Tư vấn chọn máy ảnh chụp em bé

foresthuynh
8/3/2016 3:49Phản hồi: 22
Mình là 1 bà mẹ bỉm sữa - nhu cầu chính là chụp hình nhóc con cuả mình - mình thích hình có chiều sâu và máy bắt khoảnh khắc tốt. Mong mọi người tư vấn giúp mình nên chọn máy nào? (mình k rành về nhiếp ảnh - sợ chọn máy chuyên nghiệp quá lại k dùng hết chức năng).
Cảm ơn mọi ng nhìu!
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn có bao nhiêu và định mua trong tầm bao tiền

nhu cầu chụp con thì dùng đt là đc, máy móc rắc rối

theo mình mua 1 cái máy quay dạng Gopro rồi quay lúc con nghịch, sau chiếu lại xem thích lắm
@venom_guilty Mình định đầu tư khoảng 10tr.
Mình vẫn chụp bằng đt Sony nhưng hình hay bị nhòe. haixx
@foresthuynh trong đt có chức năng chụp tốc độ cao dạng người chạy, bạn thử vài lần nữa xem

bạn dùng sony gì, dòng z3 trở lên khá ổn
Ko rành về nhiếp ảnh, không biết chỉnh các thông số, không biết hậu kỳ blend màu ảnh thì xài ĐT như bác venom tư vấn ấy. Cầm cái máy ảnh tốt đến đâu mà chụp auto thì ảnh cũng ko ra gì, khéo ko thua ảnh ĐT.
Chẹp! Mình dùng T2 thôi!
Mình mới biết 1 dòng máy ảnh là microless. Nghe nói là chất lượng ảnh cũng đẹp lắm, mà nhỏ gọn và k fai chỉnh thông số nhiều. Fai k bạn?
Bạn biết máy nào thuộc dòng này mà dùng ok k?
@foresthuynh Chính xác là mirrorless chứ ko phải microless. Mirrorless là máy ko gương lật, nhỏ gọn hơn DSLR nhưng cứ auto thì vẫn chỉ như dùng đt, có khi còn xấu hơn.
Bạn dùng đt thì vẫn có chế độ chụp thể thao, máy sẽ tự ưu tiên tốc độ màn chập để chụp bé chuyển động nhanh mà ko bị nhòe.
@foresthuynh bạn tìm dòng sony nex 3, nex 5, nex 6
cacconma
ĐẠI BÀNG
8 năm
nếu chê Z3 thì mua Ip6 2nd hoặc Samsung S6 chụp cũng đẹp. Còn nếu nhất quyết mua máy ảnh thì nên mua những máy Compact Canon hay sony trong tầm 8 - 10tr đều có máy tốt.
Bản thân mình là người chụp ảnh, tuy ko trực tiếp chụp nhưng từng hướng dẫn kỹ thuật chụp cho nhiều thợ ở các cửa hàng chụp em bé nên hiểu khá rõ về mảng chụp này.

Hơn nữa bản thân gia đình mình cũng vừa có em bé được khoảng 1 năm, vợ mình dùng rất nhiều thứ để chụp, từ đt tới máy ảnh du lịch các loại, mirrorless và DSLR đủ cả. Do con mình hiếu động và ngoáy liên tục như sâu @@!, nên việc bố mẹ chụp bé cũng không dễ dàng gì. Việc chụp tại nhà cũng khó hơn studio nhiều vì tự nhiên trong nhà hoàn toàn, ánh sáng rất yếu và ta khó nắm bắt đc hành động của bé.

Qua các loại máy mình đã dùng, thì máy chụp bé mình đánh giá như sau:

Best for all: A7-II + 55 f1.8. (A7R-II , A7-SII ) Tuy nhiên giá cả bộ này khoảng ~57tr new 😃. (RII và SII thì khoảng ~80tr new).
Không gì bằng ảnh gốc: - Điều kiện nhà mình ánh sáng khá tối.
A7-II,1/125, F/2.8, Iso 3200

Đứng thứ 2: A6000 + 32mm f1.8 Touit. Giá body ~11tr, ống kính ~14tr new (9-10tr 2nd).
Mình xếp thứ 2, nhưng thật ra nó chả thua bộ phía trên tí nào trong nhu cầu chụp bé của bạn, thậm chí là chỉ hơn chứ ko kém. Thua là ở chất lượng ảnh, nhưng ảnh từ bộ này cũng thừa đủ để in 80cm x1m2, thậm chí to hơn. Chỉ là điều kiện ánh sáng ko đủ tại nhà sẽ có hạn chế vì vỡ hạt. Nhưng trong việc bắt khoảnh khắc của bé, nó tốt hơn bộ trên.

Bộ thứ 2 này cũng là bộ mình khuyến khích nhất. Thứ nhất nó vừa túi tiền, thứ 2 nó rất tiện dụng. A6000 có bộ kit 13.5tr, tuy nhiên ống kit chụp trẻ con thì sẽ khá vỡ (vẫn tốt hơn rất nhiều so với máy du lịch vs đt).
Do đó mình khuyên là bộ này: A6000 + Kit - Giá new = 13.5tr ngay hiện tại. (bạn đừng hi vọng giảm giá, vì nó đã giảm hết cỡ rồi).

Đứng thứ 3: Sony RX100 (II, III). Máy gọn, chụp ổn, khá nhanh. Tất nhiên chất lượng ảnh thì không bằng bọn kia nhưng mình đánh giá cao nó vì tiện dụng, dễ đút túi, đi đâu cũng chụp đc. Giá bản 2 khoảng 11tr, giá bản III khoảng 15tr, bản 4 ~20tr. Mình khuyến khích mua II hoặc III.

