Update bản vá High Sierra - Account mất quyền admin

ddawng.ngn
5/12/2017 17:21Phản hồi: 15
Update bản vá High Sierra - Account mất quyền admin
Vâng, Apple thật là cẩn thận và tỉ mĩ. Không những vá quyền root mà còn văng luôn cả tài khoản admin gốc 😃 giờ đây tiến thoái lưỡng nan, reset thì mất dữ liệu, không thì chẳng làm gì được. Prompt yêu cầu mật khẩu admin, nhưng làm đ gì có acc nào là admin mà nhập pass HẢ APPLE???????????????
Ảnh chụp Màn hình 2017-12-06 lúc 00.18.49.png Ảnh chụp Màn hình 2017-12-06 lúc 00.18.34.png
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ddawng.ngn
TÍCH CỰC
6 năm
cần trợ giúp ....... em không muốn mất ~150gb dư liệu 😃
qloved
CAO CẤP
6 năm
@ĐăngrousApple Tên người dùng khác với username nhé, bình thường thì nhập tên vào là được nhưng nhiều khi nó điên điên là phải nhập đúng username thì mới được
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
6 năm
@qloved Bác ơi, username của em đúng là Nguyễn Hồng Đăng luôn mà bác. Em để chế độ đăng nhập phải set username từ lâu rùi mà. Vấn đề là, bây giờ không có acc nào có quyền admin ý bác ạ!
ducnashtech
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tối nay, em thấy mới có bản 10.13.2 nữa. Đã fix lỗi safari bị đơ khi dùng bộ gõ tiếng Việt mặc định
@ducnashtech đã lên 10.13.2, chưa thấy lỗi như tác giả
shinobi88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em vừa ngồi đổi full name của tài khoản admin, xóa phần account name xong quên không điền giờ bị mất luôn tài khoản admin. Có bác nào fix được chưa ạ?
@shinobi88 Mình cũng bị vậy. Giờ k biết sao đây. Hên máy mới tinh nên chưa có dữ liệu. Chắc reset lại luôn
vụ này có thuốc giả chưa bạn ơi mình cũng bị vậy bục quá
Tôi cũng bị tình trạng như thế mà chưa biết xử lý thế nào, 😔
Có hướng giải quyết chưa bạn?
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đã dùng cách chạy lại quá trình tạo tài khoản admin như khi mới cài os (ở trên mạng nhưng k nhớ ở đâu). Không mất dữ liệu!
hadungqb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ĐăngrousApple Bây giờ phải làm sao bác. Bác nhớ cách làm từng bước không ạ
thanphongtp
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tạo một account Admin mới hoàn toàn và đăng nhập bằng account này
Mục đích: đăng nhập được vào Mac, can thiệp vào Folder User người dùng cũ để cứu dữ liệu ra và reset password thông qua System Preferences.
Giữ tổ hợp ⌘+S trước khi màn hình xám xuất hiện để boot vào chế độ Single User. Thực hiện lần lượt các câu lệnh từ bước 2 bên dưới.
mount -uw /
rm /var/db/.AppleSetupDone
reboot
Sau khi khởi động bạn sẽ vào màn hình chức năng tạo Admin User mới. Tiến hành các bước và login vào hệ thống.
Reset mật khẩu của Account Admin cũ bằng cách vào System Preferences --> Users & Groups. Mở cái ổ khoá vàng bên gốc dưới bên trái, nhập pass admin mới.
Chọn Account Admin Cũ và chọn change pass cho nó. Done
thanphongtp
ĐẠI BÀNG
6 năm
https://fptshop.com.vn/hoi-dap/thu-thuat-huong-dan/tong-hop-cach-reset-password-admin-account-tren-mac-65340
Các bác làm theo cách 3 để khôi phục lại quyền admin cho user admin cũ nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019