Update Virus Corona sáng 26/1/2020

Hassler
25/1/2020 15:11Phản hồi: 228
1 - Số người nhiễm xác nhận là 2017
2 - Số ngừoi chết xác nhận là 56
3 - Tập Cận Bình tuyên bố thảm hoạ
4 - Mỹ rút dân khỏi Vũ Hán
5 - Nguyên nhân dịch vẫn chưa xác định nhưng ngoài nghi án động vật hoang dã ban đầu thì thêm nghi án viện nghiên cứu virus ở Vũ Hán làm rò rỉ virus ra ngoài.
6 - Bản đồ nhiễm bệnh nhìn đỏ hơn vì Canada xác nhận một trường hợp về từ Vũ Hán bị nhiễm.
7 - Từ 23/1 Bộ Giao thông vận tải đã có công văn về phòng dịch bệnh Corona qua đường hàng không.

Một năm khởi đầu không mấy vui vẻ. Mong là chúng ta sẽ được bù vui vẻ cả năm.

Tham khảo The New York Times
228 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy thằng Tàu ở nhà luôn đừng ra đường nữa nha. Anh em trên thế giới cảm ơn.
hidarling
TÍCH CỰC
4 năm
@se7en2008 Và thế là sẽ diệt cả Việt Nam bạn ạ. Chúng nó mà chết bạn nghĩ mình sẽ thoát sao.
se7en2008
TÍCH CỰC
4 năm
@hidarling VN cũng cần vơi đi một số thành phần giáp ranh mẫu quốc !!! để dân tộc này được thanh tẩy.
hidarling
TÍCH CỰC
4 năm
@se7en2008 Virut nó méo chừa ai đâu bạn. Đa số thành phần cần thanh tẩy nó đều có quyền và có tiền và ít bị ảnh hưởng. Chỉ người dân nghèo sẽ lĩnh hậu quả đầu tiên mà thôi. Xét về mặt nhân văn dù là bất cứ ai sinh mạng đều bình đẳng có phải phát xít đâu mà dùng cách sàng lọc chủng tộc.
@hidarling Tụi cần thanh tẩy nó trốn mịa rồi, dân trắng chịu thôi!
Mong là nó không lây qua đường cửa khẩu
Khoa81
CAO CẤP
4 năm
@quocanh_ltk Mong là nó chỉ kiếm mấy thằng communist mà diệt
hidarling
TÍCH CỰC
4 năm
@quocanh_ltk Nó sẽ lây qua đường cửa khẩu bạn nhé. Không phải cửa khẩu hàng không thì trên bộ chứ theo bạn nó theo gió bay sang Việt Nam hay sao. Bọ khựa phải ban hành tình trạng khẩn cấp quốc gia rồi. Bên ta thì bình chân như vại vẫn cho khách du lịch Vũ Hán tới bình thường.
@hidarling Ngừng tất cả các đường bay từ Vũ Hán về Việt Nam rồi. Khách Trung Quốc ở Nha Trang cũng đang trả dần về Trung Quốc. Cập nhật tin tức đi bác. Đừng như trường hợp ở HCM khách Trung Quốc ngất xỉu, dân sợ quá tưởng Corona gọi cấp cứu đến. Khi đưa vào viện xét nghiệm ra thì lại âm tính.
hidarling
TÍCH CỰC
4 năm
@Chu Huy Thắng Virut được xác nhận lây cả trong thời kì ủ bệnh. Ai dám chắc hơn 200 người kia không mang mầm bệnh đây. Giờ thì quá muộn rồi, chỉ có thể bình tĩnh mà chờ đợi thôi chứ biết làm sao.
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Rất nguy hiểm, hi vọng dịch bệnh sẽ sớm được kiểm soát
LinhVN1807
TÍCH CỰC
4 năm
Năm trước thì là Zika, năm trc nữa là Ebola 😔 thế giới đag đi về đâu
Thanos làm không được. Thì con virus này làm
Chắc virus này cũng sớm chết hết thôi, vì nó MADE IN CHINA mà 😁
@nh0ktam01 Sự thật là đồ Made in China lan khắp thế giới em giai ạ
@nh0ktam01 Cho hỏi virus made in china thì nó vô hại hay độc hại hơn :v
vinhan73
TÍCH CỰC
4 năm
@nh0ktam01 đây là dịp thay đổi suy nghĩ/ quan niệm " made in china" là bèo , không chất lượng nhé !! Mà nhất là hàng nội địa nhoá !!! 😔
Khẩu trang y tế đang hot nhất nhất TQ ... thực tế số người chết và nhiễm bệnh là rất nhiều so với báo cáo
rongict
CAO CẤP
4 năm
@dino_su anh em gì. chuyện anh em là phải anh em thôi..còn thực nó khác.
khôn thì sống mà chống là ngu. đời đời ngàn năm vậy rồi. bằng mặt ko bằng lòng thôi.
@Bão Sài Gòn sự thật thì đây
@Bão Sài Gòn Ngta nhận định phải có tầm 10 ngàn người nhiễm bệnh chứ ko chỉ 1-2 ngàn người như bọn khựa đưa tin. người bệnh ngồi truyền dịch kế bên mấy xác chết phủ khăn trắng, còn nhiều người nhiễm bệnh mà ko nơi nào nhận khám chữa. thế thì chết chắc rồi chứ nói gì dập đc dịch.
SOS rồi, share mạnh bài này đi ae ơi
Kennhoc92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vn_ninja https://twitter.com/HimalayaGlobal/status/1221010138946916353
hơn 100k người rồi nha update tới hiện tại từ 18 tiếng trước
mrcuong199
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kennhoc92 Mấy tin tức kiểu mạng xã hội này lấy làm tham khảo thôi chứ có thể là giả. Nếu mà 90k người thì who, các nước như mỹ, nhật lên tiếng rồi
MumenRider
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kennhoc92 Dưới cmt của bài post đó có một người nói con số 90000 đó là tổng số lần vào viện, một người có thể vào nhiều lần, nên thông tin đó cũng không chính xác lắm. Nhưng chắc chắn là con số thật sự lớn hơn 2017 nhiều.
Tỉ lệ tử vong 15/100 ở các ca nhiễm đầu, đáng lo đó.

