Ubuntu MATE 14.04 LTS - Một hệ điều hành thân thiện, gọn gàng, nhẹ nhàng, mạnh mẽ

tutroc77
3/5/2015 23:29Phản hồi: 29
Ubuntu MATE 14.04 LTS - Một hệ điều hành thân thiện, gọn gàng, nhẹ nhàng, mạnh mẽ
Ubuntu MATE là thành viên chính thức trẻ nhất của gia đình Ubuntu từ bản 15.04 ra mắt cuối tháng 4 vừa rồi. Tuy nhiên, phiên bản đó chỉ được hỗ trợ 9 tháng. Cho nên, Ubuntu MATE 14.04 LTS vẫn được nhiều người lựa chọn vì sự ổn định và sự hỗ trợ lâu dài đến tận năm 2019.

Trong gia đình Ubuntu, Ubuntu Unity là thành viên chủ chốt. Nó đi theo hướng phát triển một giao diện hội nhập thống nhất cho nhiều loại thiết bị, hội nhập việc sử dụng offline với online. Hiện nay Unity đã rất trưởng thành, được nhiều người đánh giá cao kiểu giao diện hiện đại và tính tiện lợi trong sử dụng. Tuy nhiên, đối với một số người đã quen thuộc máy tính truyền thống thì lại cảm thấy Unity có vẻ nặng nề, xa lạ, thiếu mạch lạc và khó kiểm soát.

Trước đây, tôi thường dùng Linux Mint với giao diện Cinnamon và khá hài lòng. Tôi cũng đã có thử bản MATE. Nhưng với Ubuntu giao diện MATE, tôi vẫn ưng ý hơn cả, vì 2 lý do nó trội hơn Linux Mint:

1- Khởi động máy nhanh hơn; (thuộc loại nhanh nhất trong các bản phân phối Linux phổ biến)
2- Tùy biến giao diện dễ hơn.

Cá nhân tôi thấy Ubuntu MATE cũng ưa nhìn (kiểu già dặn, trầm mặc) hơn Linux Mint MATE.

Mate -eleven.png

Diện mạo.png

Diện mạo.png

Quảng cáo

Việc cài đặt Ubuntu MATE rất dễ dàng như các thành viên khác trong gia đình Ubuntu. Cài hệ điều hành xong và cài thêm bộ gõ Tiếng Việt ibus-Unikey là tạm đủ có thể sử dụng được ngay cho các công việc văn phòng, lướt web...

Nhưng nếu bỏ thêm chút thời gian, công sức để tùy biến, cài bổ sung một số phần mềm chức năng... thì Ubuntu MATE sẽ làm chúng ta hài lòng hơn nhiều.

(Lúc nào có thời gian mình sẽ viết thêm về Tùy biến và Hoàn thiện UbuntuMATE).
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây ko phải giao diện mate gốc.
Nhìn màu mè teen chứ chả già dặn
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
@hieupy89 Chủ topic đưa panel lên Top và thêm Docky thôi mà.
Tuỳ chỉnh theo ý thích thôi.
@stevedat ko phải giao diện mate gốc.->ok???
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
@hieupy89 Người ta cài rồi sau đó thích tuỳ chỉnh sao cho dễ dùng thì họ làm thôi. Có gì đâu bạn!
thớt có link dow bản này ko vậy.cho mình xin link để dow về cài nhé
@windows 10 pe Bản 14.04 có tên mã là trusty. Bạn chọn phiên bản phù hợp ở đây: https://ubuntu-mate.org/trusty/
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
@tutroc77 Lâu lắm rồi không tháy bạ cập nhật trên blog.tutroc77. Mình hay tham khảo thông tin trên blog này
@tutroc77 sao em ko vào dc trang trên
@tuantroll mình vào tốt:

