Tư vấn mua iPad: iPad Pro, iPad Air, iPad mini hay chỉ là iPad?

Duy Luân
18/3/2019 15:28Phản hồi: 302
Tư vấn mua iPad: iPad Pro, iPad Air, iPad mini hay chỉ là iPad?
Chia sẻ với anh em một số tình huống sử dụng của từng loại iPad cũng như các nhu cầu khác nhau về giá, hiệu năng và màn hình. Anh em có câu hỏi nào hoặc cần tư vấn thêm thì hãy comment vào bài nhé.

iPad Pro

Đây là dòng iPad đẹp nhất và mắc nhất hiện nay của Apple. Cái ấn tượng nhất của iPad Pro đó là thiết kế viền mỏng cực kì sexy, đẹp hơn bất kì chiếc tablet nào khác trên thị trường. Máy cũng mỏng hơn đáng kể so với những chiếc iPad được liệt kê trong bài này, độ mỏng và bạn cầm vào là cảm thấy tê tê và sướng. Thêm nữa là dù cạnh nhìn có vẻ vuông nhưng sử dụng lâu sẽ không bị đau tay do Apple cẩn thận vuốt lại các mép tiếp xúc với lòng bàn tay của bạn rồi.

iPad Pro hiện có 2 kích thước là 11" và 12,9". Kích thước 11" sẽ phù hợp cho đa số nhu cầu hơn, iPad 12,9" hơn to, cầm mỏi tay hơn và mang đi lại cũng khó khăn một. Mình thì thích màn hình thật to để trải nghiệm nội dung nhiều nhất có thể nên đang xài con iPad Pro 12.9".

iPad Pro còn có một điểm nổi bật nữa mà tất cả các dòng khác không có: nhận diện gương mặt. Tốc độ hoạt động của tính năng Face ID trên iPad Pro nhanh như iPhone, và nó cũng có thể nhận diện bất kể bạn đang cầm máy ngang hay dọc nên rất tiện khi sử dụng. So với cảm biến vân tay trên iPad Air, iPad mini thì Face ID ở một đẳng cấp khác của sự tiện lợi.

Tất nhiên, iPad Pro mắc tiền, thậm chí là rất đắt. Giá khởi điểm cho iPad Pro 11" bản 64GB Wi-Fi dao động từ 20 đến 21 triệu đồng tùy chỗ bán. Mức này còn đắt hơn nhiều chiếc laptop và cũng cao hơn đáng kể so với các dòng iPad mà Apple đang kinh doanh. Nhưng bù lại bạn có được trải nghiệm tốt nhất từ Apple.

Lưu ý: nếu bạn đang dùng Apple Pencil 1, bạn không thể sạc được nó bằng iPad Pro mới do iPad Pro dùng cổng USB-C trong khi Apple Pencil 1 dùng cổng Lightning. Bạn phải mua bút Pencil 2 để xài.

Nên mua khi:
  • Bạn thích một cái máy thật đẹp, thật sexy, thật mạnh mẽ
  • Cần sự tiện lợi của Face ID, không cần quan tâm đến việc unlock máy gì cả
  • Trải nghiệm màn hình rộng, nội dung nhiều
  • Thích máy nhẹ và mỏng
  • Bạn cần chỉnh sửa ảnh, chỉnh sửa video nhiều, hoặc thích xem ảnh, xem video chất lượng cao
  • Bạn cần làm các việc nặng như thiết kế đồ họa, hiển thị mô hình 3D, chạy các mô phỏng trong app...
  • Bạn có đủ tiền 😁

iPad Air

Sau một thời gian dài thì dòng iPad Air cũng đã được Apple làm mới với cấu hình gần bằng iPad Pro 2018, nó dùng con chip Apple A12 Bionic của iPhone XS và màn hình đương nhiên cũng là Retina. Về cơ bản, chiếc iPad Air 2019 này thực chất là iPad Pro 10" ngày xưa đổi tên và nâng cấp cấu hình thôi chứ không có gì mới về thiết kế. Nói như vậy nhưng máy vẫn có viền khá mỏng, giữ lại đầy đủ cảm biến vân tay cho đến jack tai nghe.

iPad Air 2019 về Việt Nam sẽ có giá khoảng 9-10 triệu đồng cho cấu hình thấp nhất. Mức này phù hợp và dễ tiếp cận hơn với đa số anh em có nhu cầu với tablet, vả lại không phải ai cũng thích chi thật nhiều tiền cho iPad ngay cả khi bạn có khả năng làm điều đó.

iPad Air 2019 hỗ trợ bút Apple Pencil 1.