Nhìn mấy bài báo đăng khu cách ly, nhân viên y tế VN mà mình phát sợ. Chả ai bảo vệ đầy đủ từ tiến sĩ đổ xuống
M43-nhl
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanganhvudelux Báo có chụp ảnh Ô thứ trưởng ý tế đi thực tế kiểm tra phòng dịch còn chả buồn dùng khẩu trang kìa 😔
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
Trái Đất giờ nguy hiểm quá, sống chết mong manh vì dịch bệnh, làm 1 cái Topic chuyên về Virus đi, 5000 a em Tinhte ra vào cho bớt hoang mang...đúng là corona lan nhanh như chớp, lo cho Việt Nam mình!
Quyền PTC
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Yamahazu Có bài ở tinh tế phân tích về virus corona rồi đấy bác
hidarling
TÍCH CỰC
4 năm
@Yamahazu Mình nghĩ nó không lan nhanh hơn virut cúm đâu mà đơn giản vì bọn khựa bưng bít thông tin. Đến giờ không kiểm soát nổi nên giờ mới công bố thôi nên số người nhiễm mới tăng với tốc độ chóng mặt thế kia. Chúng nó phải bạn hành tình trạng khẩn cấp quốc gia thế kia là không phải đơn giản rồi. Đang có rất nhiều ý kiến cho rằng đây là virut nhân tạo từ việc phát triển vũ khí sinh học của khựa. Việc chúng nó kết luận xuất phát từ chợ hải sản chỉ là đòn tung hỏa mù dư luận quốc tế thôi vì ca nhiễm đầu tiên là từ đầu tháng 12 và người này chưa hề đến chợ Vũ Hán chứ không phải như bọn nó công bố vào giữa tháng 12.
Manh.Duy
TÍCH CỰC
4 năm
Đcu bọn china
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@Ann Nhiên Đấy không đại diện cho tất cả đâu bác, dù sao hành động trốn là không tốt ròi. Việc để 218 ng Vũ Hán vào VN mà đi lại tự do như vậy là yếu kém của VN
bitback
TÍCH CỰC
4 năm
@Ann Nhiên Điên mới mang bệnh đi lê lết. Có bệnh thì đến y tế sẽ được chăm sóc với trang thiết bị đầy đủ, họ vẫn là người, không phải là zombie.
@bitback bác xem bên bệnh viện Vũ hán vỡ trận có chăm nổi ko. cno mà sang được thành phố khác, thậm chí nước khác còn được chăm sóc đặc biệt sướng vl ấy.
solid
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc chắn con số lây nhiễm thực phải lớn hơn nhiều thì mới gây hỗn loạn đc chứ nhỉ
heliosy
TÍCH CỰC
4 năm
@solid có 1 video do 1 nữ y tá ở Vũ Hán đăng lên, số người nhiễm bệnh khoảng 90k người nha bạn
@solid Bưng bít thôi chắc phải cỡ 100k vì virus này ủ bệnh 14 ngày thì giờ bùng phát
Quyền PTC
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heliosy Con số bội nhiễm với thương vong nhiều hơn số liệu báo đài trung quốc đăng lên nhiều
solid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@DearGodVN Cách đây mấy năm, có bà đồng nghiệp bị sốt xuất huyết đi viện về kể có nhiều người chết lắm nhưng cũng ko thấy báo chí đưa tin j mà chỉ đăng tin chung chung có dịch thôi
Vũ!
CAO CẤP
4 năm
Tàu nó mệt mỏi mà nước mình thì bảo kiểm soát đc, ko biết sao đây
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@Cô Hàng Xóm Thì hiện nay nước mình 2 trường hợp bị nhiễm đã ổn r. Chỉ lo 218 ng TQ đã vào VN du lịch và những người đã vào VN từ TQ khá
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@Cô Hàng Xóm Thì hiện nay nước mình 2 trường hợp bị nhiễm đã ổn r. Chỉ lo 218 ng TQ đã vào VN du lịch và những người đã vào VN từ TQ khác
heliosy
TÍCH CỰC
4 năm
@DearGodVN hơn 50 người trong số 218 người đã dc đưa về TQ nha b
@Cô Hàng Xóm chuẩn. mà mất 1 - 2 tuần ủ bệnh. nghĩa là tuần sau các anh khựa nào sang đây từ hơn 1 tuần trước mới phát bệnh và lây khắp nơi =))))
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@heliosy Thế à bác. Dù sao vẫn còn 168 ng nữa. K biết số này có ai nhiễm không vì thời gian qua VN lâu vậy đã tiếp xúc k ita ng ròi
Vẫn chưa chịu bế quan toả cảng.
minihorse
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đóng cửa biên giới đee, hữu nghị gì tầm này nữa
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
@phantnang Chuẩn, sk là vàng, nhưng lấy vàng trước, dịch tính sau.
@minihorse Bắc triều tiên xưa nay nó có mở cho ai đâu nên nó đóng hay ko khác gì nhau
minihorse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Đúng rồi bạn, trước giờ nó chỉ mở cửa với TQ thôi, nhưng trước đại dịch này nó vẫn đóng, dù gì mạng sống của dân trong nước vẫn quan trọng. C
minihorse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@KMIL307 Giờ thì thêm mấy nước nữa đóng cửa rồi. Update https://nld.com.vn/thoi-su-quoc-te/nhieu-nuoc-dong-cua-bien-gioi-voi-trung-quoc-20200130184141201.htm
Lây lan nhanh quá
haitaccr113
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thông báo kịp thời. Chuẩn chỉnh
Một số thông tin tự tổng hợp:
1. Hầu hết ca tử vong là trên 60 tuổi. Giống như Sars, số ca tử vong ở Sars ở bệnh nhân trên 60 tuổi là 50% hoặc hơn. Người trẻ nhất tử vong là 36 tuổi, được xem là 1 bí ẩn.
2. Thời gian phát bệnh từ 10-14 ngày, có nghĩa là những chuyến bay từ Vũ Hán đến các sân bay ở VN muộn nhất ngày 24/1 thì đến ít nhất sau 1 tuần nữa sẽ có chuyển biến xấu. Hóng~.
3. Số người bị nhiễm là 90.000 thay vì 1.400 như chính quyền TQ đưa. Chính quyền TQ cũng đã từng che giấu đại dịch Sars.

