Up room là gì ?

JaUnTy
20/2/2009 5:44Phản hồi: 20
😕 Em vừa search trên diễn đàn chưa thấy anh em nói về khái niệm cái này!các bác có thể giải thích cho em với. :wink0st:
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hic hic, Bác phải search trên diễn đàn đi đã chứ. Có nhiều bài viết về khái niệm chung này rồi mà. Bản room cũng như các verson của windows ý, bác up room mới cho bb cũng như bác update mới các bản windows cho máy tính.Up room mới nó sẽ làm máy nâng cấp lên nhưng cũng tuỳ vào các máy hỗ trợ đến đâu và dùng Sim gì.

Tại em chưa và chuẩn bị dùng nên cũng hơi tò mò! Khi mua còn nhờ chủ hàng up rom cho cái!
@ducthachthao up rom: ý nghi như thế này nha các bạn! ví dụ 1: các bạn sử dụng một hệ điều hành cũ như 2.mấy., giao diện không đẹp các bạn muốn úp lên hệ điều hành mới và giao diện sẽ đẹp và có nhiều chức năng mới mẽ hơn. nhưng không phải máy nào cũng có thể lên được nha các bạn, vì lí do không tương thích. VD iphone 3gs thì không thể lên 7.0 được. còn VD 2: khi máy của bạn sách tay từ nước ngoài về, Hàn Quốc, Úc, Pháp... lúc đó máy bạn sẽ không có tiếng Việt. và chính lúc đó bạn nên tìm một rom tương thích với máy có tiếng Việt để up rom vào... đó là sự chia sẽ của mình, chúc các bạn thành công.
trumcute
TÍCH CỰC
10 năm
@Pháp Thông bác là khảo cổ gia cmnr, mộ cổ thế này củng đào ra hehe 😁
anworm
TÍCH CỰC
15 năm
Up = Lên
Room = phòng

Lên phòng
tungvo
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chính xác, dẫn bạn gái đi uprom 😁
ấp như thế thì bao lâu mới nở hả bác?

Dạ vâng cám ơn bác Lên Phòng làm gì thế ạ.:yes4lo:
Bác cho em hỏi là BB chỉ có sử dụng 64MB để cài các soft phải ko ạ! mà con 8110 có được đến 64MB như dòng 82xx ko vậy?:rolleyes:
@godbrother 9 thang 10 ngay la ok...haizz
vietkid
TÍCH CỰC
15 năm
Up Rom bạn ui không phải up room , Cái này tạm định nghĩa là nâng cấp phiên bản OS bạn đang sử dụng ví dụ từ 4.5.0.81 lên 4.5.0.124 vậy đấy
Đúng vậy

Bộ nhớ máy (device memory), thí dụ của BB 8320 có dung lượng là 64 MB, chia ra các phần sau:

RAM: Random Access Memory - B nh có th truy xuất (đc/ghi) ngẫu nhiên. Đối với BB là JVMRAM (RAM máy ảo Java), có 2 phần:
- Lưu trữ (storage): chứa các chương trình phn mm được cài vào máy.
- Chạy ứng dụng (application):
phn RAM để truy xuất và lưu tm các chương trình đang chạy, cũng là nơi ở của chương trình thường trú. Các chương trình này s b xóa khi soft reset
Đối với 8320 + OS 4.5 + cài thêm khoảng 3-4 MB phần mềm, JVMRAM khoảng 39-40 MB (bạn có thể thấy khi sử dụng Memory Up); trong đó phần chạy ứng dụng khoảng 16 MB.

ROM: Read Only Memory - Bộ nhớ chỉ đọc. Gọi như thế chứ trong BB (và phần lớn smartphone khác)
ROM ở dạng flashROM và đều có th xóa ghi li được. ROM được dùng để lưu h điu hành và mt s phn mm hỗ trợ, phần mềm đi kèm hệ điều hành. Trừ khi bị xóa, các dữ liu ghi trên ROM không b mt khi tháo pin.

Như vậy do hệ điều hành (OS-Operating System) được lưu trữ trong ROM nên khi gọi up ROM được hiểu ngầm là lên (nâng cấp) đời hệ điều hành.

Tiến trình này bao gồm: backup data (theo khai báo) - xóa hệ điều hành cũ (nhưng vẫn duy trì các thông số cơ bản trong ROM)- nạp hệ điều hành mới vào ROM - restore dữ liệu.

Khi mở máy chạy lần đầu sau khi up ROM, các phn cn thiết ca hệ điều hành s được ti vào phần application của RAM + các task hệ thống

ROM của BB bao gồm phần nhân của hệ điều hành (core): thường khoảng 10 đến 12 MB đối với OS4.5
Riêng phần ứng dụng hỗ trợ hệ điều hành (application): khoảng 25 MB, dù được cài đặt trong khi up ROM nhưng dường như lại được ghi trong phần storage của JVM RAM
Đối với 8320, File Total = Device Memory - ROM = 64 - (10 đến 12) = 52-54 MB
bộ nhớ trong của máy mình chỉ còn gần 20mb, vậy nếu vài bữa có phiên bản mới thì không cần up rom được không?cái của mình là hàng dolly, 8310
tungvo
ĐẠI BÀNG
15 năm
up hay không tùy mình thôi, phiên bản mới up mới vui, bộ nhớ trong còn 20mb là quá nhiều rồi đó bạn
hix 64M thì bộ nhớ để cài rom cũng mất hơn nửa vì vậy cài PM thì tùy vào bộ nhớ fee ma cài thui
E hiểu nôm na nó giống như cài lại win của pc đó. Có thể nâng lên win 7. Thích thì về win xp. Hehe.
up rom là nâng cấp hệ điều hành hả các bạn?
@vumaitrung cùng câu hỏi
thế bộ nhớ trog dufg làm j hả mấy bác?
ít bộ nhơ trog máy có chạy chậm đi k?
Em ủn lên phát!
Tối nay em cũng up rom 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119