Up rom "tháo pin" mà không cần "tháo pin"

991431
13/9/2009 17:58Phản hồi: 59
Hướng dẫn up rom cho BB của cuhiep đã là mẫu mực cho dân xài BB. Nên chả cần sửa chữa thêm bớt gì. Chỉ có điều em vốn lười, nên hay tìm cách để công việc trở nên đơn giản hơn. Tập hợp các pp up rom trên diễn đàn này, em về thiết kế trên máy tình của em để mỗi lần up rom là chỉ cần gõ 1 cái. Như sau:

+ mở notepad gõ: loader /nojvm
+ lưu thành file *.cmd (hoặc .bat cũng được) thí dụ: UpRomNoJVM.cmd. Lưu vào: C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader tức chỗ mà vẫn vào để xoá file vendor.xml (cũng là nơi có file loader.exe)
+ Mỗi lần up rom mà cần up kiểu tháo pin thì khỏi tháo pin; cứ mò vào đúng "chỗ ấy" ấn vào em nó 1 cái là loader chạy, up rom cho bạn i như kiểu tháo pin mà lại không cần canh me lắp pin vào.
Còn nếu lười hơn nữa thì đặt 1 cái link cho em nó ngoài destop (chuột phải > send to destop). Bây giờ công việc của bạn đơn giả hơn: chỉ enter 1 phát

@ Bạn bt_mis có góp ý cách làm đơn giản hơn nữa. Các bạn có thể tham khảo:
http://www.tinhte.com/forum/t272546-3/
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tungpat
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chưa có cơ hội đẻ thủ nhưng nếu nó ok thì đây là phát kiến rất đáng giá 😁 tem cái
Từ trc đến giơ mình vẫn up kiểu này,vi tháo pin ra mình ko up dc. hehe,thì ra mình vẫn làm đúng
sau đây mình cũng xin trình bày cách up rom, nói up thì ko phải, up rom theo kiểu update đấy.
mình đã thử ko cần tháo pin đâu, sau đây:
Bạn xóa hết rom cũ trong máy tính đi, dow rom mới về>>>xóa file vendor.xml như thường lệ đi.
Bật BDM lên, kết nối bb với pc, trên BDM hiện update bạn cứ next cho BDM chạy >>ngồi chờ xơi nước máy lên là ok men, ít bị lỗi
Cách này có áp dụng đc cho rom đã tối ưu ko bạn?
dacloc219vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
chính xác a
quên mất, còn ko bị mất dữ liệu nữa, khỏi phải cài lại?
yet378
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chuẩn. Cách này tương tự cách chay cmd (2 cách là 1 😁 ):

Cd /
cd Program Files
Cd common files
cd research in motion
cd apploader
loader /nojvm

Cách này còn có tác dụng khi up theo bác cuhiep mà vẫn ko nhận bản OS nữa
mr.neo
ĐẠI BÀNG
15 năm
em 8110 của mình up khoảng chục lần rùi mà chưa bao giờ tháo pin, théo sim gì cả, cứ connect với BDM rồi up 😁
Đúng vậy bạn. Cốt lõi vẫn là lệnh loader /nojvm . Trước mình cũng cứ cd hàng loạt như bạn vậy, thấy mất công quá nên làm luôn cái file cmd rồi link shotcut ra màn hình chính. Làm kiểu này đơn giản; nhẹ nhàng hơn.
PP này còn có chỗ hiệu quả hơn pp "tháo pin" truyền thống ở chỗ khi có pin, máy tính dễ nhận ra BB hơn là không có pin. Một vài lần up tháo pin, máy không nhận được cổng usb; nhưng làm kiểu có pin rồi loader /nojvm thì lại được.
Up rom thông thường thì "tháo pin" làm chi cho mệt mà lại mất công cài lại các apps. Cách up rom "tháo pin" mục đích là thanh lý sạch sẽ những gì có trong máy bạn để làm lại từ đầu. Các files hệ thống lẫn các apps đều được xoá, không lưu lại, không update. Thường kiểu uprom này dùng trong những trường hợp cần "chữa bệnh" cho BB; hoặc up sau khi mới unlock cho máy....
pjtt
ĐẠI BÀNG
15 năm
e đang dùng win7 nhưng k thấy file vendor.xml đâu hết,bác nào biết chỉ e với
thanks nhìu ạ
0903599968
ĐẠI BÀNG
15 năm
xài win7 64bit hay 32?nếu ổ C là ổ cài đặt win thì nó nằm ở c:/program files/common file/research in motion/apploader/
còn nếu bro xài win 64 thì nó năm ở program files (x86)
pjtt
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thanks bác e tìm được rùi ạ😁.....................
homes157
ĐẠI BÀNG
15 năm
em làm theo cách này thì sau khi ấn "next" đầu tiên, con BB 7230 tắt luôn, ko hiện lên gì cả. Up theo kiểu tháo pin thì không nhận được mã pin code. Bó tay toàn tập
homes157
ĐẠI BÀNG
15 năm
ai giúp em với. À mà nếu up theo kiểu tháo pin thì nhất thiết phải tháo Sim ko? em toàn để Sim, không tháo
pjtt
ĐẠI BÀNG
15 năm
Tạo file co đuôi .cmd là sao bác chỉ dùm e cái tại hồi giờ e uprom toàn kỉu tháo pin,sim không a`,e hơi gà về cái này cái này,bác chỉ giúp e nha.
thanks bác nhìu ạ😃
Đổi đuôi file txt thành cmd hoặc bat
Chào bạn !

