[Tư vấn] Chọn Router wifi BUFFALO WCR-GN hay TP-Link TL-WR741ND

nhoc_pyy
12/8/2013 2:18Phản hồi: 1.320
1.320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho em hỏi chút.
Em có 2 con wifi Tplink 841n và Tplink wr1043nd.
Gần nhà em có 1 mạng wifi, em biết mật khẩu và có dùng 2 cục wifi kia thu phát lại để dùng chùa nhưng em bị vấp ở chỗ. Cục 841n thì repeart được nhưng sóng chập chờn do khoảng cách hơi xa, cục 1043nd thì thấy rõ mạng wifi kia nhưng em không tài nào repeart được. Các bước em làm 2 cục giống nhau (tìm điểm phát, chọn kênh, kiểu mã hóa, điền mật khẩu, tắt DCHP và khởi động lại).
Không biết cục 1043nd có cần phải thao tác thêm ở chỗ nào nữa không.
Xin các bác chỉ giúp em!
Datlaai
TÍCH CỰC
7 năm
@Lê Quang Tam con 1043nd sóng thì mạnh thật muốn nó thu cũng được nhưng mà up fw bên thứ 3 là dd-wrt youtube có hướng dẫn đó "1043nd dd-wrt"
Các bác cho em hỏi chút.
Em có 2 con wifi Tplink 841n và Tplink wr1043nd.
Gần nhà em có 1 mạng wifi, em biết mật khẩu và có dùng 2 cục wifi kia thu phát lại để dùng chùa nhưng em bị vấp ở chỗ. Cục 841n thì repeart được nhưng sóng chập chờn do khoảng cách hơi xa, cục 1043nd thì thấy rõ mạng wifi kia nhưng em không tài nào repeart được. Các bước em làm 2 cục giống nhau (tìm điểm phát, chọn kênh, kiểu mã hóa, điền mật khẩu, tắt DCHP và khởi động lại).
Không biết cục 1043nd có cần phải thao tác thêm ở chỗ nào nữa không.
Xin các bác chỉ giúp em!
Datlaai
TÍCH CỰC
7 năm
@Lê Quang Tam theo kinh nghiệm của mình thì repeater wifi . tốc độ của wifi = tốc độ đặt router . như là có điểm A là modem gốc . điểm B là đứng dò kết nối vào = điện thoại được 2mbps thì lúc nó phát tán sóng ra điểm C cũng = điểm B .
Datlaai
TÍCH CỰC
7 năm
@Lê Quang Tam nguồn phát cũng kém thì phát đi cũng kém con nhà mạng cho thường không phát đi xa được . wifi phát ở xung quanh phạm vị chỉ trong 30m là kịch rồi vì vướng nhà vướng tường nữa độ ping lại cũng cao hơn dùng để xem phim, xem youtube , nghe nhạc đọc báo thì được quá tốt đỡ mất tiền mạng đỡ phải xài 3g . còn mà dùng để pc chơi game onl thì không hay tí nào chỉ tức ping cao hay mất kết nối lúc tối cao điểm độ chễ cao nữa vì nhà hàng xóm cũng dùng cùng . cái tplink kia dò ra mức sóng -xxxdBm ??? nếu mà ra mức -30dBm thì quá tốt rồi mà nếu ở mức -15dBm trở xuống thì hay mất kết nối liên tục vì wifi sóng lúc cao lúc thấp có lúc lên đỉnh có lúc lại tụt .tốt nhất là bạn lên tìm chỗ có sóng cao nhất mà đặt câu cả dây điện ra ngoài trời dựng lên như 1 anten vậy làm hộp chống mưa chống nắng cho router không có điều kiện thì bọc lilong quấn nhiều lớp chống mưa là chủ yếu , liling thì thường 2-3 tháng là bị mục lên phải để ý có bị thấm nước vô không . theo mình thì các cách như up fw mod khác thì cũng không khả quan lắm cứ để fw mặc định như vậy nếu muốn vọc vạch thì cứ up thử dd-wrt , Gargoyle thử .
Datlaai
TÍCH CỰC
7 năm
@Lê Quang Tam nhà hàng xóm ở đằng sau phải nhìn thấy mặt nhà hoặc cửa sổ của nhà người ta thì mới đặt repeart .của nguwofi ta đặt trong nhà thì con của mình phải đặt ra ngoài trời gần cửa sổ , ban công càng gần nhà người ta càng tốt câu cả sào sang , kiếm thêm độ 10m dây lan cắm vào con tp-link 841 kia nối vào con tp-link 1043nd kia phát trong nhà là ổn . 1 con thu 1 con phát là cực tốt , vì 1 con đỡ phải làm 2 chức năng vừa thu vừa phát không ổn định .
Datlaai
TÍCH CỰC
7 năm
@Lê Quang Tam tìm nát cả youtube cũng không ra 1043nd repeart . vì nó chỉ có chức năng wds tức là 2 con cùng hãng kết nối được với nhau vì con này sản xuất từ năm 2010 con này là 1043nd ver bao nhiêu . mãi tới năm 2011 atheros bị qualcomm mua lại thành qualcomm atheros mình biết thì tới năm 2014 mới có gọi là repeart wifi lặp lại sóng tất cả các router khác chứ trước đó thì chỉ có các con cùng hãng mới tiếp sóng được của nhau con A phải add MAC của con B vào gõ kiểu mật khẩu tplinktest . con B cũng add MAC con A vào cũng gõ tplinktest . từ khoá "tplinktest hướng dẫn"tìm google là ra ngay kiểu WDS
