Tư vấn "đồ nghề" gia nhập nhiếp ảnh!

hoang278
5/3/2012 4:17Phản hồi: 48
Chào các bác, em đang có chút lăn tăn. Em đang phân vân em 550D và 60D. Rõ ràng 2 em này có quá nhiều điểm khác nhau rồi, nhưng cái chính là e cũng chỉ chuẩn bị bước chân vào DSRL thôi nên mới phân vân. 550D thì quá đủ cho nhu cầu hiện giờ của em là chụp cho con gái, gia đình và thỉnh thoảng vác đi lượn lờ HN ghi lại những kỷ niệm thôi. Thế nhưng những lời nhận xét, chia sẻ kinh nghiệp nhiếp ảnh của các bác, các bác đã làm em không chỉ muốn "bước chân vào" nữa mà làm em bây giờ muốn "dấn thân vào" nhiếp ảnh rồi. Thế nên em muốn đầu tư ngày từ đầu con body lên Semi chứ không muốn Entry nữa. Với số tiền >20tr, em đang có mấy định hướng sau:
- Phương án 1: 60D + lens 18-55 + 50 f1.8 II. Sau khi đã có kinh nghiệm + vốn liếng đã gia tăng sẽ nâng cấp lên 17-85 + 50 f1.4 or 85 f1.8. Các bác xem định hướng của em đã chuẩn chưa hay là
- Phương án 2: 550D + 17-85 + 50 f 1.8 II ? (em chọn máy Kiss X4 tầm tiền khoảng >10tr)
- Phương án 3: 550D + 18-55 + 50 f1.4
Các bác cho em nhận xét nhé.
PS: Em ở HN nên không qua KhanhLong được, em thấy KhanhLong giá mềm thật. Ở Hn cũng nghiên cứu qua Hà Canon, Nhật Vũ, Digiworld, bác nào đã từng mua hàng ở những cửa hàng đó thì cho em nhận xét nhé? Hay còn shop nào uy tín hơn thì mách em với. Bác nào ở Hn cũng yêu nhiếp ảnh thì alo em để cũng chia sẻ kinh nghiệm, đam mê nhiếp ảnh nhé. DT :01234586888 (em sinh năm 82 - để tiện xưng hô^^), E-mail: hoang278@gmail.com
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 phiếu cho 60D + lens 18-55 + 50 f1.8 II :cold:
hoang278
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cám ơn bác, em cũng thiên về cái này. Nâng cấp ống kính hay body đều dau đầu, nhưng có lẽ Body 60D đủ cho em khám phá dài dài rồi.
cnvn2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đề dùng gia đình như yêu cầu bác thì con nào cũng đủ rồi. Về chất lượng ảnh, với những newbies thì chụp bằng 60D hay 550D cũng không khác nhau đâu. Nhưng bác để ý thêm:
1) Bác thấy mình có đam mê chụp và mong muốn nâng cao tay nghề hơn nữa trong chụp ảnh, thì bác nên chọn 60D vì nó hơn dòng 3 số 1 tí về tính năng.
2) Nếu bác chỉ mong muốn 1 máy ảnh chụp nhanh hơn, hình ảnh chất hơn tí so với máy PS, thì bác nên chọn 550D cho nó gọn, nhẹ.

