USB Debugging là gì? Tại sao cần phải bật nó?

Quang Thái nè
2/2/2016 17:44Phản hồi: 126
USB Debugging là gì? Tại sao cần phải bật nó?
Nếu bạn đang và đã dùng một thiết bị Android thì chắc chắn bạn đã từng tự tay bật hoặc ít nhất là nghe nói đến chế độ USB Debugging phải không nào? Tuy nhiên bạn thật sự hiểu rõ được chế độ này chưa, nó là cái gì, giúp chúng ta được việc gì, tại sao phải bật nó? Trong bài viết này mình xin phép trình bày vài vấn đề về USB Debugging với mục đích chính là giúp các bạn hiểu rõ ràng và tường tận hơn về nó.

USB Debugging là gì?

Để hiểu rõ vấn đề trước tiên ta cần điểm qua định nghĩa của từ Debug, từ này bất kỳ một lập trình viên nào cũng phải biết. Bug là lỗi, Debug là sửa lỗi tìm lỗi, thuật ngữ này được dùng để chỉ việc tìm và sửa lỗi Bug trong máy tính hoặc trong các chương trình máy tính. Trong lúc chạy thực tế, phần mềm có thể phát sinh ra rất nhiều lỗi cần sửa chữa, thao tác Debug là dò và kiểm tra các lỗi đấy, đây là quá trình rất quan trọng vì nó giúp đảm bảo phần mềm hoạt động tốt hơn, ổn định hơn.

USB Debugging 2_tinhte.jpg
Bật USB Debugging trong Developer Options

Đấy là chuyên của việc lập trình trên máy tính, còn trên điện thoại thì sao? Để làm ra một ứng dụng trên điện thoại Android lập trình viên không thể viết trực tiếp trên thiết bị đó mà họ phải code thông qua máy tính, nhờ vào bộ Android SDK, là một bộ phát triển ứng dụng trên nền tảng Android dành cho máy tính. Cơ bản nó là một bộ giả lập Android, là máy ảo của Android trên PC, chức năng gần như không khác gì một chiếc máy Android thật, nhằm mục đích hỗ trợ lập trình các ứng dụng của Android trên PC.

Vậy USB Debugging là gì? Nó là tên của một chế độ kết nối USB trên máy Android, với chức năng chính là tạo con đường kết nối giữa điện thoại và máy tính với bộ công cụ Android SDK.

USB Debuging để làm gì và tại sao phải bật?

Như đã nói ở trên, lập trình viên không thể viết ứng dụng trực tiếp trên thiết bị, USB Debugging giúp truyền tải ứng dụng từ máy tính đến thiết bị Android để kiểm tra lỗi ở điều kiện thực tế. Ngoài ra sợi dây kết nối này còn giúp chúng ta làm được nhiều chuyện hơn, không chỉ là để debug ứng dụng. Mặc định khi chúng ta kết nối thiết một chiếc điện thoại Android với máy tính, thì máy chỉ nhận điện thoại như là một thiết bị lưu trử USB và chúng ta chỉ có thể chép nhạc, phim, hình ảnh. Muốn làm những chuyện nghiêm trọng hơn thì phải bật USB Debugging.

USB Debugging cung cấp cho chúng ta nhiều quyền hạn hơn khi truy cập vào thiết bị Android, mà nếu không có nó thì không thể làm được ở điều kiện bình thường. Ví dụ như dùng máy tính để chụp ảnh màn hình điện thoại, chỉnh DPI màn hình, cài đặt file apk từ máy tính qua điện thoại hoặc thao tác với thiết bị Android thông qua dòng lệnh từ máy tính bằng ADB Tool (bộ công cụ đi kèm với Android SDK). Với những dòng lệnh, chúng ta cũng có thể thâm nhập và can thiệp vào file hệ thống của điện thoại Android từ máy tính mà không cần phải root máy. Từ đó nếu máy bị brick do mất file hệ thống, người dùng vẫn có cơ hội cứu lại được qua máy tính mà không cần phải đi mua máy mới.

