Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Unbutu

Thạch Tăng
13/12/2019 3:10Phản hồi: 10
Unbutu
Cho mình hỏi là mình cài bộ gõ tiếng việt đã thử cài qua hầu hết các bộ gõ và update các phiên bản ubuntu nhưng khi gõ chỉ gõ được tiếng việt mỗi trên thanh seach application thôi, còn lại không gõ được ở đâu hết. Mình mày mò trên mạng mãi không ra cách giải quyết. Không biết trên group mọi người có ai bị như vậy rồi. Mọi người giúp mình với ạ.
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. Bạn thêm các dòng sau vào tệp .bashrc hoặc .xprofile hoặc .xinitrc trong thư mục người dùng (~/) nhé:
export GTK_IM_MODULE=ibus
export XMODIFIERS=@im=ibus
export QT_IM_MODULE=ibus
2. Cài thêm các gói giao tiếp của ibus khác như ibus-gtk, ibus-gtk2, ibus-gtk3, ibus-qt4, ibus-qt5....
3. Login lại hoặc khởi động lại
@SilverWolf501 Chào anh. Em đã làm theo các bước như trên nhưng vẫn không gõ ra tiếng việt được. Anh có thể giúp em không ạ .
@Thạch Tăng bạn chụp màn hình cho mình thông tin tệp .bashrc và toàn màn hình của bạn đi. bạn có thấy biểu tượng ibus ở góc màn hình không?
VUHEO
TÍCH CỰC
4 năm
@SilverWolf501 người ta mua gà, bác cứ chào bán vịt, thế thì làm sao người ta ăn được

Bạn kia hỏi việc gõ tiếng Việt trong Ubuntu, bác lại chỉ cài đặt trong Arch Linux
Không giống nhau đâu
@VUHEO config áp dụng cho nhau được, em áp vào cho con ubuntu nhà em suốt :v
@SilverWolf501 Debian xài ké nhà Arch là không fair đâu nhé 😁
@Darklord.Py cái gì không fair em không biết chứ config ibus thì em chưa hỏng bao giờ :v
VUHEO
TÍCH CỰC
4 năm
Theo như hình thì bạn đang cài Ubuntu 19.10. Việc gõ tiếng Việt trên hệ điều hành này rất đơn giản và không cần cài cả gói ngôn ngữ tiếng Việt vẫn có thể gõ tốt. Bạn đã dọc quá nhiều trên internet và làm theo đủ mọi hướng dẫn nên giờ nó xung đột lung tung hêt cả. Tốt nhất, bạn nên cài mới lại hoàn toàn và bắt đầu cài lại bộ gõ như hướng dẫn dưới đây:
Sau khi cài xong Ubuntu, mở App Terminal bằng cách nhấn Alt + F2 hay mở trực tiếp từ Appdraw, và gõ:
"sudo apt update"
"sudo apt upgrade -y"
"sudo apt install ibus ibus-unikey"

(không gõ dấu ngoặc kép nhé)
Tới đây thì logout rồi login lại hay chắc cú restart lại máy.
Để dễ dàng hơn đối với người mới dùng Ubuntu, bạn nên cài thêm phần Addon Dash to Panel (biến thanh Dock thành Taskbar). Vô AppStore, chọn Addon, chọn Extention (bạn nên kiên nhẫn chờ nó load hơi lâu) tìm tới Dash to Panel rồi install nó, thanh dock tự động biến thành Taskbar, nằm phía dưới màn hình. Bạn có thể tuỳ biến nhiều thứ đối với Extention này bằng cách nhấp chuột phải trên nó. Cái này để nói thêm ở topic khác. Còn giờ quay lại việc cài bộ gõ.
Vô Setting, chọn "Region & Language". Trong cửa sổ mở ra, bấm vô nút Option, chọn "Use the same source all windows".
Kế tiếp chọn "Manage installed language", cửa sổ mở ra, ở đây bạn có thể vô gỡ nút chọn để remove hêt các ngôn ngữ mình không cần hoặc cứ để yên, chỉ để ý "Keyboard input methol system". bạn bấm vào nút bên cạnh để chọn bộ gõ mặc định là IBUS
Quay lại phần "Input Source", bấm vào dấu "-" để gỡ bớt gói ngôn ngữ, dấu "+" để thêm gói ngôn ngữ. Ở đây chọn ba dấu chấm rồi tiếp "Other" để thấy bộ gõ "Vietnamese Unikey". Chọn nó để thêm vào. Lúc này bạn nhìn thấy trên thanh Taskbar xuât hiện icon EN. Bấm vào nó để thay đổi bộ gõ hay dùng phím tắt Super + Space (Super có nghĩa là phím Windows nếu bạn xài máy Windows)
Chú ý: trong phần Input Source, không yêu cầu gỡ các gói ngôn ngữ đã cài nhưng thông thường để cho đơn giản và nhẹ máy, mình khuyên nên gỡ tất cả, chỉ chừa lại: English (Us) và Vietnamese (unikey)
nlbao
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lên mạng cài unikey nhanh hơn mà bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019