Quảng cáo

Nên mua khi:
  • Bạn thích máy đẹp, nhẹ nhưng không muốn chi quá nhiều tiền
  • Bạn là sinh viên cần ghi chép lại bài học của mình, song vẫn có một máy đủ đẹp, đủ nhẹ để giải trí hay đi học, đi làm
  • Bạn cần dùng bút để vẽ, để ghi chú trong một mức giá dễ thở
  • Bạn chấp nhận hai viền trên dưới hơi dày một chút
iPad

Dòng iPad thường này có giá rất rẻ, chỉ từ 329$ cho bản thấp nhất, ở Việt Nam bạn có thể tìm mua iPad 2018 với giá khoảng 7 đến 9 triệu đồng. Nếu bạn không tìm mua được dòng iPad 2018 thì mua con 2017 vẫn còn ngon lắm đấy.

Nhược điểm của iPad thường đó là màn hình chỉ 9,7", nhỏ hơn so với iPad Air và iPad Pro, nhưng vẫn đủ dùng cho các nhu cầu đi học, đi làm, đọc tài liệu và giải trí. Con chip Apple A10 trong iPad thường tuy cũ nhưng vẫn cho hiệu năng tốt, nó vẫn sẽ chạy mượt và bạn không phải lo về chuyện chậm chạp gì đâu.

Con iPad thường dùng cảm biến vân tay làm giải pháp xác thực danh tính, không có nhận diện gương mặt.

Nên mua khi:
  • Bạn muốn đọc sách, đọc báo, tài liệu đơn giản, hoặc xách đi học xem slide
  • Bạn chấp nhận viền máy hơi dày
  • Bạn muốn ghi chú, vẽ vời do iPad vẫn hỗ trợ bút Apple Pencil 1
  • Không có nhu cầu quá cao về game hay các ứng dụng nặng về đồ họa, chỉnh sửa video, biên tập model...
iPad Mini

Quảng cáo

Con này thì rõ nhu cầu quá rồi:
  • Nó dành cho anh em thích một cái tablet cực kì nhỏ gọn, có thể bỏ vào túi đeo chéo dễ dàng và đem đi cà phê đọc sách, đọc báo
  • Phù hợp để làm máy đọc sách
  • Có thể dùng để chơi game cũng ngon, do màn hình không quá to nên dễ cầm hơn
  • Về cấu hình thì iPad Mini 2019 ngang với iPad Air 2019, chỉ khác là màn hình bé hơn thôi
  • Vẫn hỗ trợ bút Apple Pencil 1, tuy nhiên màn hình nhỏ thì ghi chép hay vẽ sẽ hơi khó khăn hơn tí
  • Không phù hợp nếu bạn cần xem slide, trình chiếu cho đối tác, đi họp ghi chép hay vẽ mindmap...
Giá khởi điểm cho iPad Mini sẽ là 400$ cho bản cấu hình thấp nhất, khi về Việt Nam sẽ vào khoảng 9-10 triệu đồng.

