

- Khi đã gọi là lăn xả mưa gió, thì cái cần của bạn không phải là máy, mà là dụng cụ bảo vệ máy. Cái này bạn có thể kiếm ở các cửa hàng máy ảnh.

Nếu bạn chọn X-T1, thì cơ bản lens của bạn không đủ dùng, như thế số tiền đầu tư là cực kỳ phí. Theo mình X-A2 hoặc X-T10 là lựa chọn rất hợp lý, có thể dùng 2 lens kit và lens dài, có WR (chống chịu thời tiết), cũng mua thêm được pin và đồ bảo vệ máy.
@EvilCrab Hi anh, em cảm ơn anh đã tư vấn
Cho em hỏi ngu cái, chỗ anh bảo nếu chọn X-T1,lens của em không đủ dùng là sao ạ?
Còn nếu chọn giữa X-T10 và X-T20 thì sao anh, xét cả về kinh tế lẫn lâu dài ạ?
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Huyềnvoodanh Vì XT1 đắt hơn nên bạn đâu còn tiền mua lens mà dùng nữa.
XT10 rẻ tiền hơn nếu mua hàng cũ nữa, số tiền còn lại có thể coi là đủ đầu tư lens nốt. XT20 mới ra đương nhiên sẽ hơn nhưng cũng lại như XT1 - đắt hơn. Và dùng XT10 thì cũng vẫn yên tâm là dùng được dài dài, máy ảnh không phải như điện thoại nên cũng không phải lo lắng chuyện lỗi thời quá đâu. Chụp tốt là được
@Huyềnvoodanh Bạn dưới trả lời đầy đủ rồi nhé.

Nói thật mình hoàn toàn không ưa X-trans cho lắm. ngoại trừ việc sắc nét (bất cứ cảm biến nào bỏ AA đều có) thì nó thể hiện quá nhiều điểm yếu mà càng đi chuyên sâu bạn sẽ càng thấy. Nếu như không vì hình dáng, mình khuyên bạn nên dùng X-A2, đây mới là dòng máy mình thực sự đánh giá cao ở Fuji, tuy nó rẻ 😃 - nhưng nó phù hợp hoàn toàn nhu cầu của những người chơi máy phổ thông.
Giải thích cho bạn một chút, X-A hay X-T1 về chất lượng ảnh hầu như không có hơn kém nhau, chủ yếu cách biệt nhau ở chức năng. Trong khi X-T1 có những chức năng mà bạn hiếm khi cần, thì X-A2, XT10 lại tối giản nó cho nhu cầu du lịch phổ thông. Một cái bạn thấy rõ nhất là X-T1 không thể tự sướng, trong khi X-A2 lại tự sướng rất tốt.

Cho nên thêm hơn 10tr cho những cái mình không cần là quá phí bạn nhé. thay vì thế dùng nó đầu tư những cái mình cần sẽ tốt hơn nhiều.
Nhân tiện:
Mua cũ thì X-T10
Mua mới thì X-A3
Còn nếu cố sống cố chết thì mua mới X-T20 cũng được 😃 (không nên mua mới X-T10 vì chỉ kém X-T20 có 2tr, con số này với giá trị công nghệ mới thì X-T20 hơn nhiều).
Bạn thử xem dòng rx100 thử
Biofrost
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em góp ý bác lấy con 70D của Canon là hợp lý, do dòng T của fuji mua đồ khá đắt mà ở VN ko có nhiều lựa chọn đồ cho bác chơi thêm, Canon đồ nhiều giá lại mềm, e vote 70D bác nhé :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019