Ubuntu sẽ trở lại với giao diện GNOME, Unity bị khai tử, dự án Ubuntu for Phone/Tablet cũng dừng lại

bk9sw
6/4/2017 12:30Phản hồi: 173
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình xài ubuntu rồi chuyển qua centos rồi lại về ubuntu
jing
CAO CẤP
7 năm
chả bao giờ dùng unity, toàn chơi lxde với xfce
Knell0704
TÍCH CỰC
7 năm
Ngày trước cứ đến tháng 4 là cài bản ubuntu mới để nghịch, từ lúc chuyển sang dùng unity thì chán dần, lần cuối dùng là bản 12.04 - là bản đầu tiên dùng unity 😁
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thích Ubuntu, tiếc là 1 số máy ở VP không hỗ trợ driver màn hình.
vietnamtea
TÍCH CỰC
7 năm
em cũng muốn xài linux cơ mà chỉ sợ vấn đề drive, lenovo nó có viết drive nó linux không nhỉ, T450
Little Chick
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietnamtea Đa số là tự nhận hết driver, trừ cái chết tiệt nhất là card màn hình rời Nvidia, rất khó sống yên ổn với nó.
vietnamtea
TÍCH CỰC
7 năm
@Little Chick tự nhân nó có ổn định không bác 😁
Zoro kun
TÍCH CỰC
7 năm
@Little Chick có khi mất cả tuần + chục lần cài lại ubuntu ms cài xong dc cái nvidia chỉ để tắt nó đi ==!
Little Chick
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietnamtea Cũng hên xui à bác, còn cái quan trọng là driver power management, nếu nó tương thích thì máy mát rượi, còn không nóng như lò than.
@Little Chick nvidia nó cũng hỗ trợ mà, chỉ có điều là cài hơi phức tạp thôi, mà 10p thì cũng xong 😁
cuong1891
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình vẫn thích unity hơn, đã thử qua gnome mấy lần nhưng ko thấy bằng unity
Nhưng phải công nhận phiên bản unity 8. trông cứ làm sao ý, có lẽ chỉ phù hợp cho môi trường điện thoại hay máy tính bảng, còn trên máy tính phiên bản cũ vẫn thấy tốt hơn.
vietnamtea
TÍCH CỰC
7 năm
bản mớ nhất bây giờ là bản 16.04, là bản gnome đúng không mọi người.
thongstele
ĐẠI BÀNG
7 năm
Gnome đẹp và nhanh. Unity xấu quá.
vietnamtea
TÍCH CỰC
7 năm
cho em hỏi là trang chủ ubuntu hiện giờ là gnome hay unity vậy, em thấy youtube nó có cả bản Xenial Xerus. có nghĩa là gì vậy
@vietnamtea bản mặc định là unity, muốn dùng gnome thì bác tìm trong đám flavor của ubuntu ấy, xenial xerus là tên của ubuntu 16.04
trdat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietnamtea Xenial Xerus là tên phiên bản đó bạn. Mặc định Ubuntu là Unity, nếu bạn thích dùng giao diện khác (gọi là DE) thì có thể tìm hiểu các bản spin của Ubuntu như Ubuntu GNOME, KUBUNTU.
Unity nặng quá
Trước cũng cài ubuntu nghịch thử nhưng thấy nó không tối ưu giao diện nên lại bỏ, hơn nữa với người dùng bình thường thì giao diện không thân thiện là quá khó để tiếp cận. 😁
princez
CAO CẤP
7 năm
mấy cái bài về Ubuntu thế này đảm bảo lại có mấy thằng bựa nhân bên forum ubuntu-vn.org sang tuyên truyền.
@princez Cũng ghét bọn họ hả, không phải chỉ mình bạn đâu 😁
princez
CAO CẤP
7 năm
@killed mình nghĩ một trong số những nguyên nhân Ubuntu bị tuyệt diệt ở VN là do bọn nó :D
@princez Rất có thể, thấy bọn họ hổ báo trâu bò quá mà :D
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang dùng và cảm thấy bộ đôi unity 7 desktop + adapta quá hợp, chạy rất mượt mà, rất đẹp, gnome cửa gì, gnome 2 thì ok mà sang gnome3 thì rất vớ vẩn, unity 8 cũng vậy
thích elementary nhất, tùy biến thấp, đẹp ổn định
1 vài soft chuyên biệt cho coder trên ubuntu lỗi hiện tại không thể fix đc, không biết do cái gì 😃 move qua fedora thì hết nhưng g=fedora lại hụt component so với ubuntu, haizzz :mad:
baodng
TÍCH CỰC
7 năm
Giao diện unity là giao diện sáng tạo nhất mình từng thấy mà lại bỏ là sao? uổng quá, unity ko bắt trước ai cả, những thằng khác 1 là nhái windows 2 là nhái mac ko thằng nào có nét riêng như unity.
vanduc1102
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chuẩn, hợp lực phát triển Gnome đi,
Sauron
TÍCH CỰC
7 năm
Toàn xài Ubuntu cho server, không biết Gnome hay Unity là gì
Hiệp PT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Gnome hay Unity cũng chỉ là launcher trong Android thôi mà, tất nhiên có thêm vài tiện ích cài đặt dễ dàng. Các bạn cứ vì environment mà bỏ Ubuntu thì tội cho nó quá 😆 Cá nhân mình thì cũng thích Gnome 3 hơn Unity 8, đa nhiệm vs đa desktop thích hơn. Nhưng ko quen phím tắt thì cũng hơi ngơ ngác đấy. Unity thân thiện cho nh ng ko biết j về Linux hơn. Mình để Unity cho vợ cũng dùng đc, hehe.

Bài poste bảo Ubuntu thành công trong vụ đám mây. Mình thì thấy cái Ubuntu One chết bất đắc kỳ tử, bỏ cả hỗ trợ vs sync. Hay là nó có service thành công cho doanh nghiệp?
Thằng bạn nó xài ko cần giao diện luôn, mình thì xfce cho nhẹ vì máy cùi 😆, công nhận ubuntu server vẫn rất ngon, khả năng con uphone chết do vấn đề tối ưu cảm ứng gây khó khăn cho dev 😃. Mà word excel trên ubuntu quá cùi, giao diện thì xấu mù (chấp cả cái elementary os hay còn đc hư cấu là mac trong giới linux =)) ) nên ngoài dân it dev ra chắc chả ma nào dùng. Kể mà bê nguyên đc cái ubuntu qua phone xong cắm dock vào thành pc thì tuyệt vời.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019