Ứng dụng Swift Playground cho iPad ra mắt: tự học lập trình Swift theo kiểu trò chơi

Duy Luân
13/6/2016 19:31Phản hồi: 39
Ứng dụng Swift Playground cho iPad ra mắt: tự học lập trình Swift theo kiểu trò chơi
Swift Playground trước đây là một phần của bộ công cụ lập trình XCode đồ sộ vốn chỉ hoạt động trên máy Mac mà thôi. Vấn đề là không phải ai cũng có máy tính nói chung hay máy Mac nói riêng, trong khi số lượng người dùng iPad lại lớn hơn và Apple cũng muốn đưa ngôn ngữ Swift đến mọi người nên Swift Playground cho iPad mới ra đời. App tích hợp sẵn nhiều bài học từ cơ bản đến nâng cao và được làm mới theo thời gian để giúp bạn làm quen với ngôn ngữ này, từ cách viết ra những dòng khai báo đầu tiên cho đến điều khiển nhân vật trong một mô hình giả lập nhỏ. Trong một ví dụ, Apple cho phép bạn kéo thả vòng lặp để làm cho nhân vật chạy vòng tròn, trong ví dụ khác thì bổ sung thêm lệnh để nhân vật đi tới đi lui... Kiểu học lập trình như vậy giống với ý tưởng của trang Code.org.

Những đoạn code này đều ở mức cơ bản vì Apple thiết kế chúng để con nít cũng có thể dễ dàng học và hiểu, cũng như dễ thao tác bằng các nút trên màn hình. Cũng do vậy mà các code liên quan tới giải mã phần cứng hay dựng hình 3D không được Swift Playground đưa vào để giảm độ phức tạp, chứ còn phần xử lý bên dưới bạn sẽ phải làm rất nhiều khi viết một app iOS hay macOS thực thụ.

Swift Playground có một bàn phím ảo riêng được tối ưu cho việc học lập trình, bao gồm khả năng tự hoàn tất tên biến, tích hợp nhanh các dấu ngoặc vuông và ngoại kép ra giao diện chính. Nó cũng được Apple trang bị nhiều chức năng tham khảo code tự động, nó sẽ tự thế code vào cho bạn trong trường hợp bạn không biết cú pháp hay chỉ đơn giản là không biết làm việc gì đó như thế nào.

Swift Playground sẽ cho tải về miễn phí từ App Store khi iOS 10 chính thức ra mắt vào mùa thu năm nay, sắp tới chúng ta cũng sẽ được trải nghiệm trước app này.

Swift_Playground_3.png Swift_Playground_2.png Swift_Playground_1.png Swift_Playground_4.png

