Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tv sony đang vượt mặt hai đối thủ Samsung và LG

nguyenhathanh001
12/6/2017 15:9Phản hồi: 118
Sự phục hồi của công ty Nhật Bản trong phân khúc TV cao cấp bắt đầu đe dọa vị thế dẫn đầu của hai đối thủ Hàn Quốc.
Theo nghiên cứu thị trường của IHS, Sony chiếm tới 39% trong tổng số TV có giá trên 1.500 USD (khoảng 34 triệu đồng) bán ra nửa đầu năm, tăng hơn hai lần so với mức 17,5% đạt được trong quý trước.

Ba tháng đầu năm 2017, thị phần TV cao cấp toàn cầu của LG giảm 8% so với quý IV/2016, xuống còn 35,8% và đứng thứ hai. Samsung cũng chịu chung số phận thu hẹp thị phần còn 13,2% sau khi giảm 7% so với 3 tháng cuối năm ngoái.

Con số trên cho thấy sự thay đổi mạnh mẽ khi chỉ một năm trước Samsung chiếm 39,5% thị phần TV cao cấp, còn LG và Sony lần lượt là 17,7% và 17,5%.

Sony dẫn đầu thị trường TV cao cấp nửa đầu 2017.
"Sự thống trị của Samsung bị rung chuyển bởi các chương trình quảng bá rầm rộ của LG và Sony cho công nghệ OLED", một chuyên gia trong ngành nói. Dù hai công ty Hàn Quốc vẫn kiểm soát thị trường TV siêu cao cấp với mức giá trên 2.500 USD (khoảng 57 triệu đồng), nhưng Sony đang bắt kịp.

Trong mảng TV đắt tiền, LG thống trị với thị phần 40,8% trong quý I và không có gì thay đổi so với quý trước. Trong khi đó Sony tăng 9,8% lên 34,4%, còn Samsung để tuột 12,4% "miếng bánh" nên chỉ còn 11% thị phần.

Với các TV trên 70 inch, Samsung vẫn rất mạnh với 31,6% thị phần, so với Sony là 26,6%. Nhưng khoảng cách này đã bị thu hẹp khi mức chênh lệch vào năm 2015 là trên 20%.

Giới phân tích cho rằng để ngăn sự phát triển của Sony, hai hãng LG và Samsung đã tăng hàm lượng giá trị vào sản phẩm của họ, đồng thời nỗ lực cải tiến quảng bá, tiếp thị hơn nữa.

"Các công ty Hàn Quốc vẫn dẫn đầu về công nghệ mới trong ngành TV, nhưng Sony đang dồn lực để vượt qua, buộc Samsung và LG liên tục phải chạy đua nhằm tạo khoảng cách với đối thủ", một chuyên gia điện tử tiêu dùng cho biết.
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

