Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn mua DSLR : 60D hay D7000

richike
8/4/2016 18:41Phản hồi: 28
Hiện tại e đang có ý định đầu tư 1 em DSLR
Tìm hiểu mấy ngày nay thì đang băn khoăn giữa 60D và D7k
Các bác cho e hỏi là nên lấy loại nào ạ? ( hàng 2nd ạ)
Về lens thì e định mua sigma 17-50 rồi ạ
Cho e hỏi thêm là : Thấy mn đánh giá D7000 nhỉnh hơn 60D nhưng sao giá 60D thấy luôn cao hơn D7k vậy ạ?
Em cảm ơn !
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình chọn 60D vì là dòng 2 số. sigma 17-50 là ổn đó bạn.
forum.bkav.com.vn/forum/bkav-other/hoi-dap/22327368-ban-khoan-giua-60d-va-d7000
@mrlinh00 Em cũng nghiêng về 60D, mà xem mấy bài ss thì thấy mn nghiêng về D7000 hơn, giá lại chênh 1-2 tr nên e mới đắn đo...@@
@mrlinh00 1 máy Canon, 1 máy Nikon, vậy dòng 2 số thì liên quan gì??
smile_mask00
ĐẠI BÀNG
8 năm
Về cơ bản thì tầm này ngang nhau . . .

Thích hãng nào thì lấy hãng đó . . .

Hoặc là người quen bạn bè chơi hãng nào nhiều hơn . . .

Cá nhân mình thấy có tiền lấy 60d rồi thì lấy d7100 lợi hơn hehe . . . 😁

Mình đang xài 70d song cũng không thể phủ nhận sức mạnh của nikon dc . . . :D
@smile_mask00 Về cơ bản là e cũng chơi vui thôi chứ k lên chuyên nghiệp hay làm nghề gì cả. Mua là xác định gắn bó dài dài ý luôn
E chỉ băn khoăn giữa 2 con đấy thôi chứ D7100 thì cũng k cần thiết lắm ạ
dùng máy thực ra nghiêng nhiều về cảm quan cá nhân

bạn nào thích máy móc thì yêu nikon vì nút bấm rất là nhiều

bạn nào thích đơn giản thì Canon vì nút bấm hệ thống ko quá phức tạp

dùng quen thì canon, nikon hay sony cũng như nhau cả
@venom_guilty Thế về cơ bản là 2 chiếc này như nhau phải k ạ ? Hay 60D có điểm gì hơn mà giá nó luôn cao hơn vậy ạ?
@richike cơ bản là như nhau

giá chủ yếu do bên bán giảm giá bán dọn kho 😃
@venom_guilty Ok. Thanks bác
vutuanphong
ĐẠI BÀNG
8 năm
tất nhiên là d7000 rồi DSC_0053.jpg
vutuanphong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@DarthTyr diễn đàn tinh tế rất mong bạn tinh tế trong ứng sử một chút nhé ............. thank you
@vutuanphong Ông xem lại cái hình thổ tả của ông đi rồi nói chuyện tiếp. Viết tiếng Việt còn chưa đúng nữa đấy.