Nguồn: Apple
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon ko ham
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có hỗ trợ tiếng việt ko ta, ai test thử
DmooN
TÍCH CỰC
8 năm
@thangbem vì sau này toàn teen lên thôi, người lớn thì đi làm hết rồi và họ cũng ít cmt nữa, bởi vậy sau này toàn thấy tinh nghịch chứ không còn tinh tế nữa
dkt999
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vuhoanglk Thế ipad/iphone có hỗ trợ tiếng Việt chưa 😆
Hay hỗ trợ tiếng Việt là
------------------------------
Bắt đầu
Viết ra("Nhập vào I);
ĐọcLN(I)
Nếu (I bé hơn 6)
Thì
{
I trừ trừ;
}
Ngược lại
{
Thoát ra();
}
Kết thúc
@thangbem và cuồng táo giống tụi assmin
@vuhoanglk Thánh nhận em 1 lạy.
Nếu có trên windows hay trên web thì còn ngon hơn nữa
E cũng thix nhưng ngu nên chịu chết
Bondaica92b
ĐẠI BÀNG
8 năm
hppl
TÍCH CỰC
8 năm
ko có tiếng anh thì cái này coi như vứt đi
@hppl Spam nhàm thế.
datphuquoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao ko co cho iphone ta...
và không có macbook pro mới như mọi người dự đón😁
Ko hiểu có tạo ra được thế hệ tỉ phú phần mềm mới ko nhỉ. Hồi xưa mấy tỉ phú phần mềm đâu có trang bị tận răng như bây h😁
Swift
ĐẠI BÀNG
8 năm
hỏng người đó các bạn
Mình thấy bạn trên hỏi có hỗ trợ tiếng Việt ko là đúng mà, sao các bạn lại cứ phản đối. Có đòi hỏi các App cần hỗ trợ tiếng Việt nữa thì cũng chẳng có gì sai. Còn nhiều người già và trẻ em Việt Nam vẫn đang tiếp cận và sử dụng công nghệ. Trân trọng ngôn ngữ của mình, đòi hỏi các nhà triển cung cấp đủ dịch vụ cũng là lợi ích cho cộng đồng.
Nhớ lại những ngày trước máy điện thoại chỉ hỗ trợ ngôn ngữ tiếng TQ, tiếng Anh, tiếng Hàn Quốc ko có tiếng Việt cũng đã là khoảng cách cho nhiều người sử dụng rồi 😔.
yanaro
TÍCH CỰC
8 năm
@QLNN Cái này sai, ngôn ngữ lập trình hoàn toàn có thể dịch hai câu lệnh khác nhau thành một lệnh giống hệt nhau, chỉ có điều như vậy làm nặng ngôn ngữ trong quá trình dịch và hoàn toàn không cần thiết nên chẳng ai làm cả.
@yanaro Quy tắc là do con người đặt ra, nếu muốn làm thì họ sẽ làm được, tôi nói là nói cái thực tế Ko ai làm vậy cả!
@QLNN Thằng Swift này nhiều đấy chứ.
Có 1 chức năng 1 công dụng nhưng viết được rất nhiều kiểu.
kaanoo29
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jegan06 ngành nghề gì khác thì o biết, chứ học lt bắt buộc phải bằng tiếng anh nhé ;)
Có ra app được không? Không thì vứt rác chứ làm gì.
@nguyenunity Nhiều người suy nghĩ ngắn nhỉ 😃 Lắc não vài lần trước khi cmt.
Việt hóa thì không ra gì thật, nhưng nếu có ngôn ngữ lập trình thuần tiếng Việt cũng chả sao, vì mục đích ban đầu tạo ra mấy ngon ngữ lập trình bậc cao chủ yếu giải quyết cái việc tiếp cận tới người dùng.
Có điều chả ai dư xăng lại tạo ra 1 ngôn ngữ lập trình mục đích dùng rộng rãi lại dùng ngôn ngữ ít người dùng. Tất nhiên cũng có ngoại lệ như cái ngôn ngữ em có nghe nói qua trong lúc học là BrainFuck, nhìn vào có phải tiếng Anh đâu.
Tài liệu thì tiếng Việt không thiếu, tự người ta viết cũng có mà bác.
Tại sao bác lại nghĩ là đa ngôn ngữ ngôn ngữ lập trình mà không phải đa ngôn ngữ nội dung App ? Và em cam đoan app này có đa ngôn ngữ.
Các mợ đang lộn giữa ngôn ngữ lập trình và hỗ trợ đa ngôn ngữ ah.
Mà nếu đã là code thì đòi hỏi support tiếng việt gì trời????
Nếu bạn ko phải dân lập trình thì bạn đừng hỏi những câu ngáo ngơ vậy.
thiết kế, lập trình tuốt tuồn tuột từ ý tưởng tới 1 cái app chạy được thì không đơn giản. cái này kiểu viết code sơ sơ để điều khiển nhân vật di chuyển mấy bước, đi theo hướng nào đó,... cho qua màn chơi thì học tiếp đoạn code khác. thôi em tải game về chơi cho nhanh 😁
tr4n
TÍCH CỰC
8 năm
Học lập trình mà đòi tiếng việt =)) chắc toàn người ngoại đạo. Học lập trình ko phải chỉ là chơi game mà đòi hỏi vớ vẩn =))
Chào các bạn,

Gửi mọi người một số video lập trình Swift 4 do mình tự làm:

Bản tiếng Việt:

https://www.youtube.com/playlist?list=PLWBrqglnjNl2HTSAB93I2q08tP0S5oZP1
undefined - YouTube
youtube.com

Bản tiếng Anh:

https://www.youtube.com/playlist?list=PLWBrqglnjNl3ozBEEJD5nk1EEeAQ58zaM
undefined - YouTube
youtube.com

Video đang được hoàn thiện và update dần trong một vài ngày tới. Mọi người subscribe kênh để tiện theo dõi nhé.

Mong mọi người xem và đóng góp ý kiến để các video sau được tốt hơn

Cảm ơn cả nhà,

Nguyễn Đức Hoàng
Chào các bạn,

Gửi mọi người một số video lập trình Swift 4 do mình tự làm:

Bản tiếng Việt:

https://www.youtube.com/playlist?list=PLWBrqglnjNl2HTSAB93I2q08tP0S5oZP1
undefined - YouTube
youtube.com

Bản tiếng Anh:

https://www.youtube.com/playlist?list=PLWBrqglnjNl3ozBEEJD5nk1EEeAQ58zaM
undefined - YouTube
youtube.com

Video đang được hoàn thiện và update dần trong một vài ngày tới. Mọi người subscribe kênh để tiện theo dõi nhé.

Mong mọi người xem và đóng góp ý kiến để các video sau được tốt hơn

Cảm ơn cả nhà,

Nguyễn Đức Hoàng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019