Nếu bác chọn op 1, thì cam đoan với bác là bác sẽ tốn tiền dài dài đó 😁
Em đã xài qua cả 2 body kể trên.
Với > 20T mà bác chơi 60D em e là không đủ. Nên đầu tư vào lens hơn là body. 60D hơn 550D cái build, màn hình phụ, viewfinder lớn và sáng hơn, tốc độ chụp nhanh hơn 1 tẹo, với lại 1 vài nút thao tác nhanh ... một số hiệu ứng đặt biệt trên file raw ... và được cái màn hình lật xoay mà em cho là chẳng cần thiết mấy. Còn chất ảnh, vì cùng chip digic IV và cùng sensor nên chất ảnh hoàn toàn không có gì khác biệt.
Canon đã hào phóng sx cái 550D là một entry level có chất ảnh rất tốt ( trong khi đó bên Ni giữa D3100, D5100, và D7000 là cả một sự khác biệt).
Tóm lại em khuyên bác: 550D + Tamron 17-50 VC (or non VC) + 1 cái đèn flash cở Yongnou 468 II ~ = > 20T là bác khỏi lăn tăn nhu cầu nâng cấp trong ít nhất 2 năm nữa.
Còn bác muốn chơi 60D mà muốn có chất ảnh cở bộ gear em đưa ra thì nên chuẩn > 30T
Thân
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
là em thì em sẽ chọn option 1. Vì newbie thì chỉ cần 2 ống đó thôi cứ thế mà nâng cấp sau

Còn không thì chọn Option 2 nếu bác muốn máy nhẹ hơn dễ dùng hơn và lens ngon hơn chút.

Còn về option 3 thì em nghĩ thua optine 2 toàn diện nếu dành cho 1 newbie vì 50f1.8 với 50f1.4 chụp không hơn kém nhau quá nhiều + newbie --> ko cần thiết
hoang278
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cám ơn các bác, những nhận xét quá chuẩn, lại làm lăn tăn hơn ^^. Em cũng biết sự nghiệp nhiếp ảnh này còn tốn kém dài dài. Em biết Lens theo 60D còn hơn cái giá >20 triệu nhiều nhiều. Nhưng nhu cầu trước mắt của em chỉ là chụp gia đình, thỉnh thoảng lượn lờ. Sau khi đã có chút kinh nghiệm và thêm tài chính thi sẽ nâng cấp Lens, 17-85 (or 17-40), 85 f1.8 (or 50 f1.4) và 70-200(Với đống lens này em có thể nâng cấp body lên 5D Mark II trong tương lai, khi 5D Mark III ra hi vọng II sẽ khoảng trên 30tr tí)
Cũng đã chụp thử 550D rồi, quả là chụp gia đình thì quá ổn rồi. Nhưng cũng cầm cái 60D rồi nên đang bị em nó mê hoặc ^^ (Đang nghiêng 70 % theo em ý rồi). Nhưng cầm 60D lại gắn cái lens 18-55 thì thật hơi ....không hợp dáng với em nó lắm mà lên 1^^.Đau đầu thiệt. Túm lại cũng chỉ có cái money nó làm ai cũng phải đau đầu.
@thatoho: bác đang dùng máy gì thế? Cho xin thêm chút cảm nhận, đánh giá về 60D bác nhé ^^.
Trước đây em có xài ké thằng em cái 550D. Tới lúc sắm máy cũng thích 60D xài 3 tháng chán, bán lỗ 3T mua lại 550D xài tới giờ.
Các khác biệt mình đã nêu ở trên rồi đấy. Dễ thấy nhất là build to và ngầu hơn, viewfinder lớn và sáng hơn.
PS: Bác chọn 550D + Lens Tamron 17-50 cũng nặng không kém 60D + Lens kit đâu. Chất lượng, thì xin thưa là hơn nhiều.
lehungweb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình (sn79) thấy phương án 1 là bạn chọn 60D + 50 f1.8 thì thà bạn xuống 50D + 85 f1.8 còn hơn. So tiền thì đúng là 85 đắt hơn nhiều, nhưng chụp chân dung outdoor và built của 85 là hơn hăn 50 f1.8 và 50 f1.4.

Ở HN thì bạn thử ra GiangDuyDat.com.vn xem sao, ở đấy chị Hương và anh Huân chỉ bảo nhiệt tình cho khách lắm. Mình hay mua ở đấy!

