Tư vấn lựa chọn modem wifi

meatnk
9/2/2016 2:45Phản hồi: 29
Hi các bác, năm mới vui vẻ 😁

Nhà mình có con modem wifi Huawei đi kèm của VNPT mà phát không đã, nên đang có nhu cầu mua 1 con mới do chuyển nhà 3 tầng nhưng không biết lựa chọn nào. Mình có tầm 2 củ, nhờ các bác tư vấn giúp mình!

Cảm ơn các bác.
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

meatnk
ĐẠI BÀNG
8 năm
uppppppppp 😁
meatnk
ĐẠI BÀNG
8 năm
upppppppp ;)
meatnk
ĐẠI BÀNG
8 năm
uppppppppp 😔
benzkarid
ĐẠI BÀNG
8 năm
xiaomi aplifer 250k repeat khõe...
duaxiem
CAO CẤP
8 năm
mua thêm cái repeater phát đi bạn ơi.
meatnk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duaxiem vậy mình tính mua 1 bộ modem wifi + repeater của Buffalo thì dưới 2 củ có bộ nào xài ngon không ?
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tùy gói cước mà bạn đăng ký mới mà chọn modem cho thích hợp. Tốt nhất bạn nên mặc cả ngay từ đầu với nhà mạng là lắp cho cục convester thì mới chọn mua modem thoải mái được. Nếu dây quang trực tiếp gpon nữa thì ko đổi được modem nào khác cục của nhà mạng cho đâu.
Có convester thì lấy con WZR-300HP làm modem ngon. Con này chuẩn wifi N300, LAN giga, chịu tải cao. Repeater thì bạn chọn g300nv2 hoặcg300n đều được 😃
Wifi Buffalo của Nhật ko nổi trội về sóng nhưng được cái bền, ổn định và chịu tải tốt ;) bao chạy 24/24
meatnk
ĐẠI BÀNG
8 năm
:v vậy nếu dây quang trực tiếp gpon thì phải gọi nhà mạng lắp cục convester nữa hả hay là k thể chỉ đc xài cục wifi nhà mạng thôi @balaxetamon ? Nếu chỉ xài cục nhà mạng vậy mình chỉ đi mua repeater thôi có đc k ?
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@meatnk Theo mình biết thì hiện giờ các nhà mạng đều chuyển qua sài modem quang trực tiếp, muốn lấy convester riêng bạn phải chịu khó... đấu tranh dữ lắm:mad: mà cũng ko chắc được, vì muốn lắp convester nhà mạng phải làm chứ mình ko mua về lắp được.
Nếu ko đổi qua gói convester+ modem riêng được thì chuyển con modem quang qua chế độ bridge, lúc này modem quang tương tự convester
Được chứ, bạn sẽ chuyển sang trạng thái Bright là ok
kazihaha
TÍCH CỰC
8 năm
Mình đang nhu cầu thanh lý con router wifi Cisco RV110w - 1.000.000, bạn có nhu cầu thì alo nhé, mua hồi tháng 6/2015, do bên mình 40 thiết bị nên phải chuyển sang dùng thiết bị khác.
meatnk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon mình có gọi lên nhà mạng, nó báo là do gói cước của mình đầu dây gì đó không thể gắn convester được, chỉ có thể để cục modem nhà mạng làm cục Bridge rồi gắn modem khác vào thôi =.= nên chắc chịu ăn xôi với cục modem nhà mạng cấp kèm chỉ mua repeater thôi, vậy thì mình vẫn lựa chọn con bạn tư vấn G300NV2 là vô tư đúng không?
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@meatnk G300NV2 chạy mượt nhưng phạm vi không bằng W100, nhưng W100 thì chạy ko hết đường truyền, đáp ứng xem youtube, lướt web thì ok.
Tùy nhu cầu, điêu kiện nhà cửa mà mình chọn con nào cũng được ;)
meatnk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon kẹt quá cái mình đi mua G300NV2 mà hết hàng, mình mua WHR-300HP bên Đức Quang. Huawei mình để lầu 2 còn 300HP để dưới trệt, chạy cũng tạm, đang tính đẩy Huawei xuống lầu 1 còn lầu 2 mua thêm 1 con nữa quá.
