Tư vấn mua xe: hơn 100km/ngày, ăn chắc mặc bền

hatova
7/11/2015 16:27Phản hồi: 543
Tư vấn mua xe: hơn 100km/ngày, ăn chắc mặc bền
Nhờ các bác tư vấn dùm mình xe số nào giá hợp lý, "ăn chắc mặc bền" vì mỗi ngày mình chạy hơn 100km. Xem sơ qua thì mình thấy Honda Blade giá khá ổn, Xe Tinh Tế từng thử xăng cũng được 56km/1 lít.

Câu hỏi là có nên mua xe có công nghệ điện tử để tiết kiệm xăng hơn? Nếu cố lắm thì Honda Wave RSX FI và Yamaha Sirius FI cũng nằm trong tầm với. Honda Future thì giá cao so với khả năng của mình.
543 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm con RSX Fi đi bác,đúng chất ăn chắc mặc bền đấy
@Hưng Xì Bo bác biết FI của xe số ntn k mà kêu bền =)) em đi fu FI đây , được hơn 1 năm hỏng bộ FI đi tốn xăng hơn cả SH , cứ yếu ác quy 1 cái là không bơm xăng được , vào hãng thay đòi 3tr 😆) bán vội 😃)
@facebook001 ồ vkllll
lại còn thế nữa,thế thì em cũng hãi thật 😁
chạy exciter cổ vẫn 2lit/100km bt :D
@satthumuhn cứ thử r biết =))) vào nghe báo quả giá 3tr thôi về lên chùa hà thanh lí mua con wave 110 😆) giờ 1 vạn rồi , máy ì như xe 50 =)))))) hết niềm tin vào xe số 😃))
yuki250893
ĐẠI BÀNG
8 năm
nghe các bác trên tinhte bảo h mua nên mua suzuki do nội địa hóa ít nên bền hơn
mình nghĩ bạn nên xem qua viva fi
hatova
ĐẠI BÀNG
8 năm
@yuki250893 Mình ở tỉnh, đại lý suzuki xa lắm, phụ tùng, sửa chữa này kia...
@hatova Ủa viva dễ hư lắm sao bạn hihi
@hatova Suzuki nếu chỉ đi bình thường, không độ điếc gì hết thì đi trong vòng 10 năm bảo đảm không hư hại gì tới máy. Khi đó bạn đã có tiền khá hơn mua con khác rồi lo gì.
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hatova Mua suzuki viva fi đi bác không sợ bệnh vặt ăn xăng ít. Mua honda về sửa vặt còn chết nữa
100km/ngày chỉ có pkl là hợp nhất.máy pkl trâu và bền.đi lại nhanh.pkl hơn pkn ở tất cả mọi mặt.ăn chắc mặc bền là đây.pkn đi 100km/ngày chóng rã máy lắm.
@nơi đảo xa
tranmhoa112
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nơi đảo xa Ông làm biếng đọc hay thật sự ông ko biết đọc người ta viết gì, tào lao.
vulehai120
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hatova m cũng kỹ sư nn như bạn đấy. ngày 100 cây, lúc đầu đi future neo sau đổi sang exciter 135 thấy đi thích hơn mà cũng chả tốn xăng, đi đường trường còn chưa đến 2l, thích con nào thì mua thôi. ngoài xe ga ra thì xe số còn lại tiền nào của ấy thôi
@nơi đảo xa Ngta đã k thích rùi còn cố phân trần.bác nghĩ ngta có điều kiện bỏ ra trăm triệu mua chiếc pkl để đy làm àk.mà cũng phù hợp với từng công việc thui chứ
huydaika13
TÍCH CỰC
8 năm
bạn nên mua xe nào rẽ nhất ấy, hoặc tính kinh tế thì mua xe tiết kiệm xăng nhất. rẽ nhất mình nghĩ là xe wave, tiết kiệm xăng nhất có lẻ là suzuki viva fi . nếu k mua đc xe suzuki thì có thể mua mấy chiêc Fi của honda hoặc yamaha trong cùng tầm giá.
ngày đi 100km chắc k có xe nào chịu nổi
anhtuan1_ars
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huydaika13 dạ, em hằng ngày vẫn cày cuốc cùng con wave s 2012. Vẫn cứ ngày khoảng trăm 3 km mà vẫn chưa thấy nó chịu hỏng cho ạ 😃
Luffy132
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huydaika13 Bạn nói đúng đấy mình mua m viva 2 năm nay rồi máy khỏe bền chạy hơn 2 vạn rồi xăng thì hao từ 70-80km/lít
thú thật ăn chắc mặc bền bác nên chọn con sirus đời bình xăng con chế hòa khí ấy. Mấy chiếc sirus máy đều rất tốt và mạnh + khi xuống máy làm lại máy cũng dễ + khá rẻ. Còn FI hay không FI cũng thế tầm 100km 1 ngày thì có FI chỉ là đỡ hao xăng hơn thôi. Chạy tầm 1 năm hao xăng tầm 1tr so với không FI là cùng
Kingston1GB
ĐẠI BÀNG
8 năm
@taophathien1993 Tôi cũng đồng ý với bạn, sirius hòa khí đi. Nếu bạn chọn Fi nó chỉ lợi xăng phần nào thôi đó là lúc mới mua nha, chứ bạn đi lâu mà không bảo trì Fi thì cũng như hòa khí có khi nó hao hơn nữa chứ.
@taophathien1993 Ý bác là mỗi tháng tiết kiệm 100k tiền xăng hã, mỗi tháng mình nghĩ bác đi chỉ hết tầm 150-200k tiền xăng thôi, mà tiết kiệm 100k mà ít ah =.=
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
@taophathien1993 Tôi có 1 chiếc rc đây.phải nói là trâu bò luôn.nhưng xăng thì 40km/l
Vậy gần nhà bác đại lý honda hay đại lý yamaha gần hơn thì mua xe của đại lý đó :p
thachthuv
ĐẠI BÀNG
8 năm
axelo côn tự đông, đi đường trường đúng bài
@thachthuv Em đi quen, thấy chạy côn tay chủ động hơn mà bác ?
suzukirevo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đi nhiều mua suzuki hay yamaha mà đi. Đi kiểu đó máy honda yếu chịu không nổi đâu. Không tin cứ thử.đừng mua suzuki viva, nhẹ lắm, đi xa ko ngon. Được thì mua axelo, xe mình 37,000 km rồi. Mới thay lốp sau. Lốp trước mới mòn tới, nhông sên dĩa mới thay bộ đầu tiên. sắp làm bộ thứ 2. Ngoài ra đổ xăng thay nhớt, lo gì phụ tùng. Đỡ tiền hơn thì mua revo cho đi cày cũng ngon.ko thì mua sirius của ya.xe lướt, đi rất ngon. ĐƯNG BAO GIỜ mua mấy con wave, chạy ì ì kém lắm. Mua thì mua future, không thì thôi.
minhhai205
ĐẠI BÀNG
8 năm
@suzukirevo mua mấy con Honda mà xài để đi cày kiếm cơm thì thua rồi, đi hóng mát dạo chơi thì được, rút kinh nghiệm nhà mua 1 con Honda WaveS cho nhỏ e sau con Sirius của ông bà lão cả năm giờ như máy cày, trong khi con Sirius đi nhiều hơn mà máy còn êm ru
PS: e có con Sirius đời thứ 3 (2006-2009 gì đó), e đi làm ở sg, đi phượt, về quê suốt, tới giờ máy vẫn ngon, trong khi xe Honda Wave Alpha thằng bạn mua sau cả năm, đi chỉ trong nội tỉnh giờ vào viện dưỡng lão luôn rồi, chạy thì giật cục, đường trường thì cứ ì ì. Mấy tháng xăng giảm xuống hơn 17k/lít, e đổ 30k xăng, chạy từ cây xăng ngay vòng xoay Lê Đại Hành về tới nhà ở Tòa Thánh Tây Ninh vẫn còn dư tí xăng 😃
Binpro1001
ĐẠI BÀNG
8 năm
@suzukirevo E đi con Wave RSX đời mới đây..không FI..máy và độ mát cũng như êm ăn đứt sirius. Trước e chạy Si mà bị mất nên mua honda...bác chạy si 100 cây thì máy nóng và ì...chả hiểu sao bác phán Wave vậy. E mua nó mới 11 tháng mà cày 21000 km rồi nhé. Đang rất hài lòng vs e Wave
boyduongo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@suzukirevo Đồng ý với bạn, mình thấy Honda ra dòng xe nào cũng chỉ được loạt đầu, loạt ra sau luôn luôn kém chất lượng hơn rất nhiều, từ dòng Future, Airblade và giờ đến PCX đời sau này máy gằn, yếu và nhanh tã kinh khủng, mình dùng Nouvo LX hàng ngày đi làm khoảng 70km 4 năm không tốn xăng hơn Airblade nhưng mang lại cảm giác lái đầm, an toàn hơn nhiều, máy chạy rất êm.
