Uber tạm ngừng chương trình xe tự lái sau vụ tai nạn vì bị xe khác đụng phải

Duy Luân
25/3/2017 22:56Phản hồi: 52
Uber tạm ngừng chương trình xe tự lái sau vụ tai nạn vì bị xe khác đụng phải
Một chiếc Volvo tự lái của Uber mới đây đã bị một xe hơi khác đụng phải rồi lật ngang. Một trong hai chiếc này đụng thêm chiếc thứ 3 nhưng may mắn là không có thương vong nào về người. Đây không phải là lỗi của Uber, cảnh sát thành phố Tempe xác nhận xe Uber đang chạy đúng đường và chiếc kia đã không nhường cho chiếc Volvo khi rẽ trái nên mới xảy ra va chạm. Dù vậy Uber vẫn quyết định tạm ngừng chương trình thử nghiệm xe tự lái của mình ở bang Arizona cũng như phòng thí nghiệm tự lái ở Pennsylvania trong lúc công ty điều tra kĩ hơn. Uber nói thêm rằng lúc gặp tai nạn cũng không có hành khách hàng nào đang ngồi phía sau xe của họ.

Dù chúng ta đã biết xe Uber không có lỗi nhưng vẫn còn đó những câu hỏi chưa được trả lời: Liệu người thật ngồi đằng sau tay lái của xe Uber có thể tránh được tai nạn nếu anh ta chiếm quyền điều khiển ngay lúc đó? Liệu có lỗi nào trong phần mềm khiến xe tự quyết định và không cho người này điều khiển? Có những cơ chế nào để tránh chuyện tương tự xảy ra trong tương lai khi lỗi không thuộc về xe tự hành mà do một xe khác va chạm?

Vụ việc này còn ảnh hưởng tới hình ảnh của Uber sau một loạt scandal gần đây liên quan đến hành vi tranh cãi gay gắt với một lái xe Uber của CEO, rồi vụ bê bối đi tới một câu lạc bộ nhảy khỏa thân 3 năm trước, cũng như những lời cáo buộc của nhân viên nữ về quấy rối tình dục ở chỗ làm. Trong lúc đó, Uber bị Alphabet kiện vì một nhân viên cũ của Alphabet đã lén mang các tài liệu về xe tự lái sang cho Uber khi anh này chuyển chỗ làm.

Nguồn: Bloomberg
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm việc vậy quá kỹ lưỡng rồi. Tranhs dc cả dèm pha nữa
Giao thông tương lai là từ mấy bác này mà ra, phải có người tiên phong, phải có thất bại...
Tiếc xe qá
vthuy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đụng xong chiếc Volvo còn nguyên. Tiếc xe quá
Thắc mắc xàm lông. Người toàn quyền điều khiển còn đang đâm và bị đâm ầm ầm, làm như ko bao giờ va chạm.
@F0rest ông có đọc được chữ "ngay lúc đó" không?
@F0rest Bạn nói mới xàm ấy.
@TsanHoang thê bạn tưởng người lái thì ko gây tai nạn ?? ở VN làm gì có cái xe tự hành nào đâu sao ngày vẫn mấy chục người chết tại nạn đấy thôi ? Ý thức lái xe kém thì đừng có đổ tại
@suvival198 bác không thấy chữ có thể à....
Tụi này nhát nhỉ, phải làm mạnh tay vào chứ sao lại dừng thế này.
Người ta hàng trăm dự án lỗ ngàn tỷ trở lên còn chưa dừng nữa là.
@gotomo Ông này gà quá không hiểu ý ôn trên nói.
@gotomo bác ko hiểu ý của bác Taka.... kia rồi :p
@Trịnh Quang Duy chắc bác nghĩ thằng Grab or anh apple dọn đường đi cho rộng à :V
@gotomo bác cũng lại ko hiểu ý em nữa rồi. em ko biết gì vấn đề grab uber , apple ụp pa gì gì đâu ạ
Và xe đâm xe Volvo là tài xế Grab...
ides
CAO CẤP
7 năm
@Meani Thâm quá bác 😆
vietcool094
ĐẠI BÀNG
7 năm
ngoài lề tí, nhìn trang bị thằng cảnh sát của tụi châu âu vip quá:eek::eek:
dung_9z
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietcool094 cụ này tay nhanh hơn não nó ở bang Arizona Mỹ cụ ơi
@vietcool094 Đây là cảnh sát Mỹ, châu âu nào
@vietcool094 Cs người ta to tay chân cS nhà mình to bụng 😁
Xe tự hành xong hacker khủng bố chiếm quyền điều khiển là tử ẹo.

Hoặc đơn giản là cho xe tự hành ko người lái vào khu dân cư rồi nổ bom.
@DoremonSSJ3 Fast 8 có cảnh đó đấy =]]
superstar9
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chắc chắn mình sẽ không bao giờ đi loại xe này, giao phó tính mạng của mình cho máy móc mà không có người kiểm soát là hành động ngu ngốc.
@superstar9 Vậy là bác thích đi xe có anh tài chạy 20h/ ngày hay anh tài vừa lái vừa nhắn tin ??
@superstar9 Bạn yên tâm, uber không có xe tự lái cho xe đạp đâu 😃
caphedahp
TÍCH CỰC
7 năm
Volvo làm xe tự lái thì Vip rồi.
klq: trông mấy anh police mỹ ngầu ghê
ntthinh2006
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kungfu9999 giống ý mình thế, không liên quan đến xe, chỉ thấy anh police mặc đồ trang bị ngầu dã man 😃
haigt11392
TÍCH CỰC
7 năm
Mình nghĩ dẹp mấy cái tự lái đi. Tự lái khi tất cả các phương tiện đều tự lái. Biết là công nghệ tương lai đấy. Nhưng mà cái cảm giác để cho thiết bị tự lái nó lái khi chưa hoàn hảo. Cái tâm trạng đó còn cằn thẳng hơn tự ngồi lái
mtv175
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vẫn chỉ có con người là tự giết hại lẫn nhau thôi.
nhìn cảnh sát Mỹ ngầu quá
Lentn9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Một là người thật điều khiển hết, 2 là cho xe tự lái toàn bộ, ko thể để một cỗ máy làm theo nguyên tắc và con người vô tổ chức chạy sai luật cùng lưu thông được.
Uber sắp tỏi rồi... ngày nào cũng có tin xấu hết...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019