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@meatnk Bạn để 300HP ở lầu 1 thử xem, thông thường nó xuyên qua 1 tường ngon lành( trừ trường hợp tường cách âm, trang trí thạch cao). Mình nghĩ vậy là đủ dùng mà tín hiệu net ổn định hơn, đỡ mua con nữa ;)
meatnk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon mình cũng tính thử xem sao 😃 k ổn chắc phải mua thêm =.= mình tính để lầu 3 thêm cục, chuyển cục chính xuống lầu 2 nếu k ổn, mà nếu mua nữa thì vẫn mua con 300HP là ok đúng k bạn
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tuấn Nguyễn 269 convester để chuyển đổi tín hiệu quang điện- chuyển dây quang(sợi nhỏ màu vàng) thành cổng RJ45 cắm vào modem 😃
{nhà mạng}--dâyquang--{convester}--dâyLAN---{modem}--dâyLAN---...{PC}
nếu đường truyền ko có convester:
{nhà mạng}--dâyquang------------------------------- {modem-quang-trực-tiếp}--dâyLAN--..{PC}
@balaxetamon vậy làm tốc độ mạng chạy nhanh hơn hã bác
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tuấn Nguyễn 269 Cái này ko liên quan đến tốc độ mạng, muốn mạng nhanh hay chậm thì phải đăng ký gói cước với nhà mạng.
Tùy đường truyền nhà mạng cung cấp mà phải dùng modem quang trực tiếp hay có thể dùng convester+modem thường(WAN RJ45). Hiện nay thì các con modem quang trực tiếp rất cùi bắp, ko ổn định nên mọi người hay đòi convester, nhưng muốn dùng convester còn phải xem loại đường truyền nữa.
TOTOLINKVN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon nếu dùng loại modem quang trực tiếp là kiểu GPON thì có thể gọi lên nhà mạng kêu họ cấu hình cái modem đó thành bridge là có thể dùng modem mình mua làm modem tổng 😁
Miếng lót chuột của mình xài sắp thành đồ cổ rồi 😁:D, lướt hết đi luôn rồi, khổ ghê. Đang có nhu cầu đổi luôn loại bằng hợp kim xài cho bền. Có chế nào biết miếng lót chuột thể loại này bán ở đâu giá tốt rep nhiệt tình em với, hay thể loại khác mà kg bị sờn ấy chỉ em vs, con bé mù kg công nghệ nó khổ lắm, cứ phải mua cái gì xài lâu bền chứ kg biết đg săn hàng. Sẵn bác nào biết chỉ em với;);)
lastcode
ĐẠI BÀNG
8 năm
Y_Y một con thì khó mà phủ hết được. Đa số router chỉ có vùng phủ sóng xung quang theo mặt ngang. Chiều đứng của nó không mạnh và rộng. Vậy mà ai cũng yêu cầu 1 con phủ 4 lầu. Khổ quá mà
AnhDinh8383
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ý kiến của mình thì mình khuyên bạn nên mua Tp-link vì giá tốt , chất lượng ổn 😃 Bác có thể mua 1 con tầm 500k như 940N sau đó thêm con Mở rộng sóng nữa là ổn rồi :-D
@AnhDinh8383 mình cũng dùng 940N của TP Link - sóng yếu vãi ra
AnhDinh8383
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tuấn Nguyễn 269 Bác có thể nói rõ ra là nhà của Bác mấy tấm và rông bao nhiêu ko ạ , vì nhà mình thấy con đó xài ổn lắm
@AnhDinh8383 2m thôi bác. wifi cách mình khoảng 30 bước chân ( lầu 1) mà bị chắn bởi 2 tường
AnhDinh8383
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tuấn Nguyễn 269 Hix, bị chắn bởi 2 bức tường thì sóng yếu là đúng rồi bác ạ .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019