Btw, "tinhte" chỉ là tên cái forum này, nó đâu có bắt buộc thành viên phải tuân theo 1 phong cách, 1 triết lý cụ thể nào? Argument failed.
vutuanphong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@DarthTyr Đến một ngày nào đó bạn sẽ nhận ra thế nào là vẻ đẹp của cuộc sông và biết trân trọng nó .... bạn nhé ... bạn là con người của cái đẹp rồi thì hiện bạn chưa hiểu được đâu....
@vutuanphong bác chụp bị rung rồi, iso chắc hơi thấp
Mua iphone chụp ngon hơn :rolleyes:
[​IMG]Sunwah tower by Nam Anh, trên Flickr
D7000 chụp hay bị out nét vậy hả bác :p
@***NamAnh*** Bác lại troll em r. Mà e cũng k thk táo cơ...=]]
Làm sao biết bị out nét nhỉ?
@minhtrinh08 Zoom lên bạn
1ink
TÍCH CỰC
8 năm
Nếu ko có nhiều tiền để mua lens thì nên chọn nikon. Lens tầm chục củ trở lại thì nikon nhiều lens ngon hơn. Về body thì 2 con kia ngang ngang nhau. Qua mấy bài review thì thấy con D7000 body bền hơn, còn con 60D quay phim tốt hơn.
@1ink Cảm ơn bác
mình đang xài d7000 và bạn mình xài 60D. đánh giá cơ bản d7000 hơn nhiều điểm lấy nét, nhưng nhìu quá thành ra bấm lâu, mình toàn chỉnh xuống 11 điểm cho nhanh. body d7000 làm bằng kim loại, chống mưa bụi nhẹ, nặng hơn, nhưng bạn ra mồ hôi tay nhiều thì mất kẽ sẽ xuất hiện muối trắng, thêm cái nữa khi đeo trên người nhiều phần cọ vào bụng sẽ tróc sơn lòi kim loại ra, máy mình 7k shot mà đã tróc rồi 😁 do mang trên cổ leo núi miết. sensor d7k cảm quan đánh giá tốt hơn. phơi 10s k ra hot deal nào, d60 shot 8k phơi 10s ra 5-6 điểm ( cái này do test 2 máy chơi, anh em đừng chém em tội nghiệp). khử noise iso cao d7k hơn, nhưng nếu chụp RAW cái này không quan trọng. d7k không có màn hình xoay lật. d7k mpx nhỏ hơn (16<18), d7k lô đầu bị front back focus. mình nãy giờ nêu điểm yếu d7000 rồi đó 😃. nước ngoài dánh giá d7k hơn, ở VN d7k giá rẻ hơn chắc do dân ta chuộng xài canon hơn. về lens thì giá lens nikon cao hơn canon xíu xíu (lens AFS mới)
klq: đang xài d7k và 18-105 + 50 f1.8D. em có nên đổi 2 lens trên qua sigma 17-50 hay tamron 17-50 VC không nhỉ. đi nhìu thay lens nhìu sợ bụi, qua mới lau bụi sensor làm trầy cái filter lowpass 2 chấm như 2 đầu cây kim rồi 😔
@trandat1996 Cảm ơn bác. Em quất D7100 luôn...haha

Em cũng tính mua 2 len sig 17-50 với 50 f1.8D
@richike cá nhân đã trải nghiệm 7k1. hơn kha khá nhưng với nhu cầu cơ bản 7k củng dư dã rồi, 7k1 hình như chuyển sang vỏ nhựa rồi, đỡ bị tình trạng xài thời gian sơn trên nhựa với sơn trên kim loại nó lệch màu nhau 😁. mà giá 7k1 mới là mua đc d700 cũ đó 😃
hồi đó em cầm qua con d7000 mà thấy nhiều nút quá, rối lung tung lên mò mẫm, cái phím điều hướng thì làm có tí xíu bấm không hết ngón tay cũng khó chịu, cấn cấn chỗ mấy cái móng tay. Thiết kế đơn giản như bọn nex, canon ít nút tưởng là thao tác lâu chứ vô menu, xoay mấy cái bánh xe cũng phê, thao tác nhanh hơn 😆))))
@bạn nhật Nikon mấy con đềublàm vậy mà, xài riết là quen à bạn 😃. Với d7000 mình có thể thay đổi full tất tần tật thông số mà chả cần vào menu 😁
authien9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
gần nhà em có bác cũng cao tuổi tầm trên 50 mà bác ấy sài cái máy mua khoảng 8 năm mà bác ấy hay ra công viên chụp mấy con sóc trên cây nhìn đẹp mê hồn.
e nghỉ chụp ảnh thì ko quan trọng quá đến thiết bị quá. xác định dc nhu cầu mua cho hợp lý là ok rồi. quang trọng chọn dc vị trí r cách lấy sáng... cho hợp lý là đẹp r.
e chả biết gì về máy ảnh chỉ là trc h hay chụp ảnh = điện thoại thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019