Con Tp link Wr1043nd của em là Ver 1 bác ạ. Có thể như bác nói: 2 con cùng hãng mới thu, phát lại được còn con Tp link 841n của em là Ver 10, có thể đời mới nên mới thu phát được cái sóng Wifi chùa kia.
Em dò bằng con 841n thì lúc thấy, lúc không. Dò bằng con 1043nd thì thấy được sóng 18dBm.
Datlaai
TÍCH CỰC
7 năm
@Lê Quang Tam sóng 18dBm là quá phập phù rồi bạn ạ , ổn định tốt cũng phải 30dBm gọi là nhà sát cạnh cách 2 nhà thành phố mới đượ như vậy . 18dBM này ít cũng cách trên 20m khoảng 5 nhà . bạn đăng nhập được vào con gốc 192.168.1.1 ? nhập admin/admin chọn quốc gia là hoa kì và kênh phát nên để kênh 1 . chọn channel bandwidth chọn 20MHz sẽ cải thiện hơn tí , còn việc là gắn bên lon bia cắt ra thành 1 hình chữ nhật ốp vào sau lưng router .
@Datlaai Ok bác. Để em thử xem sao.
killeroflove
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác cho em hỏi: em có 2 con wifi buffalo bị hỏng adapter thì có chỗ nào bán đồ thay thế không ạ?
@Datlaai chú ý đủ Ampe nữa nha 😃 tùy model, WIFI Buffalo yêu cầu Adaptor 1-4A (full tải)
Bố Già 91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@killeroflove Bạn xài wifi buffalo model tên gì ?
killeroflove
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bố Già 91 1 con là WHR-G300N, trên thiết bị ghi input là 12V 2.0A
1 con nữa hình như là WZR-HP-G450H (mình đang cho mượn).
Bố Già 91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@killeroflove Vậy 2 con đó bạn xài 12V-1,5A hoặc 12V-2A đều được
Mình đang dùng mạng gpon của viettel. Do mạng không ổn định nên mình dùng 1 con draytek vigor 2912 và dùng chế độ bridge mode thay cho modem của viettel. Giờ mình đang muốn mua 1 con buffalo để làm router wifi. Nhà mình 3 tầng, modem đặt ở tầng lửng, router đặt ở tầng 3. Vậy mình nên mua router loại nào để các phòng đều bắt được sóng. Mình đang phân vân giữa Router Wifi Buffalo WZR-1750DHPRouter Wifi Buffalo WXR-D1900DHP. Bạn cho mình lời khuyên nhé. Nhà mình 4x10.
Datlaai
TÍCH CỰC
6 năm
@romanticlin Cấu hình network address của thiết bị phát wifi draytek (sau đây gọi tắt là WR, tức wireless router) khác với gpon là được. Ví dụ nếu mạng ở gpon là 192.168.0.x thì cấu hình con WR thành 192.168.1.x hay 192.168.10.x hay cái gì khác cũng được (đừng để giống mạng gpon là được)
@Datlaai Con ve router thay cho con toto, minh dinh mua con 1750dhp. Con nay dung duoc ko ban. Tot hon con 450h ko nhi.
@Datlaai Da thay doi nhu ban noi van khong dc. Modem (converter) 192.168.1.1. Draytek 192.168.9.1. Van chap chon.
@romanticlin Theo mình biết thì giờ WIFI Buffalo chính hãng ko còn ở VN nữa. Mấy năm trước có Viettel làm phân phối mà giờ tèo rồi.
Hàng mới thì có đấy, nhưng chỉ là dạng "xách tay", ko có giấy tờ chính quy
Nhà mình dùng gpon viettel đã tắt wifi trên modem nhà mạng, mình kéo dây lan 1 ra con WHR 1166D, lan 2 ra con tplink. Nhưng xài tầm vài ngày là con 1166D bị rớt mạng ( vẫn bắt wifi nhưng ko có internet) phải rút dây nguồn cắm lại 1-2 lần mới có mạng lại, và lâu lâu thì bị lỗi là ko dò ra băng tần 5G dù laptop chỉ cách 3-4m. Còn con tplink thì chạy suốt vẫn ngon lành. Vậy cho mình hỏi con 1166D của mình bị lỗi hay sao các bác?
@chitchac Đào mộ xíu cho bác nào gặp trường hợp tương tự nhé :p
Buffalo WHR-1166 dùng chip Mediatek, chỉ nên dùng bản Firmware gốc tiếng Nhật cho ổn định. Bác nào chơi DD-WRT thì chịu khó test nhiều bản, chấp mạo hiểm vậy 😁

