[Ứng dụng] Một số phần mềm chat IM hữu ích trên WP

bk9sw
13/6/2012 10:28Phản hồi: 110
[Ứng dụng] Một số  phần mềm chat IM hữu ích trên WP
Các bạn mới dùng Windows Phone hay gặp khó khăn trong việc lựa chọn những phần mềm chat IM cho các dịch vụ như Yahoo, Skype, AIM, ICQ … bởi trên MarketPlace có rất nhiều phần mềm khác nhau. Vì vậy mình viết bài này để giới thiệu một số phần mềm chat tốt nhất trên WindowsPhone, ưu và nhược điểm để các bạn dễ dàng chọn lựa và sử dụng sao cho hài lòng nhất.

Phần lớn các bạn ở Việt Nam sử dụng dịch vụ Yahoo Messenger, nên mình sẽ tập trung vào tính năng chat Yahoo trong bài viết:

QuickYM: (miễn phí) + (có phí 1,99$)

Ứng dụng do ltdangkhoa phát triển. QuickYM là phần mềm "cây nhà lá vườn" nên được tích hợp sẵn bộ gõ tiếng Việt Telex, rất tiện dụng và trong hoàn cảnh hiện nay khi chưa có bộ gõ tiếng Việt riêng cho Windows Phone thì điều này thật sự hữu ích. Ứng dụng có giao diện đơn giản, thân thiện và dễ sử dụng ngay từ màn hình đăng nhập. QuickYM được phát hành với 2 phiên bản: 1 miễn phí có hỗ trợ quảng cáo và 1 có phí giá 1,99$ không quảng cáo.

Các tính năng chính của QuickYM theo tác giả:
  • Nhận và gửi tin nhắn;
  • Đọc tin nhắn offline;
  • Đặt status tùy ý (available, busy, invisible);
  • Chat với nhiều bạn cùng lúc;
  • Add thêm nick của bạn mới;
  • Tốn ít dữ liệu tải về, tốn ít pin - quan trọng cho các bạn dùng 3G;
  • Hiển thị avatar của bạn chat đang online;
  • Có thông báo khi bạn chat online hay offline;
  • Tính năng buzz;
  • Và nổi bật hơn cả là có bộ gõ tiếng Việt Telex.
Tải về bằng mã Microsoft Tag: Trên điện thoại WP, nhấn nút tìm kiếm Bing bên dưới màn hình -> chọn Bing Vision và hướng camera lên mã Microsoft Tag bên dưới:

Một số hình ảnh screenshot:

IM+: (miễn phí)

Phần mềm tiếp theo mình giới thiệu đến các bạn đó là IM+ , một phần mềm chat đa năng khá quen thuộc nếu các bạn đã từng sử dụng những hệ điều hành khác. IM+ hỗ trợ hầu hết những dịch vụ chat trên thế giới như Yahoo, Skype, Facebook Chat, Google Talk, AiM/iChat, ICQ, My Space, v.v... Những tính năng đáng chú ý của IM+:

• Gửi tin nhắn và hình ảnh;
  • Có tính năng chat nhóm (group chat) khi chat Skype, AiM và ICQ;
  • Có thể đăng nhập nhiều nick ở mỗi dịch vụ chat;
  • Có tính năng đặt status;
  • Có thông báo khi bạn chat của mình đang gõ phím (.. is typing a message).
Khi sử dụng IM+ các bạn có thể đăng nhập một lúc nhiều tài khoản chat như Skype, Yahoo, Facebook, v.v... và một ưu điểm lớn của IM+ là có Push Notification, tức là khi các bạn thoát hẳn chương trình thì các bạn vẫn có thể nhận được thông báo có tin nhắn đến, hoặc là một người bạn của bạn vừa mới online. Ngoài ra còn một số tùy chỉnh khác như tự động trả lời hay gửi tin nhắn qua email. Nhược điểm của IM+ là khi các bạn bấm nút Windows để ra ngoài màn hình chính sau đó vào lại chương trình thì IM+ cần một chút thời gian để kết nối lại, và đôi lúc chương trình có thể bị lỗi và out. Tuy nhiên, hiện tượng này không đáng kể và các bạn có thể yên tâm sử dụng.

Quảng cáo

Tải về bằng mã Microsoft Tag: Trên điện thoại WP, nhấn nút tìm kiếm Bing bên dưới màn hình -> chọn Bing Vision và hướng camera lên mã Microsoft Tag bên dưới:

Messenger by Octro: (miễn phí) + (có phí 2,49$)

Messenger by Octro là một phần mềm chat Yahoo đơn giản và dễ sử dụng, có tính năng Push Notification thông báo tin nhắn đến khi bạn thoát chương trình.

