TWRP Huawei Nova 2i (RNE-L22)

nttuan1
22/2/2018 2:53Phản hồi: 148
Theo mình biết thì Nova 2i bán ở VN cũng được nhiều lắm nhưng chẳng thấy ai share bài về nó. Mình muốn có một thread chung tay chia sẻ về unlock bootloader, cài twrp, root máy Nova2i. Các bạn thấy sao?

Trước hết mình share link twrp để các bạn nào cần cài twrp để backup trước.

Link: forum.xda-developers.com /mate-10/huawei-mate-10-lite--roms-kernels-recoveries--other-development/twrp-t3737747

Twrp này của Mate10 lite nhưng cài cho Nova2i ok nhé.

Con này còn được gọi là Mate 10 Lite (RNE-L21), Honor 9i, Maimang 6 ở thị trường khác.
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
bác có bản backup rom goc của rôm này ko share e với.
e quên ko backup giờ ko về dc rom gốc để OTA. chạy ttạ rom của mate 10 lite lõi quá.
giờ chỉ có recovery gốc thôi fw huawei ko share nữa rồi.
thank bác trước!
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hauxd Bạn muốn chạy lại Full rom lúc xuất xưởng phải không? Mình cũng muốn chạy lại thử vì phiên bản rom của mình cũng hơi cũ, nhưng mình ko tìm thấy bản full-ota nào cho nova 2i (rne-l22) mà chỉ có cho rne-l21 nên ko dám flash.

Có ai flash rom rne-l21 rồi cho ý kiến với nhé.
anhanhkc
ĐẠI BÀNG
6 năm
unlock bôot con này khá là nguy hiểm
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhanhkc Đúng là unlock bootloader con này dễ bị brick khi vọc, nên full backup lại cho chắc ăn.
hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ mún về mà khó quá. Ko tìm dc rom gốc cũng như bản backup của nó
anhanhkc
ĐẠI BÀNG
6 năm
m có nè lấy k b leminhhieu.ktqd@gmail.com
hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhanhkc Cho mình xin link dc ko bạn. Thank!
anhanhkc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hauxd M chỉ gửi qua mail đc k nhớ link nữa
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đã hỏi bên TGDD nhờ flash lại full rom mà nó từ chối.
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phạm Công Hưng Bạn tắt máy nhé. Sau đó giữ phím vol- rồi cắm cáp sạc thử xem.
@nttuan1 nó lại vào fastboot nhưng k báo lỗi. Em nghĩ lỗi này là do hôm trước em cài 1 rom EMUI 7 trên xda nhưng rom đó chỉ hỗ trợ L21 L23 L24 k có L22 nên em chọn bừa 1 cái vì nghĩ nó giống nhau. Từ đó đến nay nó bị lỗi như hình trên. Giờ phải làm sao ạ
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phạm Công Hưng Phải chụp màn hình fastboot lại nhé. Bạn nói mình ko biết rõ dc. Bạn flash twrp rồi dùng hurupdate là dc.
@nttuan1 Bác chỉ e cách dùng huru được k. Em k giỏi tiếng anh lắm
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang dùng TWRP này ngon hơn cái ở trên: http://www.mediafire.com/file/b7794u9izt8y66i/twrp-mate10lite-good.img
hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thế thì khó rồi. Kể có backup thì restore lại rồi flash erecovery xong relock là ok
huyfionactu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Unlock bld ko phải khó mà là rất dễ
Chủ yếu là
- driver
- sử dụng lệnh fastboot trong cmd
- flash đúng twrp (vì có 1 số bản share cài vào k chạy đc)
Khi cài đc twrp thì lần đầu k dùng được phím cứng mà phải dùng lệnh fastboot mới vào đc twrp. Các lần tiếp theo luôn có 3 tùy chọn mỗi lần kđ lại
Khi có twrp khuyên nên root và cài xposed = magisk để đỡ bị gạch hơn
Ko nên lên 8.0 vì đây chỉ là bản beta. Unlock và cài twrp phải về 7.0 để đỡ bị gạch
Trên thực tế: bản rom mới xuất xưởng là bản hoàn hảo nhất. 2i là 7.0 chứ ko phải 8.0 do đó mình k cần phải lên làm gì. 7.0 là rất tốt rồi
hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình đang mún hỏi xin backup rom gốc để khôi phục lại. giờ đang dùng rom cook ko có 4g. chứ có hỏi unlock bootloader như thế nào đâu
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sau khi backup lại toàn bộ đt bằng TWRP và Huawei Backup vào SD Card thì mình đã rebrand máy thành RNE-L21C185 và chạy lại rom này (rom này là trong nhà máy Huawei đưa ra nhé mọi người, FULL STOCK luôn, nguyên bản và ko phải rom cook nhé):

https://forum.xda-developers.com/mate-10/huawei-mate-10-lite--roms-kernels-recoveries--other-development/stock-rom-rne-l21c185b142-t3764065

và cuối cùng... thành công vượt mong đợi.

