Tư vấn xe Medley ABS 2018

tengteng123
1/9/2018 1:35Phản hồi: 35
Đang định xuống tay em này vì nhìn bề ngoài đẹp hơn & cũng thuộc dạng ít đụng hàng hơn sh & cũng không bị làm giá. Nhưng đó giờ chưa dùng qua xe piaggio nào nên có chút thắc mắc nhờ mọi người ai chạy qua chiếc này rồi tư vấn giúp:

1. Bình xăng đặt dưới chân vậy thì có thực sự là bất tiện khi đổ xăng không ? Vì xe này 2 vợ chồng thay nhau chạy, dù chắc mình vẫn là chạy chính thôi thì chỉ hơi ngại phụ nữ phải khom người xuống mở nắp bình xăng
2. Chi phí bảo dưỡng nghe bảo là mắc nhưng mắc là mắc như thế nào (bao tiền cho 1 lần bảo dưỡng) & vì sao nó mắc (dịch vụ, giá phụ tùng....)
3. Tỷ lệ hư hỏng vặt thì sao ? "lại là nghe nói" xe piaggio hay hỏng lặt vặt thì cũng hơi ngại dù mình cũng khá tư tin là đó giờ chạy xe kĩ, không phá xe

Cám ơn anh em!
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một lần mình vô hãng thay nhớt là 500k.
BB1023
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Thông Ngố ủa thay cả nhớt xe với lap hay sao mà 500 thế? mình cũng vác vô đại lý mà cỡ 300 thôi chứ :v
nói chung ai dư tiền thì cứ chơi piagio thôi
Thích thì mua đi bác, đáng tiền đó. Nội ABS 2 kênh và heo dầu đều 2 piston trước sau là ăn tiền rồi. Ngoài ra sạc đt ra sẵn đầu USB, đồng hồ coi volt bình, nhiệt độ ngoài trời, báo đi bảo dưỡng mỗi 5000km. Cốp rộng tha hồ bỏ đồ. Động cơ Iget 4 van mới nhất của Pi rất đã, phản ứng ga nhạy, vặn là có. Bác dư dả thì mua luôn 150cc chạy còn ghiền hơn.
Tui mua Medley 125cc từ 4/2016 tới giờ dùng vẫn tốt, chưa hư hỏng gì nặng, chỉ có thay dầu và bảo dưỡng hãng định kỳ là vi vu.
Về các vấn đề bạn nói thì mình xin trả lời:
1. Bình xăng rất tiện đổ xăng, ko mở cốp nên đồ giá trị gì an tâm khi đổ xăng. Bác ngại vợ thì chịu khó đi đổ đầy cho vợ là ổn, bình xăng đầy đi thành phố phải 240km mới cạn
2. Chi phí bảo dưỡng ko đắt đỏ gì, đừng thay dầu máy và lap trong hãng vì tụi nó toàn xài Castrol VN mà bán giá mắc. Mua xe được tặng 4 gói bảo dưỡng ở các mốc 1000km, 5000km, 10.000km, 15.000km, miễn tiền công bảo dưỡng hoàn toàn, tùy gói thì được tặng lọc dầu hay lọc gió. Chi phí phụ tùng thường thay thế theo mình là vừa phải, ko mắc lắm
3. Giờ Pi đã cải tiến nhiều rồi, ít hỏng vặt lắm bác. Xe mình chưa hỏng vặt bao giờ và nhiều người trong nhóm Medley VN cũng thế
Xe đời 2018 đã được hãng fix nhiều khuyết điểm của 2016 rồi bác như: bố thắng sau mau mòn, phuộc sau cứng cáp và êm hơn, ko bị hụt ga nữa, gia cố khung từ trong nhà máy
Bác có thể vào group Piaggio Medley tham khảo thêm
tengteng123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doanh1986 Thanks bác, mà cho hỏi topcom hay sapa có thể hiểu là 2 đơn vị phân phối xe piagio & vespa phải ko ? Có gì khác biệt giữa 2 cty này ko (giá & chất lượng dịch vụ...)
hohoangtrung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doanh1986 anh ơi cho em hỏi xíu là cốp đựng dc cái nón fullface không anh, em coi review thấy ngta ghi để dc 2 nón 3/4 ah. cảm ơn anh.