Quảng cáo

Tốc độ gửi và nhận tin nhắn thì chat Yahoo bằng Messenger by Octro nhanh và ổn định, Push Notification hoạt động cũng rất ổn. Điều mình thấy không ưng ý duy nhất đó là hình như không thể để được chế độ Invisible khi đăng nhập.

Palringo: (miễn phí)

Phần mềm mình giới thiệu sau cùng đó là Palringo, một phần mềm quen thuộc với các bạn dùng Windows Mobile trước đây, hiện cũng có trên Windows Phone tuy nhiên ứng dụng vẫn đang ở tình trạng beta.

Để có thể sử dụng các dịch vụ chat trong đó có Yahoo thì bạn phải vào trang http://www.palringo.com/en/gb/ và đăng kí một tài khoản Palringo hoặc đăng ký trực tiếp khi mở ứng dụng. Palringo cũng cho phép chat theo nhóm, chat bằng âm thanh và gởi nhận hình ảnh. Đặc biệt, nếu trong danh sách online của bạn không có ai thì bạn có thể "giết thời gian" bằng chat bot Samantha.

Tải về bằng mã Microsoft Tag: Trên điện thoại WP, nhấn nút tìm kiếm Bing
bên dưới màn hình -> chọn Bing Vision và hướng camera lên mã Microsoft Tag bên dưới:

110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
Bài viết thật hay và hữu ích :rolleyes:, người viết cũng giỏi
@vt2912 :p
có vẻ mod này làm việc tích cực nhỉ, cho hỏi có phải mod khoa ko nhỉ???
@hieu_david Khoa đây 😁
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@bk9sw mai dậy nhớ check bài people và email nhé :D, đêm không ngủ đc chán quá làm bài Ringtones,Sound và volume vậy :D
dqhuy1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vt2912 bác cho em hỏi là ngày xưa em dùng hd7 add acount facebook đc trong people, mà bây giờ xuống em surround nì add vào nó cứ báo " oops we're having..... Không add đc bác ạ thế nên đôi khi chụp đc bức ảnh đẹp muốn up lên fc mà ko đc, bác chỉ giúp em với
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@dqhuy1989 có thể là Facebook bị chặn, bạn thử mạng khác xem sao, không thì reset lại máy nhé 😁
Cám ơn bk9sw nhé, thích cái QuickYM quá...
@cuhiep mai trời mưa quá a Hiệp ơi 😁
@cuhiep Người Việt dùng hàng Việt anh nhở! ^^
đang dùng im+
sao mình đăng nhập vào QuickYM lại báo lỗi nhỉ
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@tuấn anh 37 hihi mình không nghĩ là tại ROm đâu, bạn login account yahoo khác xem có được không. Còn về ROM thì hiện tại mình cũng muốn build nhưng chưa có máy, để hôm nào có đồng chí nào dũng cảm cho mượn thì build vậy hehe
tachima9999
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuấn anh 37 lỗi này bt mà.. thỉnh thoảng tớ bị lỗi này vẫn đễ đó chat bt =)) vô tư~

bộ gõ telex chuẩn roài ~

tiếc là chưa có nofictaion ^^

đang chạy Quick + Ym by ashter...
@tachima9999 Bình thường cái gì, có login được đâu mà bình thường, lỗi này là do nó không cho nick có quá nhiều địa chỉ liên lạc, vì thế gỡ không thương tiếc, VN chả thấy cái Y!M nào cho ngon.
ltdangkhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Mr_keobeo Hi,

Cảm ơn bạn đã quan tâm đến ứng dụng QuickYM.
Hiện tại có nhiều report nói rằng không đăng nhập được thì mình xin đưa ra một số lý do và cánh khắc phục tạm thời như sau:

- Lấy được hình avatar nhưng báo Error: Sai mật khẩu đăng nhập, bạn nên kiểm tra lại mật khẩu (vì bàn phím đăng nhập không hỗ trợ landscape nên khi nhập kí tự có thể bị nhầm lẫn)
- Không lấy được avatar, hiện ra hình chữ Y và báo lỗi: Không kết nối được đến server, bạn nên thử mở/tắt chế độ máy bay (để reset lại kết nối mạng) và thử lại

Ngoài ra có thể do vấn đề API của Yahoo không hoạt động tốt. Khi sử dụng QuickYM, các bạn sẽ nhận được email của Yahoo về việc cho quyền sử dụng QuickYM (thường có thêm số mã đằng sau vì mỗi key Yahoo cho đăng ký chỉ được dùng cho 5000 users, nên mình chọn cách dùng server của mình để cấp phát cho mỗi máy khi lần đầu sử dụng). Nếu các bạn chọn "stop sharing" trong email đó thì bạn sẽ không dùng được QuickYM nữa.

Hy vọng nhận thêm nhiều phản hồi và góp ý của các bạn để ứng dụng ngày càng hoàn thiện hơn.

