[V-Smart Joy 1]Unlock Bootloader - Chuyển Đổi VOS Joy1 Sang ROM BQ Aquaris C - ROOT

Rick Earth
6/7/2019 9:25Phản hồi: 22
[V-Smart Joy 1]Unlock Bootloader - Chuyển Đổi VOS Joy1 Sang ROM BQ Aquaris C - ROOT
Unlock Bootloader - Chuyển Đổi Joy1 Sang Aquaris C - root máy
Hôm nay, chúa đã phù hộ cho em có thể viết được bài viết này trên diễn đàn Tinhte, em mới là noob, chưa có cơ hội sánh với các đàn anh, vọc Androider lớp trên, nhưng hôm nay thực sự, cảm xúc của em thật khó mà diễn tả, sáng u buồn, chiều như nở hoa, hehe
Thôi vào vấn đề chính, như tiêu đề, sau gần 6 tiếng vọc vạch trong tuyệt vọng, từ Google cho tới chăm sóc khách hàng V Smart, em đã quyết định tự mình cứu lấy mình, khi em gần như tin chắc rằng con V Smart Joy 1 của em gần như đã có thể biến thành cục gạch, thì trong đầu em lại nảy ra 1 ý tưởng khá là liều lĩnh...............
Lưu ý quan trọng:
- Hãy cân nhắc thật kĩ trước khi vọc vì nó sẽ làm mất khả năng bảo hành của máy bạn
- Tất cả các thao tác dưới đây mình đã thực hiện trên chính máy mình, vì vậy vui lòng đọc kĩ và làm đúng theo từng theo tác.
- Không ai chịu trách nhiệm cho bạn nếu bạn làm sai dẫn đến việc hỏng máy.

1. Chuẩn bị thao tác và công cụ:

- Trước hết, các bạn cần cài đặt driver cho máy.
+ Driver chính chủ từ bq: https://storage.googleapis.com/otas/Tools&Drivers/bq_Handset_USB_driver.exe
+ ADB & Fastboot: http://f51.x8top.net/2107tmp/cf/soft/2017/2/ba/4/15-seconds-adb-installer-cho-windows_143.exe

2. Về phần Unlock Bootloader
Đây là việc bắt buộc nếu mọi người muốn root hoặc cài ROM cook. Việc unlock khá đơn giản và nhanh.
Cũng Giống Như V Smart Active 1 đã có thể mở và root cách đây không lâu, em tin rằng con Joy 1 này chắc chắn đã có cách làm, và có cách thực hiện, bản tính con người yêu công nghệ là vậy mà, thích tò mò, thích khám phá, thích chơi lớn, nhưng ít ra cũng phải có kết quả tích cực phải không......

-Các bạn kết nối điện thoại với máy tính, bật chế độ truyền tập tin khi máy hỏi. Trên máy tính, truy cập folder adb ở ổ C, sau đó giữ Shift + chuột phải vào 1 nơi bất kỳ, chọn "Open command window here" và gõ lệnh:
adb reboot bootloader. Trên điện thoại sẽ hiện popup hỏi cho phép gỡ rối USB không -> chọn OK và máy sẽ reboot về bootloader. Tiếp tục gõ lệnh trên cmd: fastboot flashing unlock. Khi đó trên điện thoại sẽ hiện ra thông báo có muốn unlock hay không, sử dụng phím tăng giảm âm lượng chọn Unlock -> nhấn nút nguồn để đồng ý (*). Máy sẽ wipe dữ liệu và khởi động lại. Khi này máy sẽ trở về trạng thái thiết lập ban đầu, các bạn không làm gì cả, để khoảng 10s rồi tắt máy. Đưa máy về chế độ bootloader tiếp bằng cách nhấn tổ hợp Phím nguồn + Giảm âm lượng, kết nối với máy tính và gõ tiếp lệnh trên cmd: fastboot flashing unlock_critical. Thao tác tương tự như (*). Lúc này máy bạn mới hoàn toàn được unlock bootloader.

Nó sẽ thông báo rằng this device gì gì đó có thể bị corruption, cái này không sao cả nhưng khá là phiền và mất đẹp đi vì mình đã mở Bootloader, giờ đến bước tiếp theo,......

3. Chạy android ( ROM của BQ Aquaris C)
Chú ý tới bước này nhé mọi người, vì em đã có gọi cho bên chăm sóc khách hàng của V Smart tập đoàn Vin Group, lúc đầu em có xin họ ROM máy đề phòng bị soft brick, thế nhưng họ bảo chỉ có nội bộ mới có ROM và không được chia sẻ ROM ra bên ngoài, tuy nhiên việc chạy Android này có thể gây mất bảo hành, nhưng nếu bị soft brick có thể gửi tới chỗ trung tâm của họ để chạy lại VOS based on Android với mức tính phí từ 50-100k, thế nhưng thay vì làm vậy, em quyết tâm làm để đạt được mục đích vì lòng tham không đáy,kakakaka.............

Quảng cáo

Nếu các bạn cảm thấy VOS chưa thật sự ổn định và muốn được cập nhật nhanh hơn, thì bản Android này
chính là 1 sự thay thế tốt, tất nhiên sau này VOS sẽ được hoàn thiện và ổn định hơn, phù hợp hơn với cách sử dụng của người Việt.
Tải Firmware 1.