Tư vấn chọn Router Wireless hay Modem Wireless?

viethai1431
18/7/2012 9:5Phản hồi: 16
Em đang sử dụng ADSL của VNPT gói Basic 165k, ở nhà hiện tại đang sử dụng modem ADSL Zyxel 4 cổng, giờ em muốn phát Wifi thì nên mua Wireless Router về cắm vào modem Zyxel hay mua hẳn một con Wireless Modem (tích hợp ADSL và phát Wifi) bỏ luôn con Zyxel đang dùng?

Hiện em đang băn khoăn giữa con E1200 và WAG 120N của Linksys không biết con nào dùng tốt hơn. Mọi người biết con nào tốt hơn thì tư vấn cho em nhé (tầm tiền của em thì chỉ khoảng 1tr đến 1tr5 thôi)

Cảm ơn mọi người 😃
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ai tư vấn cho mình con buffalo WHR-g300N với.....................
haulac
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phat_nguyen1993 Mình đang dùng con bullfalo WVR-g54-nf second hand rất tốt. nói vhung Buffalo là tốt rồi. thu và phát sóng cực mạnh. Bạn cứ yên tâm mua sử dụng.
uh, anh em tinh tế vào tư vấn luôn dùm với, mình cũng sắp lắp wifi và câu hỏi y như chủ thớt :p

Sẵn cho mình hỏi luôn:
+dùng modem wifi chất lượng có khác gì so với modem truyền thống?
+nếu muốn download thì wifi với dây cái nào nhanh và ổn định hơn?
+mình có thể chuyển đổi giữa chúng khi xài modem wifi ko?
@MEvil => dùng modem wifi chất lượng có khác gì so với modem truyền thống(cáp) =>là tính hiệu wifi yếu hơn.
=>nếu muốn download thì wifi với dây cái nào nhanh và ổn định hơn? =>dây cáp ổn định hơn
=> mình có thể chuyển đổi giữa chúng khi xài modem wifi ko? => hoàn toàn có thể.
1. Nếu bạn tận dụng Modem ADSL Zyxel thì chỉ cần mua thêm 1 cái Bộ phát Wifi nữa là Oke tầm tiền như bạn nói thì có rất nhiều em để chọn, Thiết bị mạng TP LInk hiện đang là lựa chọn của phân lớn người sử dụng ở việt nam, Bạn có thể chọn con WR940N Chẩn N, Tốc độ 300Mb, 3 Angten Giá 790K tham khảo ở Link này, HOẶC cao hơn nữa là con WR1043ND Chuẩn N, Tốc độ 300Mb Full Gigabit, 3 ănten có thể tháo rời giá 1.310K bạn tham khảo thêm ở Link này.

2. Nếu bạn dư giã hơn thì sắm em vừa Modem , vừa tích hợp luôn wifi (2 in 1). bạn tham khảo Link này mã 8915ND, 8961ND.
Chúc bạn và MEvil sớm tìm được giải pháp hợp lý.
Hiện tại bạnđang sử dụng Modem ADSL đó ko có vấn đề gì chạy okie bạn chỉ cần sử dụng thêm thiết bị phát wifi nữa là okie.
Bạn cho biết nhu cầu của bạn hoặc vào http://wifivn.com.vn
Y: kd.gdata
M: 0977 901 656/ 09345 86 229
yenvirus
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chào các bác
Mình cũng có thắc mắc tương tự
Mình đang xai cái modem wifi tp-link của FPT, nhưng chỉ có 54Mbps (chuẩn cũ)
Mình muốn nâng lên chuẩn n, nối từ cái modem này ra có được k ?
Mua hẳn cái Modem wifi chuẩn n thì có lợi gì hơn ?
Làm sao để không mua lầm Modem với Router ?
Tks các bác nhiều !
hthmobile
TÍCH CỰC
11 năm
Bạn mua E1200 mà dùng, mình cũng mạng gói như bạn và dùng con này cũng OK, ko nên mua loại modem tích hợp wifi vì sẽ lãng phí modem cũ và loại đa năng thì ko bằng loại chuyên biệt đc.
Bạn mua thêm 1 con router wifi chuẩn n đời mới rồi nối vào cổng RJ45 trên modem là đc. Khi đó bạn sẽ có 2 sóng wifi, 1 sóng của modem wifi 54Mbps và 1 sóng của con router mới. Còn mua hẳn cái modem wifi chuẩn n thì lợi hơn ở chỗ gọn hơn vì chỉ có 1 thiết bị. Để ko mua lầm thì trên router wifi không có cổng vào của dây mạng nhà cung cấp (chuẩn RJ11, đầu nhỏ hơn) như trên modem, mà người bán họ sẽ bán cho bạn theo yêu cầu của bạn. Tham khảo các thiết bị mạng: http://maytinhviettrung.com/day-mang_cable-AMP_modem_switch_accesspoint_bo-phat-TP-Lin_Modem-Tp-link_hat- mang-12/
datvn
TÍCH CỰC
10 năm
mình cũng muốn mua một modem adsl có wifi để thay thế chiếc tplink mà fpt khuyến mại chạy quá chậm ở nhà. Nên chọn loại nào chất lượng và giá cả hợp lý?
Modem thường + Router và Modem WiFi đều như nhau cả bạn à.

Có điều modem WiFi gọn hơn, 1 thiết bị cho tất cả đở rườm rà. Còn 2 cái thì phải chọn chung chuẩn hoặc chuan G het hoac N het.

Ma bay gio chuan N pho bien roi, kiem lay 1 cai Modem Chuan N ma xai.
TD-W8961ND hoặc TD-W8968ND 300Mbps cũng là 1 sự lựa chọn
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu bạn chọn TP-Link hay Tenda thì qua trang này tìm nè, mình thấy chỗ này bán rẻ nhất.
www.wifigiare.vn
hsilver
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang cần mua 2 bộ phát wifi cho văn phòng công ty và ở nhà. Bộ ở công ty mua giá tầm dưới 5 triệu, bộ ở gia đình tầm 2tr. Mình không xài đồ xách tay, hàng Trung Quốc, không xài TP-Link
@hsilver
Minh có 1 em Linksys WRT 160N đây là hàng xin nên dùng rất ổn định, bạn mua thi sms mình sẽ nhắn tin lại giá cho.
sdt: 0989.689.tám sáu không
hsilver
ĐẠI BÀNG
10 năm
đã tậu 2 bộ 2700
Xin lỗi vì đã đào mộ, nhà mình đang câu ké mạng internet nhà hàng xóm,nay moi mua may minh muon xai them wifi thi minh dinh mua them cuc router wifi nhưng nếu câu day tu nhà hàng xom qua thì wifi có yếu đi không ,đang xài vnpt gói 165k ,dây khoảng 15m
như vậy xài bình thường 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019