[Tư vấn] Nên mua máy lọc nước RO hay Nano?

Thảo luận trong 'Cà phê tinh tế' bắt đầu bởi dtvietcare, 26/2/16. Trả lời: 703, Xem: 194435.

Chia sẻ

1. dtvietcare

dtvietcare Thành viên

Chào các bác, vợ chồng em mới chuyển qua nhà mới, tính đầu tư mua cái máy lọc nước để uống và sử dụng nấu nướng luôn cho an toàn vì thỉnh thoảng mở nước em thấy có cặn cặn. Trước ở cùng các cụ thì toàn đun nước cho cả nhà uống nên ko quan tâm tới mấy loại máy lọc này. Sớt google thì thấy có 2 dòng RO và Nano, em đọc thông tin mà rối tung tù mù, chả biết nên chọn của loại nào. Các bác tư vấn giúp em phát nhé

Chia sẻ

Lưu Di Dânthangxd94 thích nội dung này.
  2. athena34

athena34 Thành viên

Trước kia toàn uống nưới mưa nước giếng vẫn lớn khoẻ mạnh mà bây giờ cái gì cũng sợ, em ở chung cư mà không dùng máy lóc chắc sớm bị ung thư, nước siêu bẩn ==, nhà em thì dùng máy lọc Karofi . Dùng được 2 năm rồi vẫn thấy oke

Lưu Di Dân thích nội dung này.
  3. katy_kat

katy_kat Thành viên

Nước sạch là vấn đề mà ai cũng quan tâm. Máy lọc nước RO thì dùng điện, có máy bơm, có bình áp và hệ thống lọc theo công suất là 10l/h, cứ 40 lít thì bạn sẽ lấy được 10 lít nước dùng, còn mất 30 lít nước thải . Bạn có thể tham khảo một số dòng RO như: Karofi, Kangaroo, Europura... Máy lọc nước Nano thì không dùng điện, hệ thống lọc cũng hoàn toàn khác với hệ RO, không cần bình chứa, máy bơm, hệ máy này phụ thuộc vào áp lực nước, áp lực nước trên 2 mét mới sử dụng được, áp lực nước càng lớn lọc càng nhanh. Dung tích lớn nhất được khoảng 60l/h. Bạn có thể tham khảo: máy lọc nước Nano Geyser nhập từ Nga. Tuy nhiên ở Việt Nam nguồn nước đầu vào chưa thực sự sạch để có thể đáp ứng được về hiệu quả của máy lọc nước Nano cả về chi phí lẫn nguồn nước

#3 katy_kat, 26/2/16
    Sửa lần cuối: 1/3/16
  4. athena34

athena34 Thành viên

Nhà bác có cặn thì dùng dòng máy RO vừa thích hợp vừa an tòan hơn

5. LeLan_09

LeLan_09 Thành viên

Nước nhà bạn có cặn thì nên dùng máy RO nhé. RO hiện có 2 loại khá nổi là Karofi và Kangaroo. Karofi là hàng VN lắp ráp, bảo hành 24 tháng, Kangaroo bảo hành 12 tháng thôi bạn ạ. Vs cả Karofi iRO 2.0 có màn hình cảm ứng hiển thị mức độ sạch của nước (TDS – Tổng lượng chất rắn hòa tan trong nước) giúp mình chủ động kiểm soát chất lượng nước từ máy lọc bạn ạ. Những hãng khác ko có cái này nên chả biết lọc xong nước có tinh khiết thật ko, còn với iRO 2.0 của Karofi thì bác có thể kiểm tra bằng mắt thật

Lưu Di Dânlikethesun18 thích nội dung này.
  6. banvatoi03

banvatoi03 Thành viên

Phụ thuộc vào nguồn nước nhà bác để quyết định chọn dòng máy nào nhé. Nếu nước nhà bác là nước giếng khoan, hoặc nước máy nhưng nhiều cặn, hay bị vẩn đục thì dùng máy RO là an toàn nhất. Máy Nano có lỗ lọc to, nếu nguồn nước ko đảm bảo là dễ sót tạp chất, kim loại nặng, uống lâu ngày có thể gây ung thư. Với nguồn nước ở VN, theo em, bác cứ xài RO cho chắc. RO lọc ra nước tinh khiết luôn bác ạ. Tham khảo máy iRO 2.0 Karofi nhé. Máy này đúng chuẩn máy lọc nước thông minh, ngoài mấy chức năng như tự động sục rửa, tự động báo cấp nước yếu, tự động báo thay lõi thì còn có màn hình cảm ứng hiển thị độ tinh khiết của nước và tự động báo rò rỉ nước nha bác

#6 banvatoi03, 29/2/16
    Sửa lần cuối: 1/3/16
  7. emtomcoi

emtomcoi Thành viên

Em cũng đang ở chung cứ mà giờ xả nước ra đầy cặn và có màu vàng mà nhà lại có trẻ con nữa nghĩ cứ để yên như thế này thì sẽ ảnh hửởng đến sức khỏe , còn sử dụng nước đóng bình thì vừa không đảm bảo và kinh tế không cho phép, mà em cũng đang phân vân quá, thị trường thì có vô số các loại máy lọc, nhà bác nào đã sử dụng cho em lời khuyên với :)

1. banvatoi03

banvatoi03 Thành viên

banvatoi03 @emtomcoi Trường hợp nhà bạn thì dùng máy RO là tốt nhất, còn về loại thì nhà mình dùng máy iRO 2.0 Karofi , bạn có thể tham khảo xem

2. LeLan_09

LeLan_09 Thành viên

LeLan_09 @emtomcoi Trước bà chị em cũng ở chung cư mà sử dụng nước không được sạch cũng tính biện pháp đun nước dùng nhưng mà vẫn bị cặn rất nhiều rồi được tư vấn cho sử dụng máy lọc nước Karofi thì giờ cả gia đình sử dụng nước vừa an toàn lại hợp vệ sinh

1
  8. emtomcoi

emtomcoi Thành viên

Em cũng đang tìm hiểu đây ạ, nhưng nhiều loại quá, chị cùng chỗ làm thì khuyên dùng máy Kangaroo vì nó phổ thông hơn lại sử dụng đơn giản hơn rất nhiều so với Karofi

1. LeLan_09

LeLan_09 Thành viên

LeLan_09 @emtomcoi Tuy là Kangaroo là cái tên quá quen thuộc đối với người tiêu dùng Việt Nam , nhưng Karofi được người tiêu dùng nhớ đến là máy lọc nước RO thông minh duy nhất và đây cũng được xem là sự khác biệt hóa thương hiệu của hãng máy lọc nước này so với một rừng máy lọc nước RO khác trên thị trường. Hơn nữa Karofi có xuất xứ Việt Nam, dùng hàng Việt vẫn đảm bảo hơn bạn nhé

1
  9. banvatoi03

banvatoi03 Thành viên

Theo mình thấy thì về giá thành sản phẩm của Kangaroo cao hơn so với sản phẩm của Karofi, chỉ với mức giá dưới 5 triệu đồng thì máy Karofi hợp lý so với nhu cầu sử dụng của khách hàng hơn. Ngoài ra trên thị trường hiện nay thì máy lọc nước của Kangaroo đã có trường hợp hàng nhái giống 100% so với hàng thật làm cho người tiêu dùng khó lòng phát hiện ra được,với Karofi thì sự xuất hiện của hàng giả ít hơn

1. katy_kat

katy_kat Thành viên

katy_kat @banvatoi03 Thời gian trước thì có lẽ sản phẩm của Kangaroo thông dụng hơn nhưng những năm gần đây thì karofi là sản phẩm được nhiều người tin tưởng hơn, nhà em cũng dùng sản phẩm này được hơn 2 năm rồi , tiết kiệm được khá nhiều chi phí so với lúc dùng nước đóng chai hay là tự đun nước

10. diemmycake

diemmycake Thành viên

Nguồn nước nhà anh có nhiều cặn không, nếu không nhiều thì anh có thể dùng dòng Nano vì nó cho phép loại bỏ tạp chất, chất độc trong nước,vi khuẩn nhưng vẫn giữ lại các khóang chất cho cơ thể như canxi,magie,kẽm.... Còn nếu có nhiều cặn thì vẫn nên dùng dòng RO

Lưu Di Dânlikethesun18 thích nội dung này.
  11. vuabongiam

vuabongiam Dự bị

Minh thì thấy trên thị trường đang nổi của 2 hãng Kangaroo và Karofi . Nhà mình thì đang dùng của Karofi mấy năm nay , thấy đảm bảo mà cũng tốt nữa . Tùy các bác thôi :))

12. thutrongvang

thutrongvang Thành viên

Karofi là đơn vị đầu tiên có hệ thống cảm biến thông minh tự động báo khi nguồn nước yếu, cần thay lõi lọc và tự sục rửa màng RO. Để cho các bác giảm thiểu chi phí tối đa cho việc thay lõi lọc nhé vì bình thường các bác không biết lúc nào cần thay lõi lọc, có khi thay quá muộn có khi lại thay khi còn quá mới. Ngoài ra Karofi cũng tặng thêm 3 lõi lọc thay thế số 1 2 3 cho các bác khi mua mới sản phẩm vậy là các bác đã tiết kiệm được thêm 200k rồi.

13. trangxinhgai

trangxinhgai Thành viên

Em ở bên hà đông trước nguồn nước bị nhiễm bẩn một thời gian dài , chủ quan cứ nghĩ là không sao đến khi con bé nhà em bị tiêu chảy phải đi bệnh viện mới tá hỏa :( .Thế là hai vợ chồng em phải tức tốc nghiên cứu vụ máy lọc. Bây giờ thì an tâm dùng nước sạch mà cũng tiết kiệm chi phí kha khá

14. hauyenkun

hauyenkun Thành viên

Nhắc đến máy lọc nước, mẹ nào có nhu cầu mua thì chú ý nhé. Tuần trước em gái mình mua phải máy lọc nước Kangaroo nhái đó. Chết cái là ko mua ở showroom chính của hãng nên ko bắt đền được. Hàng giả mà giống 100% so với hàng thật thì làm sao mà phát hiện ra được đây. Rõ khổ

likethesun18 thích nội dung này.
    1. trangxinhgai

trangxinhgai Thành viên

trangxinhgai @hauyenkun Em cũng có nghe mấy vụ hàng giả này, bỏ tiền ra mà lại mua phải hàng kém chất lượng thì đúng là tức thật. Giờ mua gì cũng phải ra showroom hãng đó để được tư vấn kĩ càng. Giờ nhà em dùng sản phẩm của Karofi cung oke lắm

15. alasco

alasco Thành viên

Em ko rành về cái này lắm Nhưng có anh bạn chuyên làm mảng này thì anh ấy bảo hãng Karofi dùng tốt ạ. Nhà em đang dùng máy lọc Karofi iRO 2.0. Máy có tự động cảnh báo rò rỉ nước. Nhà bạn em dùng máy lọc nước Hàn Quốc, ko có cái tự động báo rò rỉ này, lúc bị rò ko để ý, thế là nước chảy ra, hỏng hết cả sàn gỗ nhà luôn

16. binhduong79

binhduong79 Thành viên

Nhà mình cũng đang dùng máy lọc Karofi iRO 2.0 , tuy hồi đầu có hơi khó sử dụng hơn so với các dòng máy khác vì nó có màn hình cảm ứng tuy nhiên là sp này có các tính năng thông minh như tự động báo thay lõi, tự động sục rửa màng RO, tự động báo nước cấp yếu nên là rất tiện lợi cho người sử dụng

1. alasco

alasco Thành viên

alasco @binhduong79 Em thấy sp Karofi iRO 2.0 rất thông minh ở chỗ báo rò rỉ nước chứ cứ như nhà ông bạn em kia mất bao nhiêu tiền làm lại sàn nhà vì chót dung sp không chất lượng

2. athena34

athena34 Thành viên

athena34 @alasco Rò rỉ thì là do hên xui thôi chứ đồ chất lượng hay không vẫn là do người dùng cả. Của bền tại người mà bác. Như karofi nó có cái cảnh báo rò rỉ nước thì cũng có nghĩa là sẽ có lúc nào đấy bị rò
      Cứ tầm 3 tháng bác gọi đại lý đến kiểm tra 1 lần là tốt nhất.

