USB-C vs USB 3.1 vs Thunderbolt 3: giải mã những hiểu lầm của anh em

Duy Luân
21/1/2016 0:9Phản hồi: 114
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RedBee8888
ĐẠI BÀNG
8 năm
mod cho em hỏi là chỗ nào bán cái cáp 1 đầu là usb-c còn 1 đầu là usb , em muốn mua cộng xịn để chạy firmwave cho cái apple tv 4 mà tìm hoài kg thấy chỗ bạn , thanks mod
tt_kh74
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RedBee8888 Hàng chính hãng của Apple luôn đó bạn, hình như hơn 800k.
@RedBee8888 ý bạn là dây này? các cửa hàng điện thoại bán đầy.

Sent from my iPad using Tapatalk
@RedBee8888 ý bạn là dây này? các cửa hàng điện thoại bán đầy.

Sent from my iPad using Tapatalk
@RedBee8888 Với 120k bạn mua cọng cáp này của BASEUS bao bền ^^
Mình có 1 cái cổng lồi xài hoài mà ko hư nòn gì cả
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Xúc tích, dễ hiểu...chỉ có thể là @Duy Luân
Thunderbolt 3 băng thông tới 40 Gbit/s nhưng nếu để làm cổng kết nối với eGPU thì vẫn kém xa và chưa đủ vì băng thông của PCI-E 3.0 x16 lên đến 126 Gbit/s, tương đương tốc độ truyền tải dữ liệu 15.7 GB/s 😕
Thế mới biết GPU xử lý một lượng dữ liệu khổng lồ như thế nào trước khi xuất ra màn hình :p
Thang0206
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sinh Hoàng Xử lý là 1 chuyện nhưng xuất nó chỉ đc thế này thôi 😁
raw, uncompressed ( yv12 format, typical for bluray, video cameras etc) : 12 bits per pixel x resolution x frames = 12 x 3840 x 2160 x 60 = 5,971,968,000 bps = 5,971,968 kbps = 711 MB/s
@Sinh Hoàng Em thắc mắc là cục Cubix box nối qua PCI-Ex card có băng thông 128GB/s thì làm sao gánh nổi 4 lane PCI-Ex nhưng người ta vẫn dùng nó với full 4 VGA!
Hoang_S
CAO CẤP
8 năm
Câu chuyện cái USB-C chỉ là câu chuyện của (đầu) đực và cái, nó hợp nhau, khớp cái khoọp là OK. Vấn đề quan trọng là "chúng nó" làm việc với nhau như thế nào 😁.
(VD vầy gần đúng chưa chủ thớt :D )
hay, cảm ơn mod nhiều nhé.
@Duy Luân
phiền mod cho hỏi : "Type-C 1.0 reversible connector"
http://www.gsmarena.com/xiaomi_mi_4c-7512.php
như này thì con mi4c là 3.1 gen 1 phải không ợ?
còn vấn đề nữa là mi4c có hỗ trợ OTG không mod nhỉ?
@youllneverwalkalone90 Cái 1.0 là cấu hình của cổng C, không liên quan giao thức nên ghi thế này thì chúng ta không biết được là 2.0 hay 3.1 gen nào đâu
như thế này thì USB C và Thunderbolt 3 cũng chỉ là tên gọi của các hãng thôi đúng không anh. Vì nó chỉ là cái cổng thôi chứ không phải giao thức truyền dữ liệu.
mà tiện thể anh làm luôn cái list máy nào xài cổng nào đi anh cho AE đỡ rối. 😁
@chàng trai cô đơn 95 Nhiều lắm sao làm hết được haha
@Duy Luân chủ yéu mấy máy gần đây có USB C thôi anh 😁
cantho_
TÍCH CỰC
8 năm
Mod hay các bạn am hiểu giải thích dùm thắc mắc: usb c ko cần bik dùng chuẩn 3.1 hay thunderbold... nhưng vd nếu chỉ có 1 cổng usb c gắn hub chia ra nhìu cổng có thể vừa sạc vừa xuất hình ra tv or màn hình vừa gắn chuột phím ko? Vì mình thấy contimium của M$ hình như có thể. Vì nếu 1 đt hay tab chỉ có 1 cổng duy nất là usb c để xuất hình ảnh ra thiết bị ngoại vi thì ko thể vừa xài vừa sạc như vậy cũng bất tiện lắm
@cantho_ mình đọc bài của mod thấy USB-C có khả năng sạc ngược cho host mà, theo mình nghĩ cục hub chia đủ thứ cổng kia chắc nsx nên có nguồn nuôi riêng cho nó, cho chuột bàn phím, thiết bị ngoại vi và nuôi ngược lại cả đt
Còn Microsoft Display Dock thì vữa có DP vừa có HDMI lại thêm tận 3 cổng usb-A tha hồ chuột, bàn phím, usb nhớ...
https://tinhte.vn/threads/tren-tay-va-dung-thu-dock-continuum-chinh-chu-danh-cho-lumia-950-va-950-xl.2535311/
@huynhthuong2 Có chứ, dock đó cũngcos nhiều rồi đó. Macbook có nè. Cái adapter của nó từ usb c đi ra usb c, hdmi và usb thường luôn.
@huynhthuong2 image.png
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
Còn nữa la đại đa số lầm tưởng USB là thiết bị luu tru 😁
tương lai nên đổi qua chung 1 loại usb c hết rồi tốc độ chung 1 chuẩn nữa luôn đê, sau này chỉ cần tăng tốc độ thôi.....ah mà sau này không chừng bỏ hết cổng chơi không dây hết không chừng.
Hồi xưa ngta cứ nói cái cổng lightening của Apple đi ngược số đông, rằng nó là lựa chọn ngu ngốc của Apple. Giờ mới thấy lúc đó Apple đi trước thời đại với kiểu cáp đồng đẳng như vậy.
break3go
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhờ bài viết của mod e đã hiểu hơn về usb-c
tất cả thiết bị rồi sẽ dùng usb c
cũng có vẻ không đơn giản 😁
Có mỗi cái đầu cắm là đơn giản
Còn lại thì loạn hết cả lên

Và thằng Apple vẫn chơi cái nhanh nhất và chơi sớm nhất :D
xuanmichael
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhiều bài viết trên web về chuẩn usb-c mà mình thấy loạn tùm lum, rất khó hiểu. Vậy có nghĩa là
*cổng usb-c xài chip xử lý thunderbolt thì dùng đc cả 2 giao thức "thunderbolt và usb 3.1"
*cổng usb-c xài chip xử lý usb 3.1 thì chỉ dùng đc giao thức "usb 3.1"

Đúng như vậy hả bác thớt???
Tức là nếu anh em có một cái USB hay ổ cứng USB-C thì ghim vào cổng Thunderbolt 3 vẫn nhận.
@Duy Luân Mod ơi chỗ này em vẫn không hiểu lắm
Có thể giải thích thêm bằng hình ảnh không ạ.
@Jason-Hoang Mình không có đồ để thử haha
chetnhacon
TÍCH CỰC
8 năm
Mod Duy Luan tính cân cả team tinhte.vn hay sao mà lên bài nhiều thế
Công nghệ giừ đau đầu hầy
fractal
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tưởng tượng dùng thunderbolt 3 40Gbs ~ 5GB/s copy nguyên cái hdd 500G mất chưa đến 2phút . Vậy mà hôm rùi mất nguyên buổi tối copy từ ổ nọ qua ổ kia. Hix

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019