USB 3.2 chính thức: 20Gbps, chỉ dùng với USB C, tạm biệt USB 3.0

sonlazio
26/7/2017 22:25Phản hồi: 72
USB 3.2 chính thức: 20Gbps, chỉ dùng với USB C, tạm biệt USB 3.0
Tổ chức USB vừa đưa ra chuẩn USB 3.2 đồng thời xóa bỏ cái tên USB 3.0. Từ này bạn sẽ không thấy một thiết bị nào với tên gọi USB 3.0 (băng thông 5Gbps) nữa vì nó đã được đổi tên thành USB 3.1 gen 1. Các thiết bị USB 3.1 hiện tại (10Gbps) sẽ là USB 3.1 Gen 2 và các thiết bị có băng thông 20Gbps sẽ có tên là USB 3.2, một cái tên hoàn toàn mới.

USB 3.2 đang trong giai đoạn nháp và sẽ được chính thức vào tháng 9 tới. Nó sẽ vẫn tương thích ngược với các thiết bị USB cũ nhưng chỉ những sản phẩm mới nhất mới hỗ trợ băng thông tối đa. Và bởi vì các đầ USB cũ không thể truyền tải nổi lượng dữ liệu khổng lồ như vậy nên chỉ USB C được hỗ trợ USB 3.2.

Dự kiến đến 2019 thì các thiết bị đầu tiên dùng USB 3.2 mới xuất hiện trên thị trường. Giao tiếp Thunderbolt 3 cũng đang có băng thông 20Gbps như USB 3.2 nhưng đòi hỏi chip quản lý riêng nên không thật sự phổ biến.

Tham khảo: USB
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngày càng nhanh. Nhớ ngày xưa
@rockmaninhell Cái hình chế chùi đít huyền thoại mới vui.

EVGA sẽ ngon hơn
3.1 g1 đâu khác gì 3.0 nhỉ
20Gbps thì 4.0 luôn cho dễ nhớ
@cosmos47 4.0 nó lên 40Gbps, 5.0 sẽ là 128Gbps, 6.0 sẽ là 240Gbps 😁:D:D:D:D:D lúc đó chắc ra mắt pcie 4.0 x32 :D:D:D:D:D tdb 4.0 chắc loại khỏi cuộc chơi, không biết usb type D sẽ như thế nào nữa
@ho xuan phu chắc là hình tròn , ko nhìn đút như phone thời xưa
@cosmos47 type c cũng đâu phân biệt đầu đuôi xuôi ngược đâu bro
@ho xuan phu tất nhiên ko phân biệt, hình chữ nhật dễ đút hơn hình tròn?
Usb 3.0 mình còn chả xài mấy giờ nó đã lên 3.2 rồi, công nghệ phát triển nhanh hay mình chậm tiến không biết.
@alakazam1994 Dã man thế bác ko phải copy cái j to rồi. Chứ copy cái file tầm 10gb vào cái usb cổng 2.0 là time đếm bằng chục phút quá
@nguyentuannb chuẩn đấy thím ạ, cơ mà em ít khi phải làm việc với file to thế, cùng lắm copy bọ phim nặng tầm 3 gb thôi, cũng tầm chục phút đấy 😁 Riết quen rồi.
@alakazam1994 _ Cổng 3.0 tương thích ngược với thiết bị chạy usb 2.0 nên vô tư nhé. Cái hdd di động 640 GB mình dùng 6 năm rồi, cổng nó là 2.0 nhưng toàn cắm vào 3.0 vì sẽ có speed tối đa theo thiết kế, nhanh hơn so với cắm 2.0, lúc transfer toàn 14 MBps.
@iceteazz Em biết rồi, ý em là thiết bị của em nó có cắm vào cổng 3.0 thì tốc độ đọc dữ liệu nó vẫn vậy ấy, chả khác gì cả.
Có nhầm j ko, thunderbolt3 là 40 gbps
@blackberry97 Chắc thun2 =))
Cái main destop mới mua củ mình mới có UsB 3.1 thui mà nó ra 3.2 ròii sao? Lạc hậu nhanh quá
Flirtflock
TÍCH CỰC
7 năm
@harry.pham16 Mua thêm cổng 3.2 gắn vào pci-e là chạy được rồi . ^^
namhungtlc
TÍCH CỰC
7 năm
tốc độ copy thì nhanh. Nhưng nhà sản xuất thứ 3 liệu có tích hợp chuẩn gen 2 này ko mới là cái khó. Phần lớn mọi người vẫn còn đang sài chuẩn usb 2.0 là rất nhiều. Usb 3.0 khoảng 3 năm trở lại đây mới thấy phát triển rầm rộ. Nhưng vẫn còn chưa nhiều
mrford105
TÍCH CỰC
7 năm
thunderbolt dc tích hợp vào intel thế hệ mới nhất rồi, ko cần chip riêng nữa
digikei
CAO CẤP
7 năm
@mrford105 Haiz, tích hợp nghĩa là bác có con xe ngon (intel) thôi, nhưng vẫn cần đường (USB-C) kiểu mới 3.2 làm lại thoáng, rộng , trải nhựa lại bác mới chạy dc trên 300km/h chứ, xe (intel ) ngon mà đường (đường truyền) cũ, ổ gà, hẹp ...thì xe cỡ ferrari chạy nhanh kiểu nào ?
Mình còn đang dùng 2.0 này 😁
Có Thunderbolt 3 thì cắm 3.1 gen 2 vô được ko nhỉ
Ruiz
CAO CẤP
7 năm
Buồn, vẫn đang xài cổng 2.0,chép tài liệu thì vẫn xài con USB flash drive 256MB mua từ năm 2005
Tạm biệt 3.0
2.0 vẫn còn ở lại 😁
Đang dùng 3 thiết bị type C. Và lap 3.0, PC 3.0 , 3 cái ổ cứng 3.0. Tốc độ tuyệt tuyệt vời
tốc độ của chuẩn thì tăng nhanh, tốc độ thiết bị thì... như cho xe đạp chạy trên cao tốc vậy... :oops:
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
7 năm
Đợi tầm 5 năm nữa lên hẳn 4.0 thì tính tiếp 😁. Giờ đang dùng 3.0 thấy cũng ko tệ.
qloved
CAO CẤP
7 năm
Sao viết đánh nhau chan chát vậy mod
@qloved Đọc thì đọc từ đầu câu ấy bác, ngắt ngay giữa câu mà đọc thì hiểu sai là phải rồi.
qloved
CAO CẤP
7 năm
@boybl1990 Chưa nói đến vấn đề câu chữ. Riêng việc viết thunderbot 3 có băng thông 20Gbs là đã sai rồi, ở đây mod còn viết usb 3.1 có băng thông là 20Gbs, trong khi 3.1 chỉ có băng thông 10Gbs, bạn đọc kĩ đoạn mình quote nhé
hquangvn
TÍCH CỰC
7 năm
@huyla1903 Gigabit/s nhé. Megabit mà làm ăn gì nổi.
mình còn chưa lên nổi 3.0,chắc tụt cmn hậu rồi
Mình có mỗi usb là 3.0, còn lap xài 2.0
chipM
TÍCH CỰC
7 năm
Chuẩn USB mình dùng ngày càng ít. Nhu cầu chuyển dữ liệu của mình bây giờ qua wifi, Bluetooth là nhiều. Mình vẫn dùng 2.0 mà ko thấy khó khăn gì.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019