17. binhduong79

binhduong79 Thành viên

Đúng rồi thà rằng lựa chọn sản phẩm uy tín chất lựong ngay từ đầu còn hơn là chọn sp kém chất lượng rồi sau lại tốn thời gian tiền bạc của mình

1. alasco

alasco Thành viên

alasco @binhduong79 Bác chọn sp máy lọc nước thì nên ra tận hãng để được tư vấn cho kĩ tránh trường hợp là mua phải hàng giả ngoài ra cũng tránh trường hợp sp đó không phù hợp với hộ gia đình nhà b

2. binhduong79

binhduong79 Thành viên

binhduong79 @alasco Không cần đâu. Giờ máy lọc nước nào cũng có mã vạch có thể check ngay trên điện thoại rồi. Với cả là có cả tem cào nữa. Đại lý nào mà bán hàng giả bị phát hiện thì sập tiệm ngay tức khắc.

18. tangduongtrieu

tangduongtrieu Thành viên

một rổ Seeding :)

2468, mikamehi, kid_prince_kid7 người khác thích nội dung này.
  19. nguyencuong.iam

nguyencuong.iam Dự bị

Nói chung , những sản phẩm này liên quan đến vấn đề sức khỏe của gia đình nên phải lựa chọn cẩn thận đấy các bác ạ ! Tiện cho em hỏi là định kì bao lâu mình cần vệ sinh lõi lọc hay thay mới nhỉ ?
    Vì mình thấy có nhiều nhà , 6 tháng họ thay lõi một lần hay sao ý ?

1. NganVIVI

NganVIVI Dự bị

NganVIVI @nguyencuong.iam Mình cũng thấy phải thay lõi lọc hay sao ý . Lâu này dùng ko để ý nữa , cứ thế dùng , cũng chẳng kiểm tra .
      Hiện tại thì đang dùng của Kangaroo, cũng ko muốn đổi sang bên khác :))

2. katy_kat

katy_kat Thành viên

katy_kat @NganVIVI Các loại máy cũ thì lúc cần thay nó ko báo đâu. Của karofi loại iRO2.0 nó có báo lúc nào cần thay, lúc nào nước yếu các thứ thấy tiện hơn nhiều bạn ạ. Nhưng mà cũng không thích lọc RO lắm vì nó lọc sạch quá. Thấy bảo là mất cả khoáng. Nên là phải uống thêm viên khoáng vào nữa cho đủ chất. Lúc nào đi kiểm tra sức khoẻ định kỳ bảo người ta xét nghiệm máu luôn cho là biết. Nên mình cũng hoang mang style

1
      likethesun18 thích nội dung này.
    3. binhduong79

binhduong79 Thành viên

binhduong79 @nguyencuong.iam Cái đấy cũng tuỳ vào nguồn nước nhà bác đấy. Nước giếng thì 2-3 tháng là phải thay rồi. Nước máy mà sạch thì 6 tháng. Nói chung là chỉ cần thay 3 lõi đầu nhé. 3 lõi đó dùng được 3-6 tháng là bác nên gọi nhân viên tới kiểm tra. Các lõi sau thì thường là 12 tháng cơ.
      Thời hạn chung cho máy lọc RO là thế. Hoặc không bác mua con iRO 2.0 ý. Nó có chế độ tự động báo nếu lõi lọc đến lúc thay. Cả báo rò nước ra sàn các thứ đều báo hết. Dùng cho thoải mái

4. tunglinhtinh

tunglinhtinh Thành viên

tunglinhtinh @NganVIVI Nguồn nước đầu vào càng bẩn thì càng cần phải thay lõi sớm, Các cấp lõi lọc được thay thế định kỳ, đúng lịch trình thì những cấp lọc sau nó càng có tuổi thọ cao hơn. Lượng nước sử dụng nhiều thì lõi càng cần phải thay thế sớm. Bác đang dùng Kangaroo mà chán thì có thể chuyển qua loại khác cũng được. DÙng lâu mà ko thay thì lõi cũng hỏng gần hết rồi mất. Em tư vấn bác nên mua hãng Việt Nam, có gì nó còn bảo hành thay thế cho nhanh. Ủng hộ hàng VN

20. binhduong79

binhduong79 Thành viên

Như bọn Cá rô phi nó có hệ thống QR code, SMS, website giúp người tiêu dùng có thể chủ động và tự tin kiểm soát chất lượng sản phẩm mà mình đang sử dụng. Check phát ra luôn

Chia sẻ

Đang tải...