1. https://time.com/5770924/wuhan-coronavirus-youngest-death/
2. https://www.aljazeera.com/amp/news/2020/01/coronavirus-symptoms-vaccines-risks-200122194509687.html
3. https://www.dailymail.co.uk/news/article-7929657/Nurse-treating-coronavirus-sufferers-China-claims-90-000-people-infected.html
tan9639
TÍCH CỰC
4 năm
@Kennhoc92 =)))) Tài khoản ẩn danh, video ko có cái gì, người nói thì che mặt mà kêu chính xác
@Ryzkie baodatviet.vn mới là bào lá cải mẹ nó tin dịch bệnh thì đéo có tin nào toàn tin chiến tranh
Kennhoc92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tan9639

nên xem để thông não ,ko bh tin thằng tập ... =))
tan9639
TÍCH CỰC
4 năm
@Kennhoc92 Mình có nói là mình tin tập đâu, nhưng lý do gì để tin cái bạn đưa ?
Thông tin từ hình cắt wechat, từ "ước tính", "phỏng đoán" của chuyên gia, mà thậm chí chuyên gia nào thì ko ai rõ =)))
Còn nói huề vốn hiển nhiên kiểu số lượng nhiễm lớn hơn số công bố chính thức thì cái đó chả cần chuyên gia mình cũng biết, bệnh đang lây theo thời gian, thời gian ủ bệnh dài, làm gì có cái hệ thống nào cập nhập được ngay lập tức.
Thông não thì nên lựa thông tin gì nó có xác thực, tin cậy, còn thông não bằng tin kiểu đó thì chả biết thông hay đặc =))))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019