Về lỗi chung của WIFI Buffalo thì xem đèn Diag/Buffalo có nháy đỏ, hay treo tất cả đèn ko nha. Trường hợp đèn đóm ok, thì bác xem lại cách cấu hình chuẩn chưa? Dây modem nên cắm vào cổng WAN của Buffalo, nếu muốn cùng dãy IP modem thì gạt nút AP. Không nên cắm vào cổng LAN, vì sẽ có lúc Buffalo cấp ngược IP gây rớt mạng

Sóng 5GHz thì cũng chia làm 2 khoảng: chanel 44-64, và >100. Một số máy chỉ hỗ trợ chanel 44-64 thôi, bác thớt kiểm tra lại xem sao?

Nếu ok hết mà vẫn lỗi thì đem bảo hành thôi :D Buffalo giờ toàn 1 đổi 1 mà
Se7enkute
TÍCH CỰC
6 năm
Cho mình hỏi con
WZR-1750DHP với WZR-900DHP
có khau gì nhau nhiều ko bác
Datlaai
TÍCH CỰC
6 năm
@Se7enkute giá tiền cao hơn phải hịn hơn upload_2018-5-23_17-3-27.png upload_2018-5-23_17-3-27.png
@Se7enkute Thêm cái nữa là WZR-1750DHP có firmware DD-WRT (đỏ) chính chủ Buffalo 😁 Thêm nhiều chức năng hay ho cho các vọc thủ ;)
p/s: WZR-900DHP ko nên up DD-WRT (xanh) vì lỗi nhiều, dễ thấy nhất là sóng yếu nhớt😕
Nhờ mn tư vấn.
Nhà mình dang xài cáp quang 25mb AON, có mua con tplink gì quên mã mất (mua hồi đó 600k). Dạo này nó hay treo quá, cứ phải tắt đi bật lại mới đỡ (quay ppoe mà đợi 3-4p mới xong @@). Nhà mình hiện có khoang 5 mobile, 1 smart tv, 4 camera ip + đầu ghi ip. Nhà mình dài 15m x5m, 3 tầng (tầng 3 ít xài wifi), vị trí đặt router ở tầng 2 , phong sinhhoat chung (để trên kệ sách , bị chắn bởi gỗ @@ ) . H nên đầu tư con nào cho phù hợp nhu cầu gia đinh nhỉ ? (sắp tới mua thêm 1 smart tv, 2 mobile).
Thanks mn !!
Có tièn thì mua Tenda MW3 đi bác 😁
@Xiaomi Nha Trang kaka cái tên mình né luôn, tp link còn cố xài, chứ dlink vs tenda mình ko cảm tình lắm :D
@hoangtugapmay07 do bạn bị định kiến bởi mấy ông bán hàng tham lợi nhuận và khách hàng tham rẻ thôi.

Bạn có biết, TP Link có cả hàng chục sản phẩm, nhưng do dân VN tham rẻ, nên thương gia toàn nhập mấy dòng vài trăm nghìn, dân dùng thấy dởm nên chê luôn cả thương hiệu TP Link, trong khi không biết những dòng giá tầm 1 triệu hay thậm chí hàng chục triệu của TP Link.

Trên thế giới, có trang chuyên review thiết bị wifi, đánh giá một số sản phẩm của TP là tốt nhất.

Ngoài ra, bạn chỉ tiếp xúc với mấy switch tầm trăm nghìn, mà không biết switch tầm 2 triệu vỏ nhôm nặng trịch đang được cực kỳ ưa chuộng ở quán game online yêu cầu sự ổn định cao.