Ko có gì nguy hiểm hết, IMEI vẫn còn nguyên, 4G vẫn ầm ầm, tiếng Việt y như cũ. Túm lại nó chỉ khác mã vùng thôi chứ tính năng trong rom y chang nhau.

Từ nay về sau hết sợ brick máy rồi.

Các bạn nào chưa biết cách làm thì comment nhé, mình sẽ post bài cụ thể luôn.
hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nttuan1 rom này extra ra flash : boot, system, cust và recovery qua fastboot chứ bạn
@nttuan1 Bác cho e hỏi nếu reband thì nên chọn L21C185 hay L21C432 ạ và dùng Hurupdate để cài rom stock sau khi oem info được k ạ
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phạm Công Hưng Ko cần rebrand làm gì đâu, vì lúc trước nova 2i chưa có rom full ota nên mình mới sang L21C185, bây giờ có rồi đâu cần thiết nữa.

Nếu rebrand thì nên chọn L21C185 vì nó có rom nhà máy dễ up lắm.

Máy bạn cứu dc chưa?
@nttuan1 Mình chưa biết gì về mấy đơn giản muốn root máy thui bạngiups mình đc không
hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình đã xin dc backup và relock về stock thành công. đang chờ lên 8.0. bản L21C185 hôm bữa cũng thấy nhưng khác vùng sợ mất sóng nên ko tải. bản đó có j khác ko bạn?
Therat
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hauxd Bạn có full stock nova 2i hả, cho mình xin với. sài rom cock, bây giờ không lên. android 8 được, giúp đỡ với
hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Therat Mình đổi máy cho bạn dùng rồi. Chỉ là bản backup thôi. B lên group trên fb có ng có đấy
@hauxd @hauxd cho mình xin bản backup với. gửi giúp mình link download và vào mail phamkienquyet86@thaco.com.vn . Rất cảm ơn
@hauxd cho mình xin bản backup vào mail phuonghoanglua98123@gmail.com. Cảm ơn bạn
hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mập... mình ko xài 2i nữa rồi nên ko còn. bạn lên gr fb hỏi xem
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
FULL OTA, Force Update qua SD Card.
Giống y như bản RNE-L22C636B142 luôn, chỉ khác là phải rebrand sang RNE-L21B185, unlock bootloader lại rồi flash recovery gốc lại. Xong tắt máy force update bằng 3 phím cứng.
hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
flash oem_info hả bạn. mình ko có thẻ nên ko dload dc. chỉ bung ra cài qua fastboot dc thôi
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hauxd if you are not in middle east just flash oeminfo C185 by twrp :
https://mega.nz/#!BCRzEQST!L7GnMoI28...qkBQ8fZm4Nf0wU

flash file oeminfo này qua twrp trước, phải có thẻ mới update rom được nhé.
hauxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
fláh qua fastboot dc mà bạn. bung ra flash thôi . dòng huawei trước mình toàn lm thế. giải nén file update.app ra rồi flash từng cái 1
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hauxd Up vậy dễ bị lỗi nếu các phân vùng trong máy đã bị chỉnh sửa nhiều. Dload tốt hơn vì nó restore toàn bộ máy về stock.
các bác cho mình hỏi là mình copy folder dload vào thẻ nhớ rồi bấm phím cứng volumn + volumn- power mà nó ko vào upgrade mode thì sao đây ạ. Mình đã flash oeminfo rồi,xong nó ko cho flash gì nữa, flash gì cũng bị remote: Command not allowed, ko cài rom cook được. Máy đã unlock bootloader rồi
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@miabui123 Báo failed là ko phải rom full ota hoặc chưa rebrand nhé bạn.

Flash đúng oeminfo của rom mới được bạn ơi.
@nttuan1 oeminfo mình có tự làm được ko bác :3
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@miabui123 ko bạn ơi.
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bạn phải lưu màn hình này lại khi lấy code unlock bl.
@nttuan1 trang unlock của Huawei nó biến đâu mất rồi bác ơi
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Như Bảo Trương Chắc nhiều người thoát kiếp Nova2i sang Mate10 Lite nên nó xóa trang unlock luôn.

Huawei đối xử với dân mình như con ghẻ, rom FULL-OTA ko post lên, còn unlock bl thì ko còn được bảo hành.
@nttuan1 mình cũng lượn 1 vòng xda thì cả thế giới đều bị 😁:D:D
Bác cho em xin file recovery để cài được dload với ạ
nttuan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Như Bảo Trương Recovery gốc cho bản rom RNE-L21C185B142 đây nhé:
https://www.mediafire.com/file/mv3vajc1bhig1no/recovery-L21C185B142.img

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM