UDID là gì và tại sao Apple cấm những ứng dụng truy cập vào UDID?

Duy Luân
3/4/2012 0:43Phản hồi: 71
UDID là gì và tại sao Apple cấm những ứng dụng truy cập vào UDID?

Tuần trước, Apple bắt đầu loại bỏ các ứng dụng truy cập vào mã Unique Device Identifier (UDID) của thiết bị iOS khỏi gian hàng App Store của mình, và phần mềm đầu tiên bị gỡ bỏ đó là Tweetbot. Nhân dịp này, mình sẽ giải thích cho các bạn biết UDID là gì liệu việc các phần mềm dùng hay không dùng UDID sẽ ảnh hưởng như thế nào đến các bạn, những người dùng bình thường.

UDID là một chuỗi số và kí tự gắn liền với thiết bị iOS của bạn. Mỗi chiếc iPhone, iPadiPod Touch đều có UDID riêng của mình. Để xem UDID, bạn hãy kết nối thiết bị với iTunes, nhấn chọn thẻ Summary, sau đó nhấn tiếp vào dòng Serial Number và UDID sẽ hiện ra. Mới đây, tờ báo Wall Street Journal cũng đề cập về một nghiên cứu liên quan đến việc các ứng dụng bí mật gửi UDID của thiết bị đến nhiều nơi khác nhau mà người dùng không hề hay biết, và đây chính là nguy cơ của việc rò rỉ thông tin. Cho đến bây giờ, tức phiên bản iOS 5.0, UDID vẫn được mở để các nhà phát triển truy cập vào, tuy nhiên Apple đã cảnh báo rằng sau khi iOS 5.1 được giới thiệu, hãng sẽ bắt đầu loại bỏ các ứng dụng dùng đến dãy số này.

Chức năng chính của UDID trong hầu hết ứng dụng đó là theo dõi dữ liệu

Bạn hãy tưởng tượng UDID giống như là số bằng lái xe của bạn, không có thông tin gì hơn cả. Tuy nhiên, khi được tập hợp trong một cơ sở dữ liệu thì những UDID có thể cho ra báo cáo, thống kê liên quan đến ứng dụng. Đây chính là phương thức mà các mạng lưới quảng cáo điện tử hoạt động. Hiện đã có nhiều dịch vụ quảng cáo (thường xuất hiện trong các ứng dụng miễn phí) theo dõi dữ liệu của người dùng, theo dõi các ứng dụng đã cài trên máy iOS thông qua UDID, và họ dùng dữ liệu này để định hướng cho việc quảng cáo. Ví dụ, bạn đã cài một game, một phần mềm mua sắm, một vài ứng dụng đọc báo, thì đây chính là thông tin mà các hãng quảng cáo cần biết để phân tích xem sở thích của bạn là gì.

Ngoài ra, các lập trình viên cũng dùng UDID để theo dõi việc sử dụng phần mềm của người dùng, thiết lập các mạng lưới chơi game, và lưu giữ vài cấu hình cơ bản. Chẳng hạn như UDID có thể liên kết với các thiết lập về cảnh báo (Notification), dùng làm thông tin xác nhận cho việc đăng nhập một cái gì đó, dùng khi chơi game multiplayer,... Nếu đã từng chơi một game online nào đó trên iOS mà không thông qua Game Center, và bạn cũng chẳng cần tạo tài khoản mới, thì nhiều khả năng ứng dụng đó đang truy cập UDID của bạn.

Thường thì UDID sẽ được đính kèm chung với các thông tin khác thành một "gói" rồi mới gửi về máy chủ. Nếu không được mã hóa, các tin tặc có thể dễ dàng lấy cắp thông tin của chúng ta. Bản thân UDID thì chỉ là dãy số, chả có gì đáng lo, nhưng khi nó đi chúng với những thứ khác như mật khẩu, tên đăng nhập, trạng thái người dùng trên các mạng xã hội,... thì nó trở nên cực kì nguy hiểm.

Vậy người dùng có thấy được sự thay đổi nào hay không?

Câu trả lời đó là có, nhưng không nhiều, và chủ yếu chỉ là thêm một vài thao tác khi sử dụng phần mềm. Trong trường hợp của ứng dụng Tweetbot bị gỡ bỏ như đã nói ở trên, nhà phát triển phản hồi lại rằng họ chỉ dùng UDID để thiết lập dịch vụ cảnh báo của họ, và rằng họ có thể khôi phục lại cài đặt này sau khi Tweetbot bị gỡ bỏ rồi cài đặt lại trên máy. Và hầu hết các ứng dụng khác cũng không thu thập thông tin nào quan trọng lắm. Tuy nhiên, với việc quảng cáo thì nó lại là một câu chuyện khác.

Với động thái của Apple thì có thể ta sẽ thấy được một thông báo hỏi ý kiến xem bạn có cho phép gửi UDID về máy chủ của nhà quảng cáo hay không. Cũng có thể một vài ứng dụng sẽ đòi hỏi bạn phải tạo tài khoản để thực hiện một việc gì đó bởi vì họ đã không còn được phép dùng UDID nữa.

Với sự xuất hiện của iCloud và Game Center, việc lưu trữ cấu hình ứng dụng như trường hợp của Tweetbot không còn là vấn đề nan giải. Hiện hầu hết các ứng dụng đều có thể lưu một ít thông tin lên iCloud, và dữ liệu người dùng được bảo quản theo cách này.

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thì ra là vậy, trước giờ chẳng bik để làm gì.
Ủa, vậy là từ nay chơi game Online phải đăng ký tài khoản nữa hả ?????????????
mamtrung
ĐẠI BÀNG
12 năm
U đê I đê của Apple can thiệp trực tiếp vào các PM 3rd để tập trung mọi khách hàng sử dụng vào "hệ sinh thái App OS" đây mà... một dạng cao cấp hơp PIN của RIM nữa, để người sử dụng sản phẩm quả táo phải trả nhiều phí hơn, làm lợi cho hãng...
Kiểu này phải thừa money mới dùng được apple rùi => không dành cho kẻ ít tiền mê công nghệ! :mad:
-LongHùng-
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mamtrung Vậy em chuyển qua Andoird chơi vậy :p
mrsyoohe
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mamtrung Iapcr@cker mà phệt,bác :rolleyes:
@mamtrung mình thấy cmt của bạn và bài viết có độ liên quan không tưởng.
@mamtrung Trình độ mem tinhte là đây :rolleyes:
đen thật, apple cấm sớm hơn có phải tốt ko
đỡ bị juno block devices của m
với mình hình như nó chả quan trọng lắm 😁
@hoanloc Mình thích câu trả lời của bác! Hê, hê............................
Thông tin hữu ích
Biết thêm về UDID nhưng ko sự dụng đến thanks bài viết hay tuy ko áp dụng dc nhiều nhưng cũng hiều phần naof
rắc rối nhỉ! may mà con nhà nghèo ok xài mấy đứa này!!!
Ko quan trọng lắm !! 😃
Từ từ rồi các anh khác cũng lên tiếng thôi, kiểu gì chả có vài con số thừa trong đt
thường thui mà
@xinhlove nhìn cái ava mà mình muốn đi tù quá :d
cái này rắc rối nhưng cũng chả qan trọng gì :d
nghe nó cứ giông giống PIN của RIM nhể, nhưng mà chắc PIN quan trọng hơn cái UDID này vì chả thấy RIM đòi loại bỏ mã PIN khi nào cả 😁

--
send from my blackberry.
Cho em cái IP em đem bán lấy tiền dùng mua And. Dùng táo phức tạp vãi lái.
giờ em mới biết UDID để làm gì, nhưng chả quan trọng gì với em hehe
cũng chẳng ảnh hưởng tới mình, iphone toàn game với nhạc
Toàn dùng UDIDfaker để hack đổi UDID kiém tiền của itunes cards
@dorewan199x Bác còn chơi không, sau một lượt download, mình fake udid của gì
Appstore, hay app
@cothachtk95 tất nhiên là của chính app đó, xong rồi xóa app đó đi, cài lại
@dorewan199x Bạn ơi chỉ mình cách hack và đổi UUID được không, mình đang cài 1 ứng dụng nó bắt xác nhận cái này rồi và giờ không thể tạo được tài khoản khác 😔
với những máy đã add UDID thì có ảnh hưởng gì ko bạn Duy Luân ơi?
@Ng. Thành Trung Không sao cả. Mình đoán UDID là do bạn add để up firmware test đúng không? Nếu vậy thì UDID của bạn do Apple quản lí, không lo. Như đã nói ở bài viết, UDID chỉ là một dãy số, khi đi kèm với các thứ khác thì nó mới nguy hiểm.
thanhbk
TÍCH CỰC
12 năm
@Duy Luân Mình add UDID e 4s w chủ yếu để test ios 6 beta!nhờ người khác add giùm,vậy làm sao để mình ktra udid của mình đã đc add và có hại gì ko ạ?
P/s: e chưa rõ nên hỏi,mong các bác đừng chém gió tội e ạ 😁
UDID cũng có ích trong nhiều trường hợp. Ví dụ bạn cài Wattpad để đọc sách, nhưng bạn lỡ tay xóa ứng dụng hoặc máy bị lỗi phải restore FW. Khi cài lại wattpad, chương trình sẽ dựa trên UDID để tự động tải lại toàn bộ sách trong libary của bạn mà bạn đã bỏ công sưu tập.
@cadenlid Giờ có iCloud rồi. Sắp tới 5GB ko biết còn đủ ko nữa.
@cadenlid Giả sử mất IP thì UDID để làm gì, lúc đó icloud mới có phát huy tác dụng
tuyhoacbkit
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tại sao ư????
...............................................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019