Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ứng dụng dẫn đường Waze nâng cấp cho SYNC 3 trên xe Ford, kết nối qua iPhone, có ra lệnh giọng nói

Tuannph
27/5/2018 1:47Phản hồi: 20
Ứng dụng dẫn đường Waze nâng cấp cho SYNC 3 trên xe Ford, kết nối qua iPhone, có ra lệnh giọng nói
Hệ thống thông tin giải trí SYNC 3 version 3.0 của Ford mới nay đã được tích hợp thêm ứng dụng dẫn đường Waze. Ngoài ra, điểm nâng cấp đáng chú ý nhất cùa Waze là khả năng ra lệnh bằng giọng nói, hiện giờ bản cập nhật này chỉ hỗ trợ cho điện thoại iPhone mà thôi.

Tuy nhiên theo như một vài anh em đang đi Ford chi sẻ thì để có thể dùng được Waze thông qua màn hình thì thao tác vẫn khá rườm rà. Trước hết SYNC 3 phải là version 3.0, điện thoại phải kết nối đồng thời Bluetooth và cắm cáp, ngoài ra còn phải disable Apple CarPlay. Đặc biệt đa số các xe Ford với SYNC 3 hiện giờ chưa nâng cấp lên bản 3.0, hoặc đã cập nhật nhưng hoạt động chưa ổn định. Hy vọng ở bản cập nhật này, Ford và Waze sẽ khiến cho việc sử dụng ứng dụng đơn giản hơn.

Ở bản cập nhật này, người lái xe có thể sử dụng Waze ngay trên màn hình cảm ứng của xe Ford thông qua kết nối Ford SYNC AppLink. Chỉ cần kết nối iPhone đã cập nhật iOS 11.3 thông qua cổng USB với một chiếc xe có hệ thống SYNC 3, mở ứng dụng Waze và sử dụng. Đặc biệt, Ford và Waze hợp tác cùng nhau để người lái có thể ra lệnh bằng giọng nói, hoặc nghe hướng dẫn bằng âm thanh từ hệ thống. Như vậy, việc lái xe sẽ tập trung và an toàn hơn.

Waze vốn là ứng dụng dẫn đường với tình hình giao thông được người dùng cập nhật trực tiếp thông qua ứng dụng. Waze là một công ty thuộc Google nên dữ liệu về đường, bản đồ rất tốt, ngay cả ở Việt Nam. Thông báo tình hình giao thông trực tiếp là tính năng nổi bật nhất của Waze. Người dùng Waze sẽ tham gia giống như tham gia một mạng xã hội nhưng chuyên về cập nhật bản đồ. Càng nhiều người sử dụng Waze thì bản đồ sẽ càng được hoàn thiện, chúng ta sẽ trực tiếp sửa bản đồ chứ không dựa vào nhà cung cấp.

Waze là ứng dụng miễn phí đang có cả trên iOS (iPhone, iPad) và Android. Anh em có thể tải về theo link sau: https://www.waze.com/. Dưới đây là video trải nghiệm chi tiết ứng dụng Waze phiên bản trước tại Việt Nam, hỗ trợ trên xe Ford kết nối thông qua điện thoại Andriod.

Các tính năng khác trên bản cập nhật mới của Waze khi kết nối cùng hệ thống SYNC 3

Tham khảo: Ford Việt Nam
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HN mưa to quá..
Mai đc nghỉ làm thì tốt..
Mình đi xe Lincoln và hệ thống navigation của xe đã đủ tốt ngang với cả đám Google hay Apple maps nên ko cần ứng dụng ngoài. Waze hơn được mấy vụ báo chỗ bắn tốc độ nhưng để đổi lại việc bị Google nó track location thì cũng đáng lăn tăn phết
haihuoc90
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bao giờ xe máy Honda có thiết bị như thế này em mua thêm mấy cái. Hà Nội ngập ko đi nổi oto 1 số ngõ ngập sâu
Cài dùng thử đi các bác ạ , nó báo luôn chỗ nào có cánh sát nhé... các anh ấy sẽ bị giảm thu nhập ....
@TsanHoang Càng nhiều người dùng và cập nhật liên tục thì càng tốt 😁
Nghe Spotify nó cứ mời cài cái Waze này, lúc đầu tưởng nó làm cả app dẫn đường ^^
code
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em vừa phát hiện 1 bác nào đó chạy 25km/h 😆 tốt nhất dùng thì nên tắt cái visible trong setting đi , ko thì loạn phết. Hy vọng mọi người dùng nhiều để App đc cải thiện với Việt Nam và bao phủ rộng hơn
davtup
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình rất thích ứng dụng này. Đi mấy nước quanh ĐNÁ thấy dùng rất nhiều, về cũng dụ khị được mấy bác chạy grab cài vào hehe. Cám ơn bác Hiệp chia sẻ thông tin để nhiều anh em dùng hơn, hi vọng sắp tới nhiều người dùng ứng dụng này.
ndta13
CAO CẤP
6 năm
Trước em cũng xài waze nhưng bỏ rồi, do đi 2 bánh mà chọc chọc không tiện cho lắm 😁
À mà em thích BMW hơn Ford, Merc cũng được :D
hltan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bản đồ trên Waze 100% được vẽ/sửa bởi cộng đồng người sử dụng. Google hay Waze chỉ tạo ra platform chứ không tạo ra nội dung
Mình dùng waze hằng ngày luôn, chỗ nào có police là thấy ngay à, anh em lái xe oto nên online cái này đi, có áo vàng giao thông mà cảnh báo cho ae khác biết, nhất là mấy cái vụ bắn tốc độ. Có đứa còn chat commen vào chỗ thằng police đang đứng trên map là :”the fucking pig hiding on freeway with speed gun” . Nếu tắc đường anh em có thể ghi chú là tại sao , ví dụ là bị tai nạn chẳng hạn để map nó chỉ đường khác đi cho nhanh
xiao yang yu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phần mềm này mình cho xe cập nhật qua wi-fi là được phải không mọi người?
@tuanph, mod còn nói thiếu 1 nội dung rất quan trọng. Sync 3 phải là software version 3.0 trở lên mới support waze ạ
xiao yang yu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanjuninho Bạn có thể nói rõ hơn khoảng này cho mình được biết không? Xe mình mua hồi tháng 10/2017 vừa rồi!
@tuanjuninho Cám ơn bạn, mình đã bổ sung thêm thông tin này rồi 😁
@xiao yang yu https://www.otofun.net/threads/update-sync-3-tu-software-version-2-3-len-software-version-3-0.1348643/#post-41114057 Bài này mình viết trên otofun.net. Bạn tham khảo nhé. Thân.
Hay quá! Cái này cũng thiết thực đây!
Mình đã dùng thử không biết có cài đặt Gì sai không mà tính năng tìm đường trong TP HCM thì OK còn đi tỉnh thì bó tay, Chọn cung đường HCM-Phan Thiết mà nó bắt mình đi vòng qua quốc lộ 20.
Rixle
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác nào biết cách update bản đồ Vietmap ko? Đang xài DVD màn hình và cục GPS từ hồi mua đến giờ chưa biết cách update.
RanhCon97
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho em hỏi với Ford Everest 2017 Titanium bản có định vị mà Maps thì cũ rích (đường Võ Chí Công, cầu Nhật Tân, ... còn ko thấy) làm thế nào để cập nhật Maps của Việt Nam được ạ? Bản này hình như nhập từ Thái Lan hay sao ấy ạ. Em cảm ơn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019