TP Link đang đẩy mạnh dòng doanh nghiệp nồi đồng cối đá, độ bền cao, cáu hình mạnh tại VN, trước hết là họ đang khuyêcsh trương ở mảng doanh nghiệp, đi tiếp thị từng cửa hàng về dòng doanh nghiệp đây.

Tenda cũng vậy, họ sản xuất dòng vài trăm cũng có, vài triệu cũng có, cả chục triệu cũng có, nhưng thương gia VN toàn nhập vài trăm nghìn, giá rẻ thì lấy đâu chất lượng và cấu hình ngon. Ngon thì nhập dòng Tenda đắt tiền về VN bán, thì lại định kiến thay đổi ngay ấy mà.

Đại khái, ếch ngồi đáy giếng và bị nhồi sọ cả thôi. Chỉ biết và dùng hàng vỏ nhựa của TP Link và Tenda thì bị định kiến hàng dởm là đúng rồi, mua hàng vỏ nhôm mà dùng là quan niêm thay đổi ngay.
@Xiaomi Nha Trang ở quán net mình ko rõ lắm chứ như công ty mình sw trug tâm thì cứ cisco hết 😁 router thi cisco, draytek... :D. Ở gia đình minh dang tplink cug đc nhưng dạo này nó chập chờn qá. Muốn đỗi cái khác nên nhờ ae reivew
@hoangtugapmay07 Cisco hay TP Link là nằm ở ông IT tư vấn cho sếp thôi.

Ai dám nói switch TP Link dòng doanh nghiệp dởm, chẳng ai dám nói cả. vì họ thừa biết, là hiện nay 1 loạt quán nét dùng TP Link dơng donah nghiệp, và chạy ngon lành từ ngày này sang ngày khác.

Quán nét khác công ty ở chỗ nào? đó là một só tính năng đặc thù.

còn về độ bền thì sao? vì ông IT có bỏ tiền ra đâu, cứ cái đắt mà mua, cần gì quan tâm tính lợi ích kinh tế, còn quán nét khác, họ yêu cầu ổn định và ngon lành và giá cả phải hợp lý.
@Xiaomi Nha Trang b nói dân IT chỉ biết đắt mà mua thì thôi, e ko bàn vđề nãy nua 😁 :D
Tiện thể cho mình hỏi review về ưu, nhược các còn này so vs nhau vs ah: (sóng còn nào khỏe hơn, ổn đinh, nhà mình 80m2, 3 tầng, số thiết bị cug tương đối)
1) WZR-900DHP
2) Wzr-hp-ag300h
3) WSR-1166DHP
Thanks ae !
pnhvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangtugapmay07 nhà 3 tầng mà 1 con phát wifi chịu không nổi đâu bác.
@pnhvn Có Xiaom Router Pro có 2 tính năng là phát sóng mạnh và độ nhạy thu cao trong 1 số trường hợp thì chịu nổi, đã thử rồi 😁
tất nhiên cũng tùy độ dày và số phòng nữa :D
@hoangtugapmay07 Về độ phủ sóng thì 3 model này tương tự nhau.
Xét về độ ổn định thì cá nhân mình tạm xếp: WZR-HP-AG300H (chip Atheros) > WZR-900DHP (chip Broadcom) > WSR-1166 (chip Mediatek).
Còn chịu tải cho nhu cầu gia đình (tầm <30 thiết bị) thì cả 3 model này đều cân tốt, xếp hạng thì: 900DHP > AG300H ~ 1166DHP

Ngoài ra, mỗi model có lợi thế riêng về chuẩn WIFI, bạn cân nhắc nhu cầu mà lựa chọn:
  • WZR-HP-AG300H phát 2 sóng (300 + 300)Mbps
  • WZR-900DHP: (450 + 450)Mbps
  • WSR-1166: (300 + 866)Mbps
    Sóng 5GHz thường chỉ dùng hiệu quả trong phòng thôi nhé.

Nhà bạn 80m2(16 x 5 -> mỗi tầng 3 phòng?) là khá dài, khó có WIFI nào phủ hết. Để đảm bảo sử dụng ngon lành thì mỗi WIFI chỉ dự trù xuyên 2 lớp tường, những vị trí khó hơn thì đánh lắp thêm WIFI vậy.
Ai bảo đắt mà mua? không thấy dòng này sao bạn?

còn việc IT tư vấn cho sếp mà không quan tâm tới việc giá cả đắt hay rẻ, vì đó là tiền công ty là có thật, và có rất nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019