yêu cầu cấu hình của ubuntu mate la j ak
@tuantroll Yêu cầu giống bản 10.04 cũ thôi chắc p4 card on board RAM 512
. Đừng đem cấu hình pen 3 ram 512 của ubuntu, cấu hình đó hư cấu vl.
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
@tuantroll Lên trang của U-Mate có ghi đó bạn.
ancon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieupy89 Ubuntu 14 mà chỉ có P4 và 512 MB RAM thì không làm việc được. core 2 duo - 2 GB RAM còn rất ì ạch khi xử lý file nặng khoảng 10MB đấy. Đó là mình còn chạy giao diện gnome cổ xưa cho nó nhẹ máy.
@ancon mình đang nói bản ubuntu mate bạn ơi
mate chính là gnome 2 cũ
RainNguyen9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
không biết bản này thế nào, mình cài bản 15.04 thì khi mở nhiều ứng dụng có hiện tượng đơ đơ, trong khi ubuntu unity thì bình thường.. :/ chắc phải hạ xuống 14.04 xem sao .😁
Cho hỏi ở bản mate này có cách nào cho cái thanh menu bar nó tự ẩn, khi mình rê chuột lên thanh tiêu đề thì nó mới hiện (Giống với ubuntu unity và mac os ấy).
Không biết ở ubuntu mate có config được vậy không? dùng unity thi ỳ ạch quá.
@G_Virusss hình như ko được nhé, mà chả để làm gì
mate chính là gnome 2 nếu bạn từng dùng từ 11.10 trở xuống sẽ thấy rất quen thuộc
@hieupy89
Mình dùng U từ thời 10.04 rồi, và cũng đã bỏ win từ lúc nào giờ cũng chả rõ nữa.

Mình là dân coder, thực ra nếu config được cái đấy + auto hide 2 cái top và bottom panel thì thêm được ít không gian làm việc. Có thói quen ăn ở, làm mọi thứ đều trên 1 màn hình Emacs full sceen 😁 (code, đọc web manual-ebook, chat irc, thậm chí cả chơi nhạc).

Đối người có nhu cầu cơ bản thì vấn đề này có lẽ chả để làm j. Riêng mình tự dưng lòi ra mấy thành phần thừa đôi lúc hơi ngứa mắt, có lẽ thời gian tới quay về default của U là unity, giờ nhiều việc quá, cài lại U với 1 số app chuyên dùng với cái mạng củ chuối cũng mấy nguyên cả buổi.
@G_Virusss có thể hide panel được click chuột phải property mà ko để menu lên trên được giống unity thôi
cái mate đó đổi theme giống 10.04 y đúc, bản thân nó là gnome 2 đổi tên
Muốn cài nhanh cũng dễ mà, lúc setup cài đừng cho nó vô mạng 10 phút cài xong. Vào được rồi chọn server fpt max speed luôn.
Nếu ubuntu đang o unity muốn cài mate mà ko muốn cài lại
http://www.omgubuntu.co.uk/2014/08/install-mate-desktop-ubuntu-14-04-lts

How To Install MATE Desktop on Ubuntu 14.04 LTS - OMG! Ubuntu

Interest is growing in Ubuntu MATE Remix and the benefits it offers over stock Ubuntu. But how can you try it out? Through a PPA, of course.
omgubuntu.co.uk
@G_Virusss Rất đơn giản:

có dc đâu ak
@tuantroll đổi DNS
Chào bạn, cho mình hỏi tí, mình đang cài thử ubuntu 64bit lên máy ảo, nhưng máy ảo nó báo vậy

Mình down tool check của vmware về thì nó lại báo máy mình có thể chạy được 64bit.

Mà không biết sao bị lỗi này, không biết có ai giúp em với ạ.

Máy em đang chạy win 8 64bit
@neonguyen1102 vào bios bật cái ảo hoá lên thường là VT-x hoặc virtualzation tuỳ main nó gọi thế nào
nếu bạn chỉ dùng thử thì cài bản 32bit dc rồi
esata
CAO CẤP
9 năm
Mate nhẹ hay không thì xem TV online cũng nặng như nhau thôi.

Chẳng hạn dùng bomi xem mà bật hiệu ứng lên là drop frames ngay, kênh HD như K+ hay [V] hay SD nhu HBO thì cũng rứa.
GinVN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hóng mãi cái bài sửa giao diện của bác mà ko có :'(
cuongnm11
TÍCH CỰC
7 năm
Đúng bản mình cần. Đang dùng mintmate mà chán cái giao diện nó quá.
pnhvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
của mình manjaro mate
Screenshot at 2017-05-19 19-38-11.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119