Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Tư vấn] Nên mua máy lọc nước RO hay Nano?

dtvietcare
26/2/2016 4:52Phản hồi: 777
777 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minhtienpt
ĐẠI BÀNG
6 năm
dùng không biết có được không
máy lọc nước yakyo thì sao hả các bác. E đang nghiên cứu hãng này
Theo em biết thì loại RO có khả năng lọc sạch đến 98% nguồn nước đầu ra nhưng mất đi một số khoáng chất trong nước, còn Nano thì thích hợp hơn ở những nước phát triển có nguồn nước đạt tiêu chuẩn vì khe hở màn lọc lớn, nguồn nước mà có cặn và phèn thì khó mà lọc sạch được. Khi lọc ra vẫn giữ nguyên khoáng chất trong nước, còn chi tiết có thể xem tại đây bác nhé
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@UbboyStock Đúng vậy, nước đô thị mà ổn thì lọc Nano OK, còn nước giếng thì dùng Nano được nhưng cần thêm công nghệ màng siêu lọc Ultra filter nữa.

Tuyệt đối tránh xa RO vì nó làm mất hét khoáng chất. Thế giới người ta đã nhận ra và khuyến khích không nên sử dụng nữa.
woody0712
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anti-fan không thằng nào hay công ty nào bị điên mà để lọc ra ro rồi uống thẳng, người ta thường cung cấp bộ khoáng ngay sau lọc ra ro đó ông nội
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@woody0712 Bạn nói đúng.

Do RO lọc hết khoáng chất rồi nên phải bù khoáng nhân tạo. Và tất nhiên khoáng nhân tạo chắc chắn không tốt bằng khoáng tự nhiên rồi vì nó là vi khoáng mà khoáng nhân tạo không thể bù được.
Nhà em ở đống đa nước rất nhiều cặn vôi các chuyên gia tư vấn giúp em dùng RO hơn hay NANO ạ
mua loại nào thì tốt
myanhvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thấy NANO được chuộng hơn nhiều đấy
khanho
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy lọc nước RO AOsmith thì thế nào các bác ơi
Phuongnghi18
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay
e là e vẫn khoái máy lọc nước karofi
nano bác ạ
track10
ĐẠI BÀNG
6 năm
LÂU LÂU KO thấy bác dào mạnh thiện xuất hiện, ông bạn bác bán máy karofi ở tân mai chuyển đi đâu rồi. Em qua mua lõi thay thế mà ko gặp.
.
Đừng ai khuyên mình nên dùng máy nọ máy kia vì mình đã tìm hiểu kỹ thông tin rồi.
Nhà mình đang dùng RO vì nước cứng, nhiều canxi. Lọc RO cho nước tinh khiết ko có canxi và khoáng, ko có khoáng ko quan trọng, một ngày mình chỉ dùng 2 lít nước, khoáng trong thức ăn cũng đủ. Hơn nữa đun nước ko bị cặn, thế là ok.
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
Nhà em trước cũng dùng RO, nhưng em thấy thế giới chuyển sang Nano gần hết rồi, RO chỉ phù hợp với nước quá bẩn thôi chứ chơi RO nó lọc hết khoáng chất, phải sử dụng điện, nước thải chiếm 70-80% rồi, máy RO phải thay lõi liên tục chi phí rất cao.
Trà ghê vậy dạo này lười dạo wed qá nên chả hiểu j về máy lọc nước nên vừa quất con karofi ộp tí mu o-i229/ ú đag tìm hiểu xem phải chính hãng ko thì ra thớt này
Thấy các cô gì chú bác và các thánh bàn luận sôi nổi qá em là người vừa mua máy lọc mún ns ngắn gọn vs ACE mún mua máy lọc nước cho đỡ choáng vs các thông tin để chọn cho mình chiếc máy (RO hay NANO , thông minh hay thường) phù hợp cái ACE mún hướng tới là NƯỚC SẠCH
Máy RO : nhà dùng nước máy thấy bẩn cặn , khu vực nước ngầm ôi nhiễm như Nhiều nhà máy công nghiệp hoặc khu trũng gần sông rạch ở các thành phố nói chung dùng cho nước độc bẩn ôi nhiễm
Máy NANO : nước máy dùng ko thấy cặn bẩn ,ố vàng trong ấm đun và chỗ vòi nước,nhà ở khu vực nước ngầm ko bị ô nhiễm thấy nước trong ko cặn bẩn như ở gần rừng quốc gia nói chung dùng cho nước gần sạch
THÔNG MINH hay BÌNH THƯỜNG thì phụ thuộc vào tiền định chi nhiều hay ít ,chịu khó vọc vạch ngó nghiêng kiểm tra hay luời ,bận ko có thời gian . Cái này tuỳ vào điều kiện và tính cách của mình rồi đưa ra lựa chọn
Còn mua hãng nào thì cứ chính hãng là đk .Nhưng nên chọn hãng phổ biến để sau này thay thế lõi lọc cho thuận tiện
đây là ý kiến cá nhân ko có chuyên sâu ace chuyên môn thấy ko đúng thì cứ gạch đá
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy bác RO như Karofi hay Kangaroo quảng cáo ầm ĩ để bán được hàng thôi. Chứ các bác cứ dùng thử thì biết, thời gian đầu rất OK nhưng thời gian sau thay lõi, bảo hành các bác sẽ thấy ớn thế nào, mà đã trót mua rồi thì cứ thế phải theo thôi.