Best regards,
Khoa
Việt Nam cứ miền phí là quất 😁
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@HoangDucLinh Phần mềm miễn phí có nhiều cái còn ngon hơn nhiều so với có phí :D
@vt2912 Có lý lắm chứ , có phí mà ngon thì cũng Search " cách bẻ khóa abcxyz ..." dù được hay ko :D , thiết nghĩ có cái chưa đến 1 Usd mà nhiều người cũng ngại mua , chắc tâm lý chung
WP thì cứ IM+ thôi.
Đang dùng cả quickyh và im+. Giá mà có cái nào kết hợp ưu điểm của 2 em đó thì tuyệt! 😁
nó có sướng như yahoo bên BB ko.. tham khảo các bác tí
Cái quick im bộ gõ tệ quá 😔 dùng mún ném đt.vô tường. Dùng im+ là xịn nhất 😁
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@Kyehani bạn đã update bản 1.3 mới nhất chưa? bộ gõ đã ngon lành rồi đấy :D
ltdangkhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Kyehani Hi bạn,

Bộ gõ từ phiên bản 1.2 trở đi là bộ gõ được hỗ trợ từ Nokia Việt Nam và theo đánh giá của mọi người là không có lỗi và dùng được. Hy vọng bạn update phiên bản mới nhất để trải nghiệm

BR,
Khoa
@ltdangkhoa Ứng dụng ngon. Giá 2 usd theo em là ok. Giờ bác thêm cái push notification nữa thì app của bác là nhất!
Có Messenger by asterick cũng được mà bác, them vào đi
Wd phone không hỗ trợ yahoo chát video call như iphone hả các bạn? nếu không có thì tệ quá !
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenquocthanh69 theo bạn thì yahoo video call ngon hơn hay skype video call ngon hơn ?
đang dùng IM+ thấy cũng ổn. Quick YM khá tốt nhưng chỉ có điều ko hỗ trợ xoay ngang. :mad:
@darkearl229 Có đó bạn. Ngay cạnh cái nút chữ T kích hoạt Telex là 1 nút kích hoạt chế độ xoay ngang đó.
Nhìn chán hẳn toàn cái cơ bản mà cứ như siêu hot lạ ấy. Qua app store nhiều kinh khủng. Thế mới biết iphone appstore nó đỉnh như nào. Mấy anh nhỏ nhẹ toàn bám càng app store = động cơ 10 thì thế này đuổi sao dc con 1000 cc app store kia cơ chứ
@TraiHaNoiAir Xin lỗi bạn, không so sánh thì thôi, đã so sánh thì qua Play Store của Android còn nhiều hơn nữa kìa, sao không so? Mỗi HĐH có một đặc điểm riêng của nó, tương tự như vậy đối với các phần mềm. Bạn cứ lấy điểm mạnh của cái này đi so với điểm yếu của cái khác rồi kết luận thì rất phiến diện. Nói theo kiểu Mỹ là choose the one at your size ấy.

(Mình thử so sánh Facebook, Twitter, Linkedln, Skype, Office v.v... trên iOS với WP7 xem sao nhé)
@TraiHaNoiAir 😁 phong cách nói chuyện hợp với cái avatar đấy. Tính ôm bom liều chết à
snape89
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mấy bác cho hỏi cái quickYM khi thoát ra ngoài màn hình chính vào lại có bị lỗi connecting lại như thằng IM+ không, em thấy mấy ứng dụng chat trên WP nó cứ đểu đểu thế nào ấy, ra home vào lại toàn là connecting, mang tiếng đa nhiệm mà chẳng thấy đâu, lởm thấy bà, xài khó chịu bỏ bu đi được !
Mình cài Messenger by asterick ,Im+, Quick YH nhưng đều không ưng ý lắm , kết nối hơi chậm và hoạt động không ổn định , có khi còn làm đơ cả máy luôn , notification thì lúc báo lúc không (mình dùng ROM gốc vì chưa jb đc máy ) . Các bản miễn phí thì quảng cáo hơi phiền , biết là dùng miễn phí thì phải chịu thôi nhưng mà tận đến giờ cũng chưa có Yahoo Messenger bản chính thức cho WP thì cũng chán thật .
Trong khi các nền tảng khác đã update không biết đến bao phiên bản rồi 😔
Thực ra là dùng smartphone lâu thì ít dùng đến mấy cái chat chit online này lắm, như bây h mình dùng máy còn không có yahoo hay skype mà vẫn ko cảm thấy bất tiện. Nếu đã dùng thì pin chắc ko trụ nổi 1 ngày😁
@mc.forever me too, chữ nhỏ gõ mỏi tay còn phải đánh liên tục oải lắm :D Có việc thì gọi hẳn skipe cho nó lành

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019