Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ứng dụng dệt sợi cáp quang vào quần áo để chữa bệnh vàng da cho trẻ sơ sinh

Hassler
4/11/2017 8:27Phản hồi: 26
Ứng dụng dệt sợi cáp quang vào quần áo để chữa bệnh vàng da cho trẻ sơ sinh
Ở Việt Nam tỷ lệ trẻ sơ sinh bị vàng da vào khoảng 60% trong vòng 1 đến 2 tuần đầu sau sinh. Có nhiều nguyên nhân dẫn đến vàng da và thường thì trẻ sơ sinh bị vàng da được chia ra 2 loại là sinh lý và bệnh lý. Vàng da sinh lý thường sẽ biến mất chỉ sau 1 khoảng thời gian ngắn vài ngày sau sinh, vàng da bệnh lý nguy hiểm hơn rất nhiều vì trẻ có thể bị hôn mê và co giật dẫn đến điếc, chậm phát triển hay một dạng của bệnh bại não nếu không được phát hiện sớm.

Hiện tại việc chữa trị vàng da thường được thực hiện tại bệnh viện, trẻ sẽ được che mắt và cho vào lồng kính để quang liệu pháp hay nói nôm na là chiếu đèn, tại các bệnh viện hiện đại hơn có thể sử dụng biliblanket trải lót dưới lưng em bé và chiếu đèn, lượng bilirubin (sản phẩm phụ được tạo ra khi hồng cầu bị vỡ) trong máu ở dưới da hấp thu năng lượng ánh sáng, chuyển đổi thành các chất đồng phân và được thải qua phân, nước tiểu. Đây là cách làm hiệu quả và đơn giản nhất tuy nhiên cảnh nhìn con mình vừa mới sinh đã phải nằm bơ vơ trong lồng kính và bị chiếu đèn không phải là điều thích thú gì với các bậc cha mẹ.

Tại phòng thí nghiệm Liên bang Thụy Sỹ về Khoa học và Công nghệ Vật liệu (Empa), một loại sợi có khả năng phát sáng đã được phát triển nhằm mục đích hỗ trợ việc chữa trị vàng da đơn giản và dễ dàng hơn rất nhiều. Cách thức hoạt động của công nghệ này là liên tục bẻ nhẹ sợi quang với 1 độ chính xác đã được định sẵn để lộ sáng tại điểm bị bẻ. Ưu điểm lớn của vật liệu này là tính cơ động do lượng điện năng sử dụng rất thấp nên chỉ cần một lượng pin nhỏ để sử dụng, không còn phải cắm vào ổ điện cố định.

Hiện nay trên thị trường có Biliblanket cũng sử dụng công nghệ sợi phát sáng gần giống như vậy nhưng sự khác biệt ở đây là Empa đã có thể làm ra sợi cáp quang có độ mỏng chỉ như sợi vải thông thường. Việc này giúp ta có thể dệt quần áo sử dụng pha lẫn giữa sợi quang và sợi vải mà vẫn giữ các thuộc tính dễ mặc, thoải mái như các loại quần áo cho trẻ em khác, bố mẹ có thể vừa bế em bé vừa trị liệu, không còn phải lo con của mình nằm trong lồng kính có bị vấn đề gì khác không.

Tham khảo Medgadget, SvetTex, Empa, Popular Science
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yellowcard
TÍCH CỰC
6 năm
Con gái mình mới sinh bị vàng da sinh lý khoảng gần 2 tuần, cứ sợ vàng da bệnh lý.