302 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá mini2019 ngang giá air2019 sao ta. Khó chọn 1 trong 2 con này quá
@thuy lieng Nó ko chênh quá nhiều đâu bạn, Mini 4 giờ mua phí quá, lên Mini 5 chứ 😁
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hoàng Gia Lâm yên tâm là mini5 về là mini4 giá tụt quần ngay. con mini4 giữ giá lâu vì cái sự mini của nó, chứ với cái cấu hình từ đời tống đấy mà giờ vẫn 6 7tr thì quá là overprice
@bmd_duc Đang xài mini4, cũng mấy năm vẫn thấy nó nuột 😁
Tiền bắt đầu từ đâu ?! ...
kmsv
Trứng
5 năm
@Micron B @Micron B Tôi ko như bác, tôi nghèo từ trứng nghèo ra tới giờ vẫn nghèo, theo như lời bác nói thì chúng tôi bất tài ko mua nổi ipad? Cuộc sống từ nghèo khó mà ........ mua được ipad để khoe như bác thì cũng thành công lắm đấy ạ. Chúc mừng bác.
Micron B
TÍCH CỰC
5 năm
@kmsv Nếu bạn ủng hộ cái câu còm ở trên hoặc có ý nghĩ bạc nhược đó thì đúng tôi nói bạn đó. Còn bạn không có thì không tôi không hề nói bạn. Bạn không cần dùng từ “chúng tôi” làm gì, đầy người khó khăn nhưng không có ý nghĩ đó đâu. Và bạn cũng không cần cạnh khoé tôi đâu, tôi đang dùng con Ipad mini 2 cùi bắp thôi, tôi dám khoe vì tôi có thể mua được nhiều thứ khác ngoài Ipad, chứ chỉ mua được Ipad thì tôi chả dám khoe đâu, ngại lắm 😆)))
Neko 69
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Micron B M nhạt vkl cút cút ra chỗ khác chứ t sợ m lắm rồi
@Micron B vcc thu nhập tháng vừa rồi của mình mua được 5 cái ipad 11 inch đấy mà vẫn phải bán thận bạn ạ. huhu
abcde_123
TÍCH CỰC
5 năm
Tuỳ nhu cầu thôi. iPad bây giờ cái nào cũng khá hoàn hảo cho nhu cầu dùng hàng ngày rồi
abcde_123
TÍCH CỰC
5 năm
@hnyuk49 Mình dùng mini 2 từ 2014 đến 2017 bị sọc màn hình nên đổi sang 2017 đến bây h vẫn quá ngon
hoangvuong
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoàng Gia Lâm Nhà mình có con ipad mini 2 còn xài được bt chỉ hơi châm thôi hihi
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangvuong chơi game thì lag chứ bt web phim sách app thì ok mà
hoangvuong
TÍCH CỰC
5 năm
@hnyuk49 Ko bạn. Tac vụ bt cũng bắt đầu rồi.
giờ muốn đặt mua ipad mini 2019 thì đặt ở đâu đây các bạn
@longbc Chả mấy chút mà hàng nó về, đừng nóng bạn ơi
Đúng bài em đang cần quan tâm.
Một tháng trước còn hóng iPad Mini 5 sẽ xài USB-C để sạc pin nhanh hơn = củ sạc Macbook. Ai ngờ vẫn xài Lightning.
Theo các bác iPad Pro 11" sử dụng 4 ngón tay để điều khiển trên màn hình chơi game hành động có bất tiện ko?
@toivaem986 Vậy học chơi 3 4 ngón đi bác :v nếu làm được sẽ thấy nó rất tiện luôn
KD-Wang
TÍCH CỰC
5 năm
@Nick SAM Mới đầu hơi bất tiện vì nó nặng, cầm chơi lâu thì mỏi, nhưng theo mình để chơi game con sướng nhất vẫn là mini, đang chờ hàng về để đổi.
@KD-Wang iPad mini nhẹ hơn cỡ 100g
KD-Wang
TÍCH CỰC
5 năm
@Nick SAM 468g vs 300g nó khác nhau nhiềh đó b, nhất là kích thước to tay phải với nhiều, khi ngồi sẽ đỡ mỏi nhưng chẳng hạn bạn nằm ngửa trên giường để chơi, bắn = 4 ngón còn 6 ngón còn lại để tì đỡ ipad 11" thì khá mỏi và rất dễ tuột, mình đã chơi qua mini4, ipad 2018, pro 11" nên mình hiểu.
Fan mini
Giá mà em mini làm mỏng viền như dòng pro.
@totoro83 Pro và mini hướng tới 2 nhóm phân khúc khác hẳn nhau mà bác.
Apple lại chơi bài ỉm đi để hút máu nốt năm nay
@batmanletruc Nó mỏng viền là cảm chứng loạn xạ lên cho coi, tính cả rồi
hidronak
TÍCH CỰC
5 năm
@batmanletruc Nếu nó mỏng viền như pro thì giá của nó sẽ thấp hơn dòng pro $100 chứ kf rẻ hơn air $100 đâu.

Ngoài ra còn bị cạnh tranh trực tiếp với dòng iphone màn hình lớn nữa.