theo mình thấy tại thị trường Việt Nam tivi Samsung vẫn được chuộng hơn
hitachipp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thosantien chưa biết thiết kế mới của sony trông như thế nào nhưng ngắm đi ngắm lại các thiết kế trước thì vẫn thua ss
ksxaydung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hitachipp Thiết kế đã đành, phải quan tâm đến chất lượng sp cũng như công nghệ của nó nữa chứ bác
@TrangThyTran Ông Sony đang cố để lấy lại những gì đó mất đó thôi, nhưng ko biết chạy nổi với 2 ông hàn ko nữa
@all-in-one Hiện tại 2 ông hàn mạnh quá trời mà đánh bại họ thật khó đó bác
linhcoffee
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật sự nếu như Sony chuyển mình thì các đối thủ Hàn là buộc phải dè chừng, vì thói quen tiêu dùng thì người tiêu dùng vẫn chuộng hàng Nhật
@linhcoffee Nếu vậy thì sẽ có nhiều cạnh tranh hơn, người tiêu dùng sẽ được lợi nhiều
@linhcoffee Thì sony phải thay đổi thêm chứ cách kiểu người nhật cứng nhắc khó qua được samsung. Hôm trước có đọc bài báo doanh số bán của Qled trên toàn cầu cao nhất trong các hãng, thể hiện về phân khúc cao cấp samsung đang dẫn đầu
phomaique88
ĐẠI BÀNG
7 năm
theo đánh giá của cá nhân mình, thị trường mình thaấy vẫn nóng với hàng Sony và SS, nếu Sony tiếp tục cải thiện như vậy đeể cạnh tranh thì biết đâu có thể vượt SS.
@phomaique88 Cũng khó nói lắm, vì ông SS họ luôn rất tích cực trong việc cải tiến để tạo ra sảm phẩm mới
linhcuuhoa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dòng trung bình theo mình thì SS vẫn là ngon lành nhất
@chayvongquanh Quảng cáo rầm rộ mà chất lượng không ra gì thì cũng chẳng làm được gì đâu bác ơi 😁:cool:
@anhgalangn1 tùy vào sở thích và nhu cầu theo thói quen thôi bạn, nhà mình thì thích cả Sony lẫn Samsung.
@anhgalangn1 Vì sao bác chỉ dùng SS vậy? nó có gì hay à?
@linhcuuhoa Là ngày xưa thôi bác, chứ bây giờ dòng cao cấp thì Samsung cũng đang vượt mặt nhiều đối thủ mà
hehe... dự là chuẩn bị đón nhận công nghệ mới đột phá của SS và LG rồi, tha hồ mà chọn lựa
@sieusaobongda Chăc loại tivi chiếu hình ảnh trên không khí giống như trong phim quá,hjhjhjj
@maynganphuong Bác khéo lo, mình là người tiêu dùng thì càng nhiều mặt hàng thì càng sướng, càng dễ lựa cho chiếc tivi hơn,
@maynganphuong Bác lo "bò trắng răng" à, các hãng họ cũng tính toán hết, NTD cứ thế rồi lựa chọn thôi
@hotboytocdo chính xác năm nay là đối đầu giữa Qled và oled
Dòng tivi size lớn hiện giờ SS đang vẫn là chiếm lĩnh thị trường, nhưng dòng này thì ít người mua cho nên tính ra doanh thu vẫn ít hơn các hãng khác
Vũ An Phan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tiktak00 Ai chê mặc ai bác, mình dùng tốt cứ dùng thôi
@naquang Các dòng lớn mục đích chính của họ là PR thương hiệu hơn thôi, chứ chủ thu nhập chủ yếu là các dòng trung bình thôi ah
@condedenthui05 Bác mua về dùng thử đi sẽ biết thôi, còn không đợi 3 năm sau hỏi nguời dùng nhé.
@nunanunong74 Một thời sony cũng đã ở trên đỉnh nên cũng có thể lên đỉnh lại là chuyện thường
Mình cũng thấy tivi từ 50 inch trở lên hàng của SS xài chất lượng lắm, rõ đẹp, nhưng có bền không thì chưa biết, vì mình mới xài được vài tháng thôi.
@chuatheyeu nhưng có nhiều người vẫn thích hàng của LG, chất lượng và bền hơn của SS, nhất là mấy dòng SUHD
@chuatheyeu Đúng rồi đó bác, em xài tivi ss thấy rõ nét ghê, độ bền em nghĩ ok thôi, vì chế độ bảo hành của nó lên tới 3 năm lận mà.
@traidepnhangheo hiên tại 2 ông SS và LG thì chất lượng cũng chắc ngang nhau thôi, nên ai thích gì xài đó thôi, ko có sự khác biêt lắm.
buonmachi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lâu nay vẫn chỉ có 3 hãng tivi này cạnh tranh nhau là chính các bác nhỉ
ilaenglish
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ilaenglish Đẹp nhưng phải bền, phải tốt, phải chất lượng nữa chứ bác
Luân ĐASG
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ilaenglish Bây giờ hãng nào cũng đảm bảo bền tốt cả bác ạ, bác lo xa quá 😁
@Luân ĐASG Vậy nên ăn thua ở chỗ doanh số bán hàng thôi
Tân SIM
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lâm hàng Mỹ Giờ các hãng chỉ chênh nhau ít thôi, nên khó mà biết bên nào hơn bên nào
songaku
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sony dùng cũng ok phết đấy, mỗi tội ko thích thiết kế của nó, ko sang chẳnh bằng ss
zahu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@songaku Em cũng thích thiết kế của ss thôi, còn công nghệ thì em nghxi như nhau cả
@songaku Theo mình thì cũng chọn tivi sony vì hàng của hãng này bền, chứ hình ảnh của samsung em thấy sáng quá, nhìn thấy có vẻ không thật lắm
@liemphamngoc Dựa vào đâu mà bác nói sáng chói, em xem rồi đây, độ sáng cao lên đến 1500 nít xem rỏ nét cực kỳ
buonmachi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cứ chờ ra mắt mẫu tv đã rồi mới khẳng định được là hãng nào vượt mặt hãng nào
@buonmachi Thì đó, giờ còn quá sớm để nói bác ạ, chờ xem TV cao cấp nhất của Sony
Nói chung là theo tương lai mình sẽ mua Sony, đơn giản vì hệ sinh thái nó tốt hơn mấy hảng khác.Game, âm thanh, phim ảnh...Chưa kể những con máy chiếu Sony củng rất ngon.
@nhilungametm Bác này có nói ngược không, giờ em thấy âm thanh, hình ảnh mấy hãng như samsung và lg chiếm ưu thế, máy chiếu thì thấy panasonic ngon
@ptn82 Ý mình nói đến chất lượng, số lượng thì đúng là 2 hảng kia vượt trội, nhưng chất lượng âm thì Sony hơn 2 thằng kia, giống kiểu tai beast ko hay nhưng vẫn được chuộng.
cimitero
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ở đâu không biết chứ ở Việt Nam mình thì SS vẫn được nhiều người ưa chuộng đấy chứ các bác
@cimitero samsung được cái là hình ảnh rất sắc nét, như điện thoại chẳng hạn chạy địch lại với IP. Giờ thấy đi đâu cũng qled
vanata
ĐẠI BÀNG
7 năm
thuhonghong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình vẫn thích QLED của SS hơn, SS vẫn là số 1, các bác thì sao nhỉ
hoaidungdung
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thích nhất là TV dòng Samsung nên quan tâm QLED, còn hai hãng kia không thích nên không quan tâm lắm
Hình ảnh chưa bao giờ đẹp và chân thật như vậy ...Mình vẫn vote cho QLED của SS
Thực ra mỗi thương hiệu có điểm mạnh riêng, vote hay chọn bên nào là do ý thích chủ quan của mỗi người thôi
huyhoanghuy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình nghĩ SS, LG HAY Sony đều là những ông lớn trong công nghệ tivi, và những sản phẩm của họ rất đa dạng và tối ưu, đáp ứng đúng thị hiếu của khách hàng
minhtutu
ĐẠI BÀNG
7 năm
TV QLED của SS sử dụng Công nghệ Quantum Dot nên coi rất đã mắt nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019