nhanaptx
ĐẠI BÀNG
8 năm
@suzukirevo minh mới mua con Xbike củ, nay quất chuyến 300km 2 ng... thấy cũng đc.. ko thấy nó muốn mệt như hồi chạy con wave..
viethp91
ĐẠI BÀNG
8 năm
nếu mà ăn chắc mặc bền thỳ pair xét đến: giá xe, mức tiêu thụ xăng, độ bền của phụ tùng, chi phí sửa chữa và giá trị còn lại của chiếc xe khi mình bán lại nữa
hatova
ĐẠI BÀNG
8 năm
@viethp91 Tầm giá 20tr.
Độ bền phụ tùng thì ai cũng nói suzuki là nhất.
Tiêu thụ xăng thì thấy hãng nào cũng như nhau chênh lệch ko nhiều.
Chi phí sửa chữa thì chế hòa khí ăn chắc mặc bền hơn fi nhỉ.
suzukirevo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@viethp91 Thử đi ngày 100km đi. Đi sirius, revo,future và axelo,xbike,jupiter ngon hơn tất cả xe wave. Vậy tại sao phải mua wave khi giá tiền bằng sirius. Nếu muốn bán lại đc giá thì mua về trùm mền.chứ chạy ngày 100 km vẫn xuống giá ầm ầm
vatlitre
TÍCH CỰC
8 năm
@suzukirevo Đào chút
Đi 100km/h ko nên đi ya. Máy nó bốc. Tháng thay nhông xích 1 lần.
Cứ honda mà dã
@viethp91 Bác ko chỉ ăn chắc mặc bền mà còn tính nẻ zõ nữa 😃:p phục bác luôn 😃
suzuki100602
ĐẠI BÀNG
8 năm
@suzukirevo Đi 1 ngày 100 km, xài 2 năm vẫn mong bán lại có giá.

Bao giờ người Việt hết Nông Dân đây trời
đi xa vậy nếu có đk mua su en 150 là hợp lý nhất phong cách người lớn đi xa êm bền đậm chất man
sisrut no f1, bền kinh xe mới 3 năm mà cày 1vong+ 15k km vẫn tốt.
@trankhacchan Vai that ngày chạy hơn 100 km nữa
Xin chào chủ thớt cùng toàn thể ae t_t
Tiêu chí .ăn chắc mặc bền tiết kiệm xăng. 1ngày chạy<>100km
Dưới 20tr chỉ có wave@ là đáp ứng tiêu chí
Trên 20dưới 30 thì rất nhiều lựa chọn.
Thik con nào chơi con đó
các thương hiệu xe nổi tiếng ,với dòng xe phổ thông thì tương đương nhau ak( thằng9 thằng10)
xe có bền hay ko. Còn túy cách chay và bảo dưỡng xe nữa.
1ngày chạy <>100km . Đặc biệt chú ý nhớt và lốp xe.( lốp có xăm lên xài loại 8lớp, đúng size)
suzukirevo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cafê cóc Wave @ đi ngày 100 km dở lắm. Ko bằng sirius và revo đâu. Máy yếu,xào,ko trâu bò bằng đâu. Tầm đó mua sirius phanh cơ hay revo đi sướng hơn. Trên nữa thì future,jupiter, axelo quá ổn. Xe nào cũng ngon cả. Đừng dại mua mấy chiếc wave rsx,hay sirius phanh đĩa bánh mâm gì đó.24 chai mà cảm giác nửa nạc nửa mỡ.giá tiền không tương xứng với giá trị. Thêm 3 chai sút future thường, axelo ngon hơn nhiều
@suzukirevo
@sói yêu cừu Bạn nên mua xe Dream lùn thái lan.giá 7m.về làm lại toàn bộ hơi côn nhông mạnh quang.xích thái lan.lốp yokohama.3m toàn bộ.bạn đi 10 năm bán lại dc 7m.ngày 200km vô tư.xe chạy cân bằng êm dịu.
