USB Host cho Touchpad (đọc USB, bàn phím rời, ext. HDD)

Unnamed X
14/10/2011 17:3Phản hồi: 113
Tình hình là em mới nhặt 1 em Touchpad chiều qua. Với tư tưởng xác định trước là sẽ nghịch cái USB Host trên em nó (vì em nó ko có 3G).
Sau 1 đêm ko ngủ (phê lòi), mua nhầm cáp nên chả làm dc gì chỉ cài app linh tinh. Đến tối nay mua dc đúng cáp, cuối cùng em nó đã nhận dc bàn phím rời + USB flash + ext. HDD :eek:. Hi vọng trong tương lai sẽ là USB 3G.

Demo:

Chuẩn bị:

1x cáp microUSB-USB cái (USB OTG) (1)
1x cáp USB chữ Y (3 đầu đực loại cấp nguồn cho ext. HDD) (2)
1x USB hub (3)
1x USB 2 đầu cái (4)

Tiến hành:
- Cắm cáp (1) vào Touchpad rồi nối với đoạn thẳng của cáp (2)
- Đầu chữ Y của cáp (2) dây nhỏ cắm vào nguồn điện (máy tính hay sạc tùy ý các bác. Touchpad ko cấp nguồn ra USB cho thiết bị ngoại vi nên bắt buộc phải có nguồn rời)
- Đầu còn lại của cáp (2) nối vào (3) rồi nối vào (4)
- Cắm bàn phím, USB flash hay ext. HDD gi tùy ý các bác 😁

Quảng cáo

- Đối với bàn phím, cắm vào là nhận luôn, dùng ngay.
- Đối với USB flash hay ext. HDD cần làm thêm vài bước nữa:

+ Tạo thư mục tên usb trong /media/internal/ (đường dẫn của nó sẽ là: /media/internal/usb)
+ Chạy term, gõ command sau để xem Touchpad đã nhận USB flash hay ext. HDD chưa:

cat /proc/scsi/scsi

Quảng cáo

+ Chạy tiếp command sau để tìm tên USB flash/ext. HDD:

ls -lrt /dev

Và nó ở đây:

+ Bắt đầu mount vào, chạy command:

mount /dev/sda2 /media/internal/usb

+ Sau đó chạy command này để xem đã dc chưa:

ls /media/internal/usb

+ Kết quả:

Lưu ý: khi muốn rút USB flash/ext. HDD ra khỏi USB hub, các bác phải unmount nó trước:

umount /dev/sda2

+ Chưa xong đâu, bước cuối: vào Internalz Pro bật xem Hidden files thì mới thấy dc nội dung của cái /media/internal/usb nhé

Hiện tại đọc chép trong Internalz Pro thoải mái, nhưng các app nhạc/phim như Kalem, Audiophile ko đọc dc nội dung cái thư mục /media/internal/usb. Em chưa biết làm cách nào. Các bác nghiên cứu hộ em nhé.

Chúc các bác vui 😃

Nguồn tham khảo: http://forums.precentral.net/hp-touchpad/296505-functional-usb-host-touchpad.html

113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuanhk10
TÍCH CỰC
13 năm
trông hãi quá bác ạ 😁 cơ mà cứ đánh dấu nếu sau này cần :D
hy vọng có thể gọn hơn được
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Mình đang định build module fuse.ko để nhận NTFS cho webOS, sẽ ý nghĩa hơn nhiều (đã kiếm được source kernel của webOS), hi vọng thành công với webOS vì Android thì việc build fuse.ko đơn giản hơn nhiều (vì source của Cyanogen thì quá sẵn rồi). Nokia N900 ban đầu cũng k tự cấp nguồn cho USB nhưng sau đó chỉ bằng phần mềm đã có thể tự cấp nguồn được, hi vọng Cyanogen Mod làm thành công
daikimgia
ĐẠI BÀNG
13 năm
ôi "công trình nghiên cứu" của bác quả là công phu!
antondat
TÍCH CỰC
13 năm
Sau này mà kiếm được cách nhận USB 3 G nữa là ngon 😁

Chúc mừng Bác
đợi 3G keke ^^
Thế thì ngon lành rồi. Nhận được con USB 3G nữa thì TP lại vô đối rồi.

Tốt quá rồi . Cảm ơn bác Unnamed X.