@hohoangtrung Vừa 2 cái ff chuẩn VN thôi. ff chuẩn Âu, Mỹ thì chỉ vừa 1 cái
@tengteng123 Đúng rồi, 2 thằng đó pp xe hãng Piaggio. Về giá thì tất cả nhà pp bán giá hãng đề xuất. Ngoài ra ở HCM còn có Xuân Cầu. Bác mua ở nhà pp này qua chỗ khác bảo trì, bảo hành vẫn được. Về kỹ thuật thì thấy thợ XC có vẻ lành nghề hơn 2 chỗ kia
5sao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Băn khoăn của bạn cũng là băn khoăn của nhiều người, bạn có thể tham khảo trong các group vespa bên fb ấy, anh em trong đó chia sẻ kha khá, review xe đời mới khá tốt
BB1023
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tengteng123 : trả lời bác mấy câu hỏi nhé:
1. bình xăng đặt dưới chân ko bất tiện vì đằng nào cũng phải xuống xe tắt máy mới đổ xăng, bình xăng để ngoài đỡ phải mở cốp thì tốt hơn chứ chẳng may trong cốp để bóp với đt mở ra thì hơi bị khêu gợi tụi trộm cướp quá;
2. chi phí bảo dưỡng ráng tận dụng cái free của họ là đỡ đc 1 mớ rồi, với cả chịu khó xài sổ bảo dưỡng, trong đó có nói rõ cần ktra cái gì lúc nào, theo dõi và làm đúng theo thì cũng giúp nội thất bền hơn, so ra thì chi phí ở pi cũng ko chênh lệch so với honda;
3. tỉ lệ hư hỏng tùy vào cách sử dụng xe, như đã nói nếu chăm châm dầu với rửa xe, ktr này nọ thì tỉ lệ sẽ thấp hơn, chứ nói về độ trâu của máy móc thì piaggio khá ok cứ nhìn mấy con xe cổ giờ vẫn chạy đầy ngoài đg là hiểu
tengteng123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BB1023 Thanks bác, thực ra chỉ hơi cấn vụ cúi người xuống mở nắp bình xăng thôi
maridiem
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói thế này ko phải bênh nhưng từ ngày piaggio lắp iget cho vespa cứ như xe đc đổi đời rồi ấy, máy móc ổn định, ga nhẹ, tiếng nổ xe nhỏ, abs hoạt động đc
ketnoiue
ĐẠI BÀNG
6 năm
Medley đc đấy, nên mua nhé
MaLemBB
ĐẠI BÀNG
6 năm
Med có hết mấy chức năng mới của pi ròi phải ko? hàng họ sao
quangnguyena
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MaLemBB Bao trọn nhé, nói chung nó là đời sau, mới ra nên pi cũng ráng trang bị cho đầy đủ, cân nhắc mua là phải
NaNgan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MaLemBB Bị thích cảm biến nghiêng của xe, hôm trc đi trong nhà xe có con bé con chạy xồ ra ở khúc ngoặt tí thì ăn đủ cả tôi lẫn nó, sợ hết hồn, may mà xe tự ngắt máy nên ko bị lia đi chứ ko va vào nó mất luôn lễ
mailanpham
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NaNgan Ghê vại
ngoclinh1770
ĐẠI BÀNG
6 năm
Công nghệ thì medley mình thấy nhiều hơn SH đáng trải nghiệm hơn.