mrkaokuong
TÍCH CỰC
8 năm
trên này không biết có ai chạy được trên trăm ngàn km 1 chiếc xe chưa mà tư vấn bền với không nhỉ . mà bác chủ chạy nhiều vậy thì fi là lựa chọn hàng đầu , phụ tùng dễ kiếm ,xe dễ sửa thì wave fi là ứng viên số 1 ,si fi là số 2 tuyệt đối đừng mua su .
shiren
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrkaokuong xe em 160k rồi đây ạ. wave 2004😁
thanhlv
TÍCH CỰC
8 năm
@mrkaokuong Bác qua e cho xem con Ju của e có 10 vạn thôi. Với thag bạn e con Wave S đời đầu phải quay lại đồng hồ rồi ạ. Thế mà xe nó làm lại hơi,của e yếu tý nhưng vẫn ngon lắm. Nói chung tiền nào của nấy. Với của bền tại người ạ. Với bác chủ ngày chạy 100km thì bác xem xét cv khác ạ trừ khi lương cao. Chứ ko xe chưa bảo dưỡng mà người đã bảo dưỡng vài lần
H không biết Sao chứ lúc đố máy của sirut đó với ju là 1 mà , xe cày mà bạn, gần nhà hai vơh chồng công nhân thaay the Mua 1. Lúc 2 chiếc trả góp mới ghê nè
dungbv2
ĐẠI BÀNG
8 năm
theo kinh ngiệm em đang đi wave@ thì bác không nên mua wave,bác đi vài tháng nó rung cho lại thấp khớp thì khổ
Vote cho viva axelo xbike hoặc future nhes.
Với điều kiện đi lại như vậy thì nên chọn Exciter 135 tương đối phù hợp.Ex chạy đường dài tương đối ổn,xăng cộ thì tiết kiệm khỏi phải bàn.Tôi đi trong nội Thành SàiGon thì kiểu gì cũng hơn 57km/1L.Xa lộ đường trường thì kiểu gì cũng 62Km/1L .Xe đi tốt hay không là do mình bảo dưỡng và yêu nó như thế nào thôi và xe mình mình đi kỹ thì khỏi phải lo chuyện hư hao hỏng hóc( đừng đi phá thì khỏi phải bàn).Xe này đi đầm.Nếu đi hàng ngày dài vậy thì nhớt dưới 150k cứ chạy chừng 1000km thay nhớt thì máy ngon khỏi phải bàn.Dòng này có két làm mát nên ngon hơn mấy dòng Fi và xe số khi chạy đường dài.Bạn cứ tham khảo mọi người coi phải vậy ko ?

Chiếc này tính ra Ngon,Bổ,Rẻ khỏi phải bàn.Xe mới kiếm chắc giờ hem có nếu có thì giá cũng trên 50T.Nếu mua cũ thì biết ai coi xe dẫn tới xem xe ok được thì sút về trải nghiệm là ok.Xe cũ ngon chắc tầm từ 32-->38 tùy xe
@nguyenkhachuong Cái ông lòi này không biết bị gì, ông biết phép nói quá không. Người ta nói vậy để đề cao cái sự chăm xe đó ông nọi, Hay ông không biết nghĩ sâu ra nghĩa bóng toàn biết nhìn nghĩa đen, làm lính quen rồi hạ.
@nguyenkhachuong Nhà ông anh 2 nhà mấy tỉ cơ á, ông anh đang chạy xe ô tô gì thế, anh em mình cà phê giao lưu chơi.
hidronak
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenkhachuong Tôi thấy chú em mới là trẻ trâu đấy. Bác kia tả thế để mọi người hiểu là bác kia chăm xe cỡ nào, còn bác thì đi bắt bẻ từng chữ rồi chê bai ngta. 1 người có não bình thường cũng đủ hiểu nếu dàn áo đã chăm chút đến vậy thì máy móc, xăng nhớt chừa thế quái nào được
@binbin1989 Xe chạy 2 năm mà chạy như thế nào? Nói thẳng chứ exciter mà nói chạy 2 năm mà máy kêu thì không tin nổi. Trừ khi chỉ biết chạy, biết độ mà chả biết bảo quản.
thachthuv
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngày 100km thì axelo phê
Nêu còn trẻ thí ex côn tự đôộng cũng phê
Còn thích honda thì future 125 cũng dc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095