UpRom >>> Không Nhất Thiết Phải Tháo SIM hay Thoát Media Card Gì Cả ....!
Như Các Pác Hướng Dẫn Bên Trên : Là Để Sau Khi Máy UpRom Hoàn Tất Đến Quá Trình Khởi Động Các Apps Load Nhanh Hơn... Cài Đặt Soft Ít Hiện Đồng Hô Cát Hơn... Sau Đó Mới Lắp SIM ( Nếu Có ) và Media Card ( Nếu Có ) Vào ....!
Nói Tóm Lại UpRom Không Cần Tháo SIM và SDCard ....!

Trường Hợp Máy Của Bạn... Trên Diễn Đàn Đã Có Nhiều Bài ... Bạn Search Trước Khi Đặt Câu Hỏi Nhé !
homes157
ĐẠI BÀNG
15 năm
mình đã thử tìm và làm theo các cách trên diễn đàn nhưng vẫn vô dụng ( cài lại win, chờ lúc hiên unknow... thi ấn next luôn....). Để mai thử ra máy khác cài xem có được không. Có gì báo cáo sau.
sadlyken
TÍCH CỰC
14 năm
kiếm cái pc khác mà up bác .
cảm ơn nhiều nha!
hôm qua mình đổi PIN nên cũng cần load lại ROM. Vì để battery luôn! Chạy ào ào! heheeheh

Mình thấy hiện nay có rất nhiều bài về tối ưu nhưng các mod vẫn chưa update lại. Ở list các bài hướng dẫn vẫn dẫn đến các bài cũ. Làm theo cái cũ cũng được nhưng mất công.

Mình thấy có nhiều bạn gộp bài của người khác chỉ đơn giản là copy rồi paster. Xui sao! Ở web, làm vậy thì mất định dạng. Kết quả bài mới rất khó coi! Nếu bạn nào tổng hợp thì mong là ... luôn! Cảm ơn nhiều ! 😃
humaru
TÍCH CỰC
15 năm
mình cũng để sim suốt, có thâý j đâu, chuẩn không cần chỉnh
khi cài Os lại có 2 lựa chọn. 1 là xóa tất cả rồi cài lại, 2 là cài đè lên OS cũ. Mình chọn lựa chọn 1. Nhưng k hiểu tại sao mà k thể cài đặt đc. Bạn nào biết chỉ giúp mình với !
xưa như trái đất rồi bạn ơi............................
bt_mis
ĐẠI BÀNG
15 năm
xin góp ý nhỏ:
nếu mình sửa

+ mở notepad gõ: loader /nojvm
+ lưu thành file *.cmd (hoặc .bat cũng được) thí dụ: UpRomNoJVM.cmd. Lưu vào: C:program Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader

thành

+ mở notepad gõ: "C:program Files\Common Files\Research In Motion\ AppLoader\loader.exe" /nojvm (có 2 dấu ")
+ lưu thành file *.cmd (hoặc .bat cũng được) thí dụ: UpRomNoJVM.cmd

thì mình có thể lưu và chạy file này ở bất kỳ nơi nào.

(đính kèm theo file, ace down về thử)
Nojvm.rar
Góp ý rất hay. Thanks. Cho phép mình thêm góp ý này ở trang 1 nhé.
hoangca09
ĐẠI BÀNG
15 năm
rất cám ơn 2 bạn ........................................................1
Mỗi lần up rom mà cần up kiểu tháo pin thì khỏi tháo pin; cứ mò vào đúng "chỗ ấy" ấn vào em nó 1 cái là loader chạy

Cho mình hỏi là khi nào trong quá trình up rom mà mình nhấn file notepad này vậy
Sau khi down bản rom về, cài vào máy tính, xóa file vendor => Cắm BB vào máy tính (bằng cáp USB - BB vẫn để pin bình thường). Bây giờ bác nhấn vào "chỗ ấy" là nó chạy thôi
Các công đoạn trên thì bác up kiểu nào cũnphaai3 chuẩn bị trươc. Nên nhấn em nó tức là khởi đầu cho việc up rom
lemingle
ĐẠI BÀNG
14 năm
hay quam thanks chủ topic nhìu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019