Công nghệ phát triển ứng dụng vào y tế vẫn hơi chậm so với ứng dụng vào các lĩnh vực như điện tử, công nghệ thì phải
ley995
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yellowcard Minh đã làm R&D trong lĩnh vực y tế được 2 năm, thì mình thấy chuyện ứng dụng chậm là dĩ nhiên rồi, trong quá trinh nghiên cứu người ta cần test kỹ và khi thành công để ra được thị trường còn phải qua nhiều kiểm định, chứng nhận nữa 😃
Đó là làm ở nước ngoài, nếu làm ở VN thì bạn còn gặp nhiều rắc rối khác như cục đo lường không có tiêu chuẩn kiểm định, vv
@yellowcard Sức khỏe con ng là cái trò đùa à mà ứng dụng nhanh...ng ta cần kiểm tra chán chê trc khi đưa vào sử dụng để đảm bảo an toàn nhé
@Hassler Ôi dào. Mẹ mới sinh mất sức , bố thì cũng phải thức theo mệt mỏi. Để con đi chữa trị nửa ngày có thời gian ngủ lấy lại sức thì 2 vc nên ngủ một giấc , thức dậy nhận con là vừa.
@yellowcard Dùng hoa mào gà tắm cho trẻ cũng chữa vàng da.
Quả là quá sáng tạo.
Con mình sáng sớm nào cũng đc bà nội cho tắm nắng 😃 vàng da cũng hết
Hy vọng công nghệ sớm thành hiện thực để trẻ khoẻ mạnh khi mới sinh
@writedung Ánh nắng không điều trị được vàng da đâu bác.
bitback
TÍCH CỰC
6 năm
@megamindabc Bác giải thích được không ạ?
ley995
ĐẠI BÀNG
6 năm
@writedung Vàng da thì mình phơi ánh sáng xanh nhé 😃
Phơi nắng là để chắc xương thôi.
@megamindabc Vậy hả. Mình thấy nhiều trẻ tắm nắng cũng hết vàng da vàng mắt đấy. Trên bv có tư vấn.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình nghĩ nên cho trẻ tắm nắng trẻ sẽ phát triển khỏe mạnh hơn.sau lớn hơn chút thì vẫn cứ kệ cho nó đi chơi với đám bạn ngoài nắng. Nhiều người cứ giữ con khư khư trong phòng kín rùi tí cái phải ra nằm bv
@trunglb Vàng da bệnh lý nó khác với việc không ra nắng bác ơi
Hay quá. Các ông bố như mình thêm kiến thức lại đỡ lo lắng
bestest_boy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thằng cu của mình mới sinh cũng phải chiếu đèn nguyên 1 đêm, may mà hôm sau xét nghiệm máu lại thì đã ổn. Nhìn con mình còn nhỏ xíu nằm trong lồng không 1 mảnh vải mà xót. Cứ thấy nó vặn vẹo ngủ ko yên mà xót. Mình phải thức canh cả đêm ban đầu trùm khăn cho nó đợi ngủ sâu sâu rồi thì lén mở khăn trùm ra.
@bestest_boy Vậy mới thấy vừa đc bồng con vừa có thể rọi đèn chữa bệnh mới hay như thế nào bác nhỉ?
Khoa học tiến bộ quá. Hồi xưa toàn phơi nắng sớm cho tụi nhỏ không cũng lớn lên và khỏe mạnh. Hehehehe
nên sớm đưa vào thực tế, tỷ lệ trẻ bị vàng da rất cao...nếu không chăm sóc tốt, bệnh kéo dài dẫn đến di chứng sau này cho bé.
Chả thấy hữu dụng. Tốn kém. Bị vàng da có thể đem trẻ đến viện chiếu đèn hoặc ở nhà mang ra phơi năng là hết. Rẻ mà k tốn
cdab
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Akay Nhím Đâu phải ai cũng gần bệnh viện đâu bác
@cdab Có thể bê ra phơi nắng mà bác. Lúc con e mới sinh. Cứ cách ngày e lại trải chiếu bê con ra sân phơi nắng mới tầm 15 20’
cdab
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Akay Nhím Mùa đông thì không có nắng bác ạ. Nói chung thì nó cũng có lợi trong nhiều trường hợp
@cdab Uh thì cái j cũng có 2 mặt mà bác. Cái áo dó chắc k rẻ đâu
bestest_boy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhiều bác cứ phán phơi nắng. Các bác ở xứ nhiệt đới thì luôn dư nắng chứ ở các xứ ôn đới, hàn đới vào mùa thu đông kiếm 1 giọt nắng cả ngày cũng không có. Lúc đó chẳng lẽ đợi sang hè để phơi à?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019