USB Debugging_Tinhte.jpg
USB Debugging cung cấp nhiều quyền hạn hơn khi kết nối với máy tính

Bật USB Debugging là một điều kiện không thể thiếu nếu bạn muốn root thiết bị Android của mình. Phải bật nó thì các công cụ root mới có quyền hạn thâm nhập sâu vào hệ thống, từ đó nó mới có thể làm những việc mà nó cần phải làm để tiến tới mục đích cuối cùng là root máy thành công.

Vậy giữ cho USB Debugging luôn bật thì có ảnh hưởng gì không?

Thật khó để khẳng định, vì xét về mặt lợi hay hại nó đều có, các bạn đọc qua rồi tự cân nhắc nha. Nếu điện thoại của bạn đột nhiên gặp vấn đề về phần cứng, ví dụ như máy vẫn còn bình thường mà màn hình bị hỏng không thể hiển thị được nội dung, thì USB Debugging có thể giúp bạn trong việc khôi phục hoặc sao lưu lại dữ liệu, máy bạn đã root thì cơ hội cứu dữ liệu thành công càng lớn.

Quảng cáo

Người dùng có thể thoải mái cài đặt ứng dụng, khởi động lại thiết bị và nhiều việc khác mà không cần sự tương tác trực tiếp đến máy, thậm chí màn hình đang bị khoá cũng chơi được luôn. Nó cũng giúp bạn lấy lại quyền kiểm soát thiết bị nếu nhỡ quên mật khẩu hay mã pin khoá máy. Tuy nhiên rủi ro cũng phát sinh từ đây.

Nếu ở trường hợp không máy mắn, điện thoại của bạn bị mất hoặc đánh cắp, USB Debugging đang active, kẻ xấu có thể ăn cắp được dữ liệu cá nhân của bạn bất kể bạn có đặt mật khẩu khoá màn hình hay không. Đặc biệt nếu máy đã root rồi thì họ kể có thể lấy được tất cả mọi thứ từ điện thoại của bạn, không mấy hay ho nếu đó là dữ liệu nhạy cảm.