Chi bằng cứ làm con Nano, đơn giản, gọn nhẹ, chi phí thay lõi thấp, giữ khoáng chất, không nước thải.

Lưu ý chọn hãng nổi tiếng thế giới, giảm bớt nghe quảng cáo từ mấy nhà bán hàng.
woody0712
ĐẠI BÀNG
6 năm
RO nó đắt hơn nano mà thực tế thì dùng ro tốt hơn nhé bạn. các nhà sản xuất không dại lọc tinh khiết cho bạn uống đâu, nó phải đi qua bộ lõi khoáng rồi bạn mới sử dụng, do đó nếu so về chất lượng ro vẫn tốt hơn nano. bạn xài nano trừ khi nước bị kiềm nặng, còn ngoài ra chả có tác dụng gì, thậm chí phải đun sôi mới uống được (ro uống trực tiếp an toàn nhé). hãy nhớ là nano là lọc rút gọn so với ro
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@woody0712 Bạn woody nối chính xác khi đối với nước dơ thì nên xài RO.

Tuy nhiên RO có cái khó chịu nhất là mất khoáng, sau đó phải sử dụng khoáng nhân tạo. Mà khoáng nhân tạo thì không bao giờ tốt bằng khoáng tự nhiên vì nó có rất nhiều vi khoáng mà khoáng nhân tạo không thể có được.

Nano cơ chế nó khác, là cơ chế lọc hấp thụ chọn lọc. Có nghĩa là những thành phần có hại như Clo, Clo hữu cơ, Kim loại nặng, thuốc trừ sâu, chất bẩn nó sẽ giữ lại, còn lại các vi khoáng nó sẽ cho qua. Còn RO lọc hết, hết sạch sẽ, dùng nhiều về lâu dài sẽ gây hại cho sức khỏe.

Đây là cảnh báo của WHO, tổ chức sức khỏe thế giới về RO nhé: https://www.aqualiv.com/reverse-osmosis-water-filter-health/

Thế giới người ta đang giảm dần RO, chẳng lẽ Việt Nam lại xài? Mình nghĩ tiêu dùng nên thông minh chứ đừng nghe quảng cáo.
woody0712
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anti-fan nước ngoài khác, vì nước máy của họ có thể uống trực tiếp, do đó nano là đủ để sạch, còn ở việt nam thì ngược lại hoàn toàn, nước máy rất dơ do đường ống và những đợt sục rửa định kì, nano lọc được, đúng, nhưng vi khuẩn vi rút thì không nhé, do đó nano muốn sử dụng phải đun sôi, còn ro thì không cần. còn việc khoáng, vi chất thì tôi nghĩ bạn đang bị dụ bởi chiêu pr. không phải cái gì tự nhiên cũng tốt, đặc biệt là khoáng. bạn nghe về mất cân bằng khoáng trong cơ thể chưa? đó là việc có thể xảy ra khi bạn dùng nước không thể kiểm soát hàm lượng khoáng, người ta chế ra lõi khoáng là ngăn ngừa chuyện đó, aquafina là một ví dụ về khoáng nhân tạo. xét cho cùng khoáng cũng chỉ là ion cơ bản, tự nhiên hay nhân tạo cốt lõi đều giống nhau, đừng bị mấy chữ tự nhiên và nhân tạo đánh lừa, hơn nữa, cung cấp khoáng bằng thức ăn hàng ngày là có thể
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
Đa số các bạn nói RO tốt thì đều là đại lý máy RO.

RO chỉ tốt khi nước quá dơ, ở các vùng ô nhiễm. Nó lọc sạch hết tất cả mọi thứ, kể cả cái quan trọng là vi khoáng, sau đó bù khoáng nhân tạo, không thể bù được vi khoáng tự nhiên.

Tổ chức y tế thế giới WHO đã cảnh báo về sức khỏe rồi: https://www.aqualiv.com/reverse-osmosis-water-filter-health/

Còn Nano nó lọc theo cơ chế hấp thụ bằng các vật liệu hấp thụ, chỉ lọc cái gì cần như Clo, Clo hữu cơ, hóa chất, kim loại nặng, vi khoáng, chất bẩn, cho qua vi khoáng -> Quan trọng nhất.

Các bạn hãy là người tiêu dùng thông minh, đừng nghe quảng cáo mà chuốc hại vào thân

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019