Đây là 2 ảnh em chụp bằng Kiss X3 + 85 f1.8 đấy bác ạ!

hoang278
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lehungweb: Cám ơn bác đã chia sẻ. Em biết rõ hiệu quả của em 85 f1.8 này mang lại rồi. Mục đích trước mắt của em là chụp ảnh gia đình, muốn có cả quay phim và xa hơn là chơi ảnh nữa nên em lăn tăn con 60D. Chứ để chụp ảnh thì con 50D giá thời điểm này khá tốt, build ngon sẽ k phải bàn cãi rồi. Vì trước mắt còn nhiều thứ phải đầu tư nên chỉ đầu tư cho ảnh ót khoảng trên 20tr để nhập môn đã.
PS: Bác ở HN, có tham gia off nào k ah? Bác có hay chụp choẹt k? Nếu tiện bác cho em thông tin liên lạc, có dịp anh em mình cafe, lượn lờ chụp ảnh(khi em mua máy ^^) bác nhé.

@thatoho: Nghe quảng cáo em Tamron 17-50 này rồi. Có lẽ tầm tiền đó em Tamron sẽ được 70-80 % người chụp lựa chọn. Cám ơn bác về phương án khả thi này. Bác ở HN hay ở đâu, có hay lang thang chụp ảnh k bác.
Cân nhắc lựa chọn nữa :40D+kinh phí dư đầu tư tuốt vào lens.:wavespin:
lehungweb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình ở HN, cũng mới đam mê môn này thôi, chưa tham gia off nào cả, nhưng đi chụp thì toàn đi cùng bạn ở cq, chụp ở vài chỗ như bách thảo, bảo tàng dân tộc học..... Còn về thông tin liên lạc, khi nào mua máy cứ PM mình nhé! Ae giao lưu....
hoang278
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ui em mới làm bố và với em lúc này những clip quay lại những khoảnh khắc của bé cũng là 1 phần rất quan trọng. Nếu k lăn tăn vụ clip này thì giải pháp của bác quá ổn. 40D + mấy lens L, sau khi chụp ngon lên 5D Mark II. Hehe ^^

---------- Post added at 11:09 AM ---------- Previous post was at 11:08 AM ----------

Ok bác. Có máy, có thời gian em sẽ nhắn cho bác vào nick ở Tinh Tế bác nhé.
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nói mới để ý, bác cầm 40D + 17-85 + fix 50f1.8 là ổn đấy. Tiền để dành mua lens khủng sau. Body không quan trọng bằng lens đâu bác. Em thấy bác mới chơi mà máu lên FF 5D thế 😁 :p

Bác đừng quá lắn tăn.
Đây là hình em chụp bằng 20D + fix 50f1.8 (lởm chưa? và em cũng là newbie thôi 😃 ^^)
Pu bé bỏng #22 của [ VoiCoi ], trên Flickr

Pu bé bỏng Mark XX của [ VoiCoi ], trên Flickr

Ngan Tran #1 của [ VoiCoi ], trên Flickr
hoang278
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cám ơn bác nhiều. Ảnh bác chụp nét và bố cục chuẩn ghê. Newbie như bác quả là không nhiều ^^. Nhu cầu quay phim của mình cũng là 1 trong những tiêu trí không thể bỏ qua nên dòng xxD dưới 60D k có sự lựa chọn nào bác ah. ^^ Chứ k đã quất em 50D rồi. Công nhận cái Lens 50 f1.8 cho Bokeh k dc mịn lắm nhỉ, nhưng 50 1.8 sẽ là ống đầu tiên mình mua khi chọn được body bởi cái giá và chất lượng của em nó quá đủ với mình thời điểm này rồi. Hì tương lai sẽ đầu tư 17-40 f4 L or 24-70 f2.8 L + 85 f 1.8 or 50 f1.4 và 70-200 f4 L USM (các lens này đều có thể phát huy tốt với 5D Mark II- sự lựa chọn của mình khi đã nghiện nặng trong tương lại.Hehe )
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
hi, 50f1.8 thì có bác nào chơi dSLR mà ko từng dùng qua đâu ^^ mà sao bác liệt kê toàn các món mơ ước của em thế ? 😁

Có 1 điều nữa bác nên lưu ý là nếu đã có ý định sắm fullframe 5D thì sắm lens cũng phải cân nhắc so với việc bác dùng máy Crop. Vì ở máy crop thì tiêu cự sẽ phải nhân với 1.6 mới ra tiêu cự chuẩn 😃

Ví dụ như nếu bác dùng máy crop 60D thì ống fix 50 sẽ có tiêu cự là 50x1.6=80 đó bác. Còn nếu dùng máy fullframe như 5D thì fix 50 sẽ luôn là 50.