Apple tính cả rồi
Neko 69
ĐẠI BÀNG
5 năm
@songoku_1206 Mini mà viền mỏng nữa thì xác định không ai mua ... Mấy dân chơi game hoặc cầm ipad xem phim thì rất thích viền như mấy con cũ nhá
Vẫn dùng ipad gen 6, chạy phà phà
@carddienthoai.com Gen 6 thì xác định ít nhất 3 - 4 năm nữa rồi mới đổi
Hiện tại làm e pro 10,5 là hợp lý nhất khi mua ipad. còn để ngon nhất thì đương nhiên 2 e pro 11inch và 12,9 là hàng khủng về hiệu năng
kytero
ĐẠI BÀNG
5 năm
@conchott Thực ra mình cũng đang phân vân giữa air 2019 (cpu tốt hơn) và pro 10.5 (cam tốt hơn), vì trước đây mình dùng pro 10.5 rồi bị mất nên giờ đang dùng tạm pro 9.7 và muốn mua lại. Nhu cầu mình kg cần cam trên iapd lắm, nhưng dù sao nó cũng là dòng pro nên nghĩ nó hoàn thiện cao hơn.
htran282
TÍCH CỰC
5 năm
IPad New 2018, giá tiền vừa phải, màn hình đủ để đọc sách, nhất là sách PDF.
totoro83
ĐẠI BÀNG
5 năm
Air 2019 ít nhất cũng 11-12tr chứ ta ?? 499$ lận mà
@totoro83 Đúng vậy nhưng về vn xách tay cũng hơn giá của bạn ít nhất 1tr rồi chứ chưa bàn đến chính hãng.
XBlue
CAO CẤP
5 năm
Cố tình để ưu điểm tràn viền duy nhất trên dòng cao nhất để bán chạy tất cả phiên bản, asshole apple
@XBlue Vì để bán được iPad Pro chứ sao ahihi
nangcao072
ĐẠI BÀNG
5 năm
@XBlue chắc dân làm công ăn lương nên ko biết đuọc cách làm của dân kinh doanh
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@XBlue điều mong chờ của mọi fan, nhưng chắc chắn nó ra thì pro 11in bán cho ma
XBlue
CAO CẤP
5 năm
@nangcao072 😁
thuanvodoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đứa nào mang ipad đi học mà hiệu quả t chết liền! 😁
thuanvodoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phucnguyen893 Ở Tớ học IT nếu có code vs setup môi trường là dự án thì ipad phế vật rồi! Còn ghi chép vs sline in ra memo dễ dàng hơn nhiều! Lại tập trung nữa. Mail thì điện thoại! Tính ra set hoàn hảo nhất là em mac nhẹ nhàng và đầy đủ nhất! Chứ ipad có vất ở nhà chứ mang tới trường dở dở ương ương thế nào ý 😁 còn chưa nói tới dùng tay chọt chọt trên cái màn hình lâu mệt vãi ra! Bao giờ có hỗ trợ chuột thì nhàn hơn!
@thuanvodoi Nó có phụ tùng kèm theo mà bạn, keyboard bluetooth đồ, nhưng dân Dev mang laptop ko à, còn ngành khác đem ipad là gọn nhẹ
@thuanvodoi 😃 không biết bạn sao, chứ từ lúc mình mang ipad đi học điểm mình cao hẳn lên
Neko 69
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thuanvodoi Tui mà dắt bác đến trường tui chắc nó đem bác chết
Đừng mua, mua hối hận, sẽ không bao giờ xài tới, hoặc là Laptop hoặc là điện thoại mà thôi.
@tichchu2203 Ngày nào tôi cũng xài, thiếu nó thấy cực muốn chết. Bạn không dùng không có nghĩa là người khác không dùng
hoangvuong
TÍCH CỰC
5 năm
@tichchu2203 Mình ngày nào cũng xài nhiểu lúc xử lý công việc đơn giản mình cũng xử lý bằng ipad còn phức tạp quá thì pc thôi.
@tichchu2203 Thế mà tui mua về toàn xài nó đây, gần như ko dùng laptop nữa
hero1105
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tichchu2203 Tôi xài 2 đời ipad rồi đấy, chưa bao giờ có khái niệm hối hận đâu bạn 😁 tôi dùng ipad còn nhiều hơn lap
quyit84
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu có ip 7 plus or 8 plus or xs max thì mua ipad mini làm gì ?
@quyit84 Bạn nghĩ màn hình 6.5 của iphone nhỏ hơn màn hình 7.9 của ipad mini có 1 tí thôi hả 😁
@quyit84 Sai rồi bạn nhé, diện tích hiển thị của con Mini thôi nó đã nhiều hơn con Xs Max rồi, nói chi mấy con Air 10.5” hay dòng Pro 😁
@Pinochio Pinochio Nhỏ hơn có 1.4 inch chứ mấy :”>
@quyit84 Còn ko có con plus thì mua con này được chứ?
conga_91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có nên đổi từ Ipad mini 4 128gb celllular lên iPad 2019 không các bác.
Chẳng có Khu cầu chơi game. Chỉ xem phim vs đọc tài liệu.
Còn bảo hành chính hãng nửa năm nữa. Hik
@conga_91 Chơi tiep ipad thêm . Để ra ipad 2022 rồi mua luôn con new : chạy nhanh , nhiều chức năng hay ho mới .
@conga_91 Nên nhé bạn còn nếu bạn thấy máy bạn vẫn đáp ứng được như cầu của bản thân , ko giật lag thì cứ dùng tiếp thôi.
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@conga_91 còn phải xem ios bao nhiêu. nhưng nói chung với nhu cầu của bác thì lên làm gì cho nó phí tiền
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
5 năm
@conga_91 nhu cầu bác mini2 vẫn còn dc chứ đừng nói mini4 như của bác
BLHT1111
TÍCH CỰC
5 năm
Đang xài con ipad air........cũ
Phú1991
TÍCH CỰC
5 năm
@BLHT1111 Vẫn xài mini 1 đây bạn