NaNgan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mailanpham Trẻ con mà, bố mẹ nó cũng bất cẩn nữa, cua khúc đó gấp quá phanh ko kịp bị đổ xe may mà máy tắt luôn, ngã cái lạnh cả sống lưng, may mà người ngợm ko sao
KOPTroll
ĐẠI BÀNG
6 năm
thế chốt lại mua chưa thớt?
tengteng123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KOPTroll Chắc quất đó, chờ tháng sau đủ lúa thì hốt thôi
Hai Lua 202
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chào bạn, mình đã ưng xe này từ khi nó bắt đầu ra mắt, khi có mặt trên thị trường là mình mua ngay. Sau 1 thời gian sử dụng khoảng 5 tháng mình thấy nó xứng đáng với đồng tiền mình bỏ ra, có 1 vài đánh giá như sau: Xe chạy máy nhẹ nhàng và êm ấm, khả năng bứt tốc rất tốt chỉ nhíc ga nhẹ là vượt xe tải ngay thôi, tư thế ngồi rất thoải mái ... nói chung là rất hài lòng, tuy nhiên cũng có 1 vài cái nhỏ chưa tốt như đèn Halogen, giá để chân phía sau cho người ngồi sau rất khó đạp ra do làm quá khít (nhưng bù lại sẽ đẹp khi gập vào) ăn xăng khoảng 42-43 km/lit (do mình chạy đường ngắn thường xuyên).
Về chi phí bảo dưỡng thì mình thấy cũng bình thường chỉ thay nhớt là chính thôi giá khoảng 215k
Về hỏng vặt thì tuyệt nhiên không thấy như lời đồn trước đây (mình đi hơn 3.000km).
Nói chung là rất hài lòng khi xuống tiền mua, ai chạy thử cũng đều thích cả, có người chạy xe SH 150i (đã chạy khoảng 4.000km) muốn đổi ngang mà dễ gì mình chịu. Khi đang chạy xe dòng Honda mà đổi sang xe này chạy mới thấy nó sướng làm sao.
IMG_20181010_081155.jpg IMG_20181010_081145.jpg
Hai Lua 202
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lamqsb Theo mình là 125 là đủ rồi, mình thấy máy rât bốc và khỏe (mình chở cả gđ gồm vợ và 2 con + đồ đạc khoảng 200kg mà lên dốc phà cũng bình thường thấy khỏe re à.)
Với mua máy 125 ít ăn xăng hơn và chi phí ít hơn.
Tuy nhiên nếu bạn chạy leo dốc thường xuyên và chở nặng thường thì nên đi con 150. Nói chung tùy vào điều kiện sử dụng của mình nữa mà QĐ chọn loại nào.
kaka1994
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hai Lua 202 Cho mình hỏi con này đc trang bị hệ thống Piaggio Multimedia Platform xài như thế nào hở bác?
Hai Lua 202
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kaka1994 Chưa từng dùng đến nó nên cũng ko bít thế nào. Bạn lên mạng tìm hiểu xem sao.
khangnd1908
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kaka1994 tiêu chuẩn ko có đâu bạn, nó support để gắn thêm linh kiện thôi. đồng bộ với điện thoại đc, dùng app để hiển thị thông tin xe các kiểu.
mobiado7
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tôi mua dc gần 2 năm vì thích kiểu dáng. Và do Sh quá nhiều + làm giá.
Xe đi rất em, động cơ đời mới. Cốp to tiện dụng, to theo chiều dài nên để cặp da to là ko vừa.
Bình xăng ở ngoài tiện ở chỗ ko fai mở cốp,
Xe to nặng = Sh mà dắt cảm giác nặng hơn.
Tôi 1m7 ngồi kiễng khá nhiều do yên xe to ,
Xe bị lỗi sau 1 time đi thì sáng máy hay bị tụt hơi, chết máy. Ra hãng mấy lần, báo do bẩn họng xăng, reset phần mềm vệ sinh lại đi ok. Nhưng vẫn ko hài lòng vì mấy tháng lại bị.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019