-- Sent from my HP TouchPad using Communities
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Muốn gọn thì chỉ cần kiếm cái usb hub được cấp nguồn bằng pin là ok thôi
cái usb hay external HDD là giải pháp di động, gọn nhẹ.
Hoan nghênh sự tìm tòi của bác nhưng có lẽ mình sẽ chờ đợi giải pháp nào có tính cơ động hơn ^_^
Đại để như mod để touchpad có thể cấp nguồn qua cổng USB luôn, vậy là chỉ cần đoạn cáp ngắn chuyển từ microusb sang usb cắm vào xài.
Hehe, quá ngọt
Quá tốt , muốn gọn nhẹ không phải là khó! cảm ơn bác nhiều!
Em đang nhờ người làm 1 cái đế pin 9v cho ra cổng usb cái, chiều nay lấy về xem nó cấp nguồn dc ko em sẽ report ngay

-- Sent from my HP TouchPad using Communities
Híc , hôm nay mình được nghỉ nên ngồi nghịch , định tự chế 1 cái USB OTG Adapter , kết quả không thành công , vì làm lần đầu nên chưa có kinh nghiêm , bị hỏng mất . Hơi buồn , nhưng dù sao cũng có thêm kinh nghiệm .

Mình biết cái dây USB thường ( dây USB của Touchpad ấy ) một đầu USB A nó có 4 Pin ( Vcc 5v , D+, D- , và GND ) còn đầu ra Mirco USB thì nó có 5 Pin ( thêm 1 PIn nữa là Sense ) , bình thường nó cứ nối với nhau và để trống PIN Sense .
Muốn thành USB OTG thì chỉ cần nối chân PIN Sense với GND là xong

Mình đã lấy cái dây USB của ổ cứng làm thí nghiệm , cắt đôi nó ra , tháo tung cái phần đầu , rồi hàn 2 chân pin lại với nhau ( sense và GND ) ,
híc , nhưng trong lúc hì hụi tháo bị đứt xừ nó phần dây phía sau , không thể hàn nối lại được vì bé quá , thế là hỏng luôn 😃

--
Tiếp đến qua box meego thấy có bác bảo chế 2 cái USB (cái) có thể thành USB OTG , mình lại tiếp tục thử .

Lấy cái USB Host tháo ra , cắt tung 4 cái USB của nó , xong hàn lại các chân với nhau .

Rồi , cắm thử cái usb vào thấy nó sáng đèn , xong chả thấy gì .
Cắm bàn phím vào Usb host ( cấp điện qua máy tính ) , xong cắm Touchpad vào nó không nhận bàn phím .
Chắc chỉ có thể dùng USB OTG , chứ cách này có vẻ không được .

Híc , mò mẫm nguyên 1 ngày , thiệt hại mất 1 cái dây USB , 1 cái USB Host .

Kết quả không được như ý , nhưng thêm được chút trải nghiệm và kiến thức ^^
Bác nova_ck này cũng rành về điện tử vậy nhỉ?
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Bác cắm vào nó sáng đèn tức là nó cấp đc nguồn rồi. Giờ phải dùng lệnh để mount nó vào 1 thư mục thì mới thấy file chứ bác. Ít nhất bác cũng vào xterm gõ cat proc/scsi/scsi xem sao, hoặc khi mới cắm xong usb thì gõ dmesg. Mình cắm 1 cái hdd 500GB bằng cable chữ Y, 1 đầu cấp nguồn từ laptop nó nhận ok có điều k mount đc vì là NTFS, giờ phải tìm cách build 1 module fuse để hỗ trợ NTFS trên webOS nhưng chưa có thời gian, và cũng k đơn giản.

Còn làm cable thì bác tham khảo thêm ở đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1092493

DIY USB OTG CONVERTER FOR i9100! IT WORKS!

The most Micro USB to USB converters are not work if you want to use it for OTG converter, because the 4. pin of the micro usb plug is not connected! The most ebay and computer shop's converters...
xdaforums.com
Thực ra ban đầu mình chế 2 cái USB ( 2 đầu cái ) trước cơ , sau trong lúc tìm thông tin trên google mình mới biết được thì ra cái dây USB OTG nó khác với dây thường ở chỗ 2 pin nối lại với nhau .
Mình đã test nhưng ko được vì cái dây USB gốc của Touchpad ko phải dây OTG nên dù có dùng USB 2 đầu cái ở trên cũng không nhận ra được .

Nếu là dây OTG chuẩn thì cái Pin Sense nối với GND sẽ có chức năng như ID Pin , lúc đó Touchpad sẽ trở thành một thiết bị ngoại vi peripheral được nối với host và mới có thể nhận ra bàn phím , ổ cứng , chuột ...