Do đó mua 17-40 hay 24-70 là phụ thuộc vào bác dùng body crop hay fullframe. 50f1.4 và 85f1.8 cũng vậy.

Ví dụ bác dùng 60D (là máy crop) mà mua 24-70 thì tiêu cự sẽ thành 38.4-112. Như vậy sẽ bị lỡ cỡ (vì khó chụp wide), mà 24-70 đi với máy full frame 5D thì lại là một dải tiêu cự rất đa năng.

Do vậy em mới nói là bác có ý định nâng cấp lên fullframe ngay hay một thời gian dài mới nâng cấp sẽ liên quan đến việc quyết định mua lens nào đấy ạ ^^
kenpham
ĐẠI BÀNG
12 năm
@VoiCoi1989 Mình thấy bạn nói như này ko chính xác. Tiêu cự 50mm trên FF hay trên Crop nó vẫn là 50 mm chứ, đúng ko nhỉ? Chỉ có điều, trên crop thì nó dùng hệ số nhân 1.6, tức là nếu bạn đứng cùng 1 vị trí, những thứ bạn ghi lại được trên ống 50mm bằng máy crop sẽ gần tương đương những thứ bạn ghi nhận được bằng ống 85mm trên máy Fullframe.
@Voicoi1989: hay lắm. Không nghĩ là ở độ tuổi của bạn mà bạn lại rất chính chắn và có định hướng rõ ràng như vậy. ảnh của bạn khá trau chuốt và đẹp. Nhưng vẫn còn có thể đẹp hơn 😃. Lưu ý về cảm nhận ánh sáng. Khi bạn cảm nhận được điều này, ống 50/1.8 sẽ cực kỳ hữu ích.

@chủ topic: đừng băn khoăn về thiết bị nữa. 1 ngày băn khoăn nghĩa là 1 ngày ban mất đi cơ hội ghi nhận được những khoảng khắc đẹp trong cuộc sống. Tự tin với chính mình, bạn nhé.
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
hi, cám ơn bác đã có lời khen. tất nhiên là còn có thể đẹp hơn, em là newbie thôi mà 😃 cũng chẳng chau chuốt gì đâu vì em chỉ biết dùng PTS để add chữ kí và resize 😁 tất nhiên em sẽ còn phải học hỏi các tiền bối dài dài ạ :x
hoang278
ĐẠI BÀNG
12 năm
@VoiCoi1989 : Thì chính vì crop và FF nên mới phân vân nêu mua giữa 2 ống kính đó mà. ^^ Nhưng có lẽ cứ phải chụp đã mới có thể quyết đinh Lens nào. Thanks bác những góp ý quá chuẩn.
@binhpt: cám ơn bác, em đã quyết định vợ 2 rồi: 60D ah.(tuần này sẽ rước em ý về). "Đón dâu " xong sẽ post ảnh hầu các bác. Hehe
hoang278
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ai ở HN thỉnh thoảng đi off và lườn lờ phố phường, lên rừng, xuống biển thì để lại số điện thoại nhé, anh em làm 1 CLB, giao lưu và cũng trải nghiệm nhé.:wavespin:
Rất tiếc, 1 newbie vừa rời HN 😔 ... Em tính trong tháng này cũng rước 1 em như Option 1 của bác, nhưng thêm 1 số phụ kiện linh tinh nữa: tripod, hood cùi, (Khi nào quen máy sẽ lên 85f1.8 😁) ...
Mà bác tham khảo giá Body + Lens trong Op 1 chưa. Cho e cái giá ngoài HN ntn được không ạ. Tại mấy cái vụ Lens đã đau đầu, bzờ là giá nữa T__T ...
Mà ai có địa chỉ uy tín mua tại Sài Gòn không, chỉ e với ạ.
Rất mong có cơ hội được giao lưu với các bác để chia sẻ kinh nghiệm xài máy ^^