Cái này con mình tự cầm RX100-Mark II "Tự sướng" với smile shutter. đt Z1 vợ mình cũng có chế độ này, nhưng ảnh từ đt thì mờ, vỡ hơn nhiều, lại hay bị nhòe vì cháu ngoáy nữa - lý do là ánh sáng trong nhà rất yếu và ảnh từ đt ko đủ khỏe để chụp tốt 😃.

Thứ 4: Iphone 5,6, Xperia Z1 (2,3,4,5,...), Galaxy S5,6,7..., LG G3,4,5,..., Đại khái là đt cao cấp của các hãng nổi tiếng. Nói chung ảnh nhìn FB thì được thôi, nhưng vợ mình dùng nhiều nhất vì thực ra lúc nào cũng ở bên người (kể cả khi đi vệ sinh ^"^), nên lúc nào cũng chụp đc.

Thứ 5: DSLR các loại (5DIII, D800E, D700, D3X, 1Ds-III , A900,vv...). Đây là loại máy ảnh mạnh mẽ nhất. Nói về ảnh: chất lượng ảnh máy tầm trung thì <=> A6000, máy cao cấp <=> A7, nhưng để bố mẹ chụp con thì mình thấy bất tiện vs ko ổn tí nào. Trong các máy mình từng dùng thì duy có bộ DSLR mới là bộ cá nhân của mình, lúc nào nó cũng trong tủ chống ẩm và chỉ cách thằng cu có ... vài mét. Nhưng suốt gần 1 năm, chỉ dùng đúng 2 lần, lý do là lười mang ra vì to, nặng nề.

Thứ 6: Các loại mirrorless khác, trừ A6000, A7-II (A7R-II, A7-SII, dòng GX và GH của panasonic, OMD-EM1 của Olympus (vì đây cũng là các dòng rất tốt cho chụp con vs thể thao, nhưng ở VN ko nên mua vì đắt và khó khăn việc tìm ống).
Lý do ko dùng là vì đa số các mirrorless khác lấy nét chậm, support không cao cho việc chụp con cái.

Vậy nên theo mình, chiếc máy tốt cho chụp con của bố mẹ không chuyên cần:
- Bắt nét đủ nhanh, đặc biệt ở chế độ continuous.
- Tự nhận diện vật thể, khuôn mặt tốt.
- Tiện dụng, gọn nhẹ
- Chất lượng ảnh tốt
- Auto tốt

Mình khuyên nên mua:
- 1st recomment: A6000 + Kit (13tr). Sau này đầu tư thêm 32mm f`1.8 Touit 2nd (~9tr) hoặc 30mm f1.4 Sigma Art for nex (vừa ra, giá ~7tr).
- 2nd recomment: Sony RX100-III , Sony RX100-II 2nd (giá ~8->15tr). Đây là máy du lịch nên rất tiện dụng.
Bạn mua về có thể nt cho mình, mình sẽ hướng dẫn cách sử dụng cơ bản vs tiện dụng 😃.

P/s: Mình biết bugget của bạn khoảng 10tr, nhưng bỏ thêm tầm ~3tr nữa thì cái mà bạn có từ hình ảnh con bạn vượt qua con số 3tr đó không chỉ gấp 10 lần 😃. Vì 1 lần bạn đi chụp tại studio cũng không rẻ, mà ảnh còn chả thể tự nhiên vs ý nghĩa như bạn tự chụp (vì bố mẹ mới là ng tiếp xúc con nhiều nhất).
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@EvilCrab Bác nói rõ quá... đúng những gì em cần tìm hiểu. Bác cho em hỏi thêm a6000 bắt nét có nhanh k. Xoá phông trong nhà có ok k... tks
@huylq89 Chào bạn, A6k theo mình đã test thì bắt nét của nó ở mức độ tạm ổn, đủ dùng. Trong trường hợp continuous AF thì sẽ nhanh hơn một chút và bám chủ thể tốt hơn, đây là lý do chính để mình khuyên chọn A6k vì máy này có mức giá rất rẻ nếu so với các máy chụp chuyển động tốt.

Sensor thuộc hệ APSC. Ngoại trừ FF ra thì coi như xóa phông phụ thuộc vào ống kính, và người chụp.
- Tiêu cự dài xóa tốt hơn
- Khẩu lớn xóa tốt hơn
- Tương quan khoảng cách từ bạn - chủ thể và chủ thể - nền sẽ quyết định.

Cuối cùng, xóa phông không quá quan trọng như bạn nghĩ, chỉ là bạn cần khẩu lớn để có thể bắt chuyển động của bé tốt hơn trong đk ánh sáng yếu.
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@EvilCrab Tks bác nhiều nhé.
@EvilCrab @EvilCrab bạn ơi cho mình hỏi hiện nay dòng nào chụp hình cho trẻ em ổn ah, do bài viết cách đây cũng lâu, hiện có thêm nhìu mẫu mới không biết chất lượng có khá hơn so với những lựa chọn bạn đưa ra không ah?
A6000 + Sel 35 1.8 chụp trẻ cũng đc mà rẻ hơn Touit 32
Tìm con dt nào chụp hình đẹp là tiện nhất .
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hobaoanhhungrom Điện thoại chụp trẻ con khó bắt dính. Toàn nhòe thôi
Bạn chụp bé thì mua M3 canon nhỏ gọn mà phù hợp với nhu cầu của bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119