Mình thử với bàn phím USB mà không ăn thua , cái USB di động nó sáng đèn chỉ là do nguồn 5V của host cung cấp thôi .
Touchpad không kết nối được .

Mình chỉ hơi tiếc là lúc mở cái đầu micro USB để hàn bị đứt mất dây , không cứu được .
Lúc đó cũng hơi tiếc và cay cú 😃 , định đem luôn 1 cái dây USB xạc của Touchpad ra nghịch tiếp , nhưng nghĩ lại hơi tiếc nên thôi ^^

Mình cũng đặt cái dây OTG của Nokia rồi , nhưng chắc tuần sau mới nhận được . Mua có 3€ cả tiền gửi rẻ bèo , nhưng tự mình làm ra thì vẫn thích hơn ^^
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Mình mua ở đây 2,19$ 2 cái 😁
http://www.dealextreme.com/p/micro-usb-on-the-go-host-otg-adapter-pair-50774

Dùng trên SS GS2 ngon lành, nhận ổ cứng 500Gb NTFS xem full HD 10Gb luôn :D
Rồi , hôm nay không chịu được nữa nên mình mua 1 cái dây micro USB mới , và chế lại .
Cơ bản vẫn giống ở trên , nhưng lần này mình vòng dây hàn ở phía đuôi , rút kinh nghiệm lần trước ,cộng với sự giúp đỡ của ông anh nên làm khá suôn sẻ .

Kết quả ra cái này :

Giờ nối với USB Host .

Cắm vào Touchpad . Xong

Đối với webos thì nó nhận ra bàn phím , nghĩa là khi cần dùng bàn phím thì không hiện lên bàn phím ảo như bình thường mà gõ thẳng từ bàn phím usb luôn . Các phím mũi tên không hoạt động , phím windows có chức năng như phím HOME .
Có điều khi rút dây USB ra thì không thấy hiện lại bàn phím ảo , mình đang test xem nó thế nào và tại sao .
Con chuột không hoạt động , cắm vào không phản ứng gì

Hay nhất là khi chuyển sang chạy Android , thì cả bàn phím và con chuột đều hoạt động tốt .
Nhưng Android thì không tự ẩn bàn phím ảo .
Khi cắm con chuột vào thì nó tự hiện lên con trỏ như trên máy tính . Có thể dùng để điều khiển tất cả mọi chức năng trên màn hình .
Vào web ( Browser Stock ) hoặc Data Manager , hay khi đọc tài liệu có thể dùng con lăn cuộn lên cuộn xuống .
Có cái video cho nó trực quan sinh động :

Nói chung rất ấn tượng , sẽ tiếp tục thử với ổ cứng .
Để mai em thử với kit chuột + phím không dây logitech 😁
Tuyệt quá a à, viết bài này ngoài topic đi cho a e biết tham khảo😁
Chia sẻ thêm một số trải nghiệm trên Android CM7 Alpha2 .

Dùng chuột USB rất sướng .
+ nhấn chuột trái để click như bình thường , nếu nhấn và giữ thì sẽ hiện ra cửa sổ phụ ( ví dụ như copy , cut ... )
+ nhấn chuột phải có tác dụng như phím back , ngay cả khi đang duyệt web cũng có thể back trở lại trang trước .
+ nhấn phím giữa ( phím con lăn ) có tác dụng như phím Menu
Tóm lại là dùng chuột không hề thiếu chức năng nào cả , có thể thao tác toàn bộ mà không cần chạm vào máy ^^

Cắm USB Stick 4Gb vào host là nhận ra luôn và có thể chạy videos, nghe nhạc trực tiếp từ đó luôn .

Cái này là vui nhất 😆 Chơi games bằng chuột trên Touchpad .
Các bác xem thử videos mình chơi games Fieldrunners HD , Guerrilla Bob HD , Fruit Ninja HD trên Touchpad bằng chuột nhé ^^

vuanhk10
TÍCH CỰC
13 năm
đề nghị bác Nova thử với usb 3g với Android xem tn ;))

---------- Post added at 09:25 AM ---------- Previous post was at 09:18 AM ----------

đề nghị bác Nova thử với usb 3g với Android xem tn ;))
quá ngọt
hôm qua mình cắm touchpad vào cái tivi samsung 32" nhà mình, trên touchpad có biểu tượng usb, ấn vào cũng hiện lên màn hình cái usb to đùng nhưng ti vi thì ko nhận như nhận usb bình thường
hè hè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019