P/S: E vừa tham khảo bên Khánh Long, có 1 body 60D mới 100% là 18.300.000 còn chính hãng là 21.000.000.
E chưa hiểu cái này là ntn, và theo các bác thì chọn cái nào ạ 😃
hoang278
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vừa mới mua 60D được 4 ngày. Cảm nhận đầu tiên là quá tuyệt vời. Đang cố gắng để làm chủ em nó và sẽ sớm post ảnh lên cho các bạn. Mình xin chia sẻ với bạn chút kinh nghiệm sau khi mình mua máy (với giá 18,5tr tại Tuấn Ngọc ở 54 Tràng Thi - HN) mình nhận thấy có vẻ là máy này sản xuất cho thị trường Nhật nên mới bán giá đó(máy của mình chỉ có 2 ngôn ngữ là tiếng Nhật và tiếng Anh), giống 550D, sản xuất cho thị trường Nhật là Kiss4x. Trước khi mua 60D mình cũng định lấy 550D và nếu mình chọn dòng 550D thì mình sẽ chọn Kiss4X,( rẻ hơn được hơn 2tr so với 550D thì phải). Thế nên nếu 60D mà mình mua là máy sản xuất cho thị trường Nhật mình cũng k lăn tăn gì, quan trọng là mình hài lòng với 60D, nhu cầu chụp ảnh cho con gái, gia đình và thỉnh thoảng lượn lờ sáng tạo cũng đã quá đủ cho 1 người mới như mình (nếu như k nói là thừa ^^). Mình đang cố gắng đổi cái Tamron 17-50mm f2.8 và 1 em fix 50 f1.8 II.(Đang dùng kit 18-55mm) nói chung là đủ cho hiện giờ nhưng sẽ sớm đổi trong vài tuần tới ^^. Chúc bác sớm mua được máy ngon nhé. Khánh Long 18,3 là quá ổn thời điểm này rồi.
Theo e được biết thì do con bác mua là hàng xách tay mới có giá 18tr5, Khánh Long 18tr3 cũng là hàng xách tay. Do chưa có kinh nghiệm chọn mua loại hàng này nên e mua chính hãng luôn, tuy đắt xíu nhưng nó an tâm. Cuối tuần sau e sẽ xúc 60D + Tamron 17-50. Em với bác trùng máu rồi :x ... Có điều kiện nữa cũng sắm 50f1.8 để chân dung cho nó đẹp xíu ^^. Có ảnh bác cho e xem review với nhé ^^
lehungweb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bro hoang278 ơi vào đây anh em làm 1 hội đi. http://www.tinhte.vn/threads/1145658/
Mình cũng sắp làm bố trẻ và cũng đang tập tành DSLR để chụp cho bé yêu sắp chào đời đây. Súng ống ban đầu của mình là 500D, lens kit 18-55 IS và 50 f1.8 như bao newbie khác. Anh em nào ở HN cũng newbie như mình làm 1 hội đi nhỉ 😁
hoang278
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có mấy hình mới chụp bằng con 60D +18-55mm. Các bác chém nhẹ tay ^^
Ngon, nhưng theo em tấm 1,4,5 bị out. Nói chung là khá good cho 1 newbie như ae mình :x ...
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có tấm đầu tiên là bị out thôi. Còn lại em thấy lấy nét thế là ổn rồi ^^ Mà sao bác toàn đẻ ISO 1000 thế ? cao vật vã 😁 trong đk ánh sáng yếu thì mới cần iso cao bác ạ ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019