Mình nhớ là đã từng gặp vài bạn phản ánh vì lỗi hao pin hoặc sự cố khi truy cập thẻ SD nếu đang bật USB Debugging. Thực tế mình chưa gặp lỗi này nhưng không loại trừ khả năng nó vẫn có thể xãy ra. Đối với bản thân mình, khi không có nhu cầu dùng máy tính để thực hiện lệnh gì đó trên điện thoại thì mình sẽ tắt USB Debugging đi.
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua điện thoại về mà phải suy nghĩ nhiều thứ quá không biết để làm gì ==
@vanmaitrangchu Xin phép bạn mình có một vài ý kiến thế này.
Mình thì mình cũng chẳng để ý đến việc dùng Android tốt hơn hay dùng iphone tốt hơn nhưng vào đọc thấy bạn cm thú vị nên mình mới cm thôi. Nói thật là mình đã dùng cả 2 loại và điều đó phụ thuộc rất nhiều vào sở thích cũng như lứa tuổi. Trước đây khoảng 5 năm thì rất thích nghịch điện thoại android và hay mày mò linh tinh. Nhưng sau rồi có nhiều cái khác để quan tâm hơn nên ko có thời gian nghịch android mới chuyển qua iphone và thực sự thì nó khá là ổn định, đẹp thì cũng chẳng phải là đẹp tuy nhiên dùng lâu rồi cũng quen, thấy bt.
Tuy nhiên điều mình muốn nói ở đây là nếu bạn để ý thì chẳng có mấy người dùng iphone lại đi để ý đến người dung android hoạc cũng như đi nhận xét người dùng android, nhưng bạn có nói ở trên rằng iphone nhiều fan sâu thì mình không đồng ý chút nào, bởi vì ngay từ những cm đầu tiên của bài viêt mình đã thấy có vài người dùng android vào cố tình gây war có ý chê bai này nọ người dùng iphone mà chẳng có ai dùng iphone vào chê android cả. Mỗi người có một sở thích riêng và quan điểm khác nhau về đồ công nghệ thế nên mình ko nên áp đặt suy nghĩ của mình lên người khác kiêu như " đồ của tôi là tốt nhất, nếu bạn muốn là dân pro và am hiểu công nghệ thì hãy dùng đồ giống của tôi, tôi là số 1"... Nó giống kiểu suy nghĩ của một đứa trẻ lên 3 ấy.
@Phương Arc Như em đã nói ở trên, hôm nọ em đang bực rất nhiều chuyện, thấy bác kia cm hơi khó chịu nên em có hơi dài dòng. Cá nhân em không phủ nhận cái hay của mỗi loại, có cạnh tranh thì có pt, người dùng đc lợi thôi. Cảm ơn bác. Năm mới vui vẻ 😁
@Vent Lee Làm ơn đọc kỹ các cmt trước cái rồi trả lời, tui nói là cái bạn cmt trước bạn kêu xài android không có não rồi cái bạn tui bênh mới nói thế. Còn bạn chưa đọc kỹ hết cmt mà lại nói tùm lum à.
@lyhongson Được có 2 ngày thôi bác ơi, tìm hiểu chưa kỹ thì đừng nói tùm lum.
trung_201091
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không quan trọng lắm về cái này. Chừng nào làm cái gì đó mà nó yêu cầu bật lên thì bật cho nó làm xong rồi tắt. Mà giờ Cloud củng phổ biến rồi, không ai dại gì mà đem kè kè những cái " nhạy cảm" bên mình.
vanthanhtran
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bật đơn giản vì muốn build ứng dụng và debug trên đó
@vanthanhtran android studio bác nhể, mua đt về là phải cắm vô debug app coi nhận được drvier các kiểu chưa
@Hoàng Đức Tân Mình chả cần driver làm cái quái gì, dev OS thì cắm USB vào là phải ăn luôn chứ sao mà debug OS được
debug app thì cứ vào chỗ kiếm log bê ra PC rồi dò chứ OS thì đợi nó nhận thì chắc nó cũng restart rồi
Toni Teo
TÍCH CỰC
8 năm
Gỡ rối USB 😁
@blowjob Phải dịch là "quá trình gỡ (con) gián cổng truyền dữ liệu tiêu chuẩn" mới sát nghĩa bác ạ :|
Stevenytu
TÍCH CỰC
8 năm
ngày trước cũng up rom này nọ các kiểu, ko biết nó là gì, giờ thì biết rồi 😁, giờ ko có thời gian, xài iphone cho nó tiện :D
@Stevenytu Chuẩn luôn bác ơi :D:D:D:D
bật cái này để coi nội dung trực tiếp từ thẻ nhớ ÚSB thông qua dây chuyển
Vd muốn coi 1 cái file văn bản hay nghe nhạc, xem phim trên USB, cắm vào, vô file manager trên Adndroid, bật lên coi như là thẻ nhớ/bộ nhớ trong của điên thoại vậy... đã thử và đã thành công!
Thấy cài này còn thiết thực hơn mấy cái nói trên....
Vấn đề là phải có dân chuyển để "cắm" USB đầu USB vào jack Micro USB của điện thoại mà thôi....
@MrDuc2010
@MrDuc2010 Tưởng không cần cũng được mà bạn. Android hỗ trợ OTG mà
hakkygvn
TÍCH CỰC
8 năm
@uit.edu nếu bài này viết cho người dùng bình thường thì không cần thiết vì hầu như họ không biết bật dev mode lên bằng cách nào.
Còn nếu viết cho người lập trình android thì bạn viết rất nhiều chỗ sai
@hakkygvn bác nói đúng 😁
@hakkygvn Mình chỉ cố gắng nói đơn giản cho mọi người hiểu. Bạn cứ thấy sai chỗ nào cứ chỉ ra để mình và các bạn khác có thể hiểu rõ hơn nha.

Diễn đàn là nơi chia sẽ kinh nghiệm và kiến thức mà, cứ thoải mái đi bạn. Mình xin phép học hỏi thêm.
kiji1340
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hakkygvn =)) chuẩn rồi đó bác
duyduy2508
TÍCH CỰC
8 năm
Mình toàn dùng cái này để xài titanium backup.Có vẻ như nó giúp can thiệp vào hệ thống.K có nó titanium backup k hđ đc.
Hình smartphone trên hình demo là con gì vậy mấy bác.
anh.army
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Do Ngoc Luong Nexus 4
ngthgila
TÍCH CỰC
8 năm
Mấy bác lại war rồi, nói chung ai không biết thì tìm cả ngày không thấy USB Debug này ở chỗ nào 😁
duckone265
TÍCH CỰC
8 năm
Mình luôn bật. Có cái nhạy cảm thì luôn bỏ trong quần!!! Khi gặp thứ nhạy cảm khác thì mới lấy ra! Xong cho lại vào quần!! Ai bảo bỏ vào đt chi???
Người ta có tiền thì làm gì với số tiền đó là quyền của họ. Các bác có nói gì cũng đâu thay đổi được suy nghĩ của người khác. Như em mặc dù anti iPhone thật nhưng người quen nào hỏi em em cũng tư vấn mua iPhone nếu có đủ điều kiện thay vì Android
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
bật lên để truy câp dữ liệu hoặc flash FW ko cần pass dễ dàng hơn
tạo điều kiện cho ''các bạn may mắn" nhặt đc máy
USB Debugging là gì? nói đơn giản - gọn -lẹ là :chỉ dành cho những người thích vọc vạch - up rom cho đt android. người dùng bình thường không ai biét và quan tâm tới nó . mua về xài hư đem ra tiệm sửa hoăc mua mới ,không cần quan tâm tới USB Debugging là gì
@haohiep123123 đây là điều mà tôi đọc hết 2 page để tìm! quả thật 1 định nghĩa đơn giản tóm gọn bằng vài dòng thì các mod nhà tinh te làm thành 1 bài dài tràng giang, một số bạn đừng nhẩy vào coment rằng tôi k đọc hết bài và chỉ đọc cmt. tôi đọc hết, và alf ý kiến riêng thôi. mong tinh tế có những bài chất lượng. gắn ngọn.
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Giờ Titanium không cần bật usb debug nữa đâu.

mitsuvina
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu dt bị đánh cắp mà ko mở dc màn hình khóa thì làm sao trust dc pc mà kết nối dc với adb.
Ko root thì làm sao mount dc phân vùng system mà chỉnh sửa file hệ thống.
Haizz. Trình mình kém quá. Thật hổ thẹn.
cycles1
TÍCH CỰC
8 năm
Có mỗi cái USB Debug mà cãi nhau IOS với chả Android lôi cả Winphone vào --> Rồi từ cái nào mới là suy ra đẹp sang trọng, dễ sử dung, thông minh tiện dụng --> rồi suy tiếp người dùng cái này có não thông thái, người kia thì không não.
Kiểu như so sánh thằng học văn với thằng học toán, thằng học toán chửi thằng học văn đéo có tư duy, còn thằng học văn cho thằng học toán khô khan cục mịch 😆
Theo mình thì điện thoại là cái điện thoại thôi, ai thích dùng cái gì thì dùng. Sao phải đi phán xét người khác.
P/s: Về vụ USB Debug thì mặc định nhà cung cấp chả ai bật thì phải và đa số người dùng chả quan tâm và biết bật nó kiểu gì.
bài viết chỉ hữu dụng cho những người thích khám phá mạo hiểm như mình, còn các thánh khác không quan tâm vấn đề thì đừng ý kiến chi cho thêm mệt đôi tay
Ôi iphone mà bảo "Đẹp,sang trọng,ổn định,đơn giản dễ sử dụng" sao mình lại thấy nó ẻo ẻo thế nào.
Lại còn cái lỗi thỉnh thoảng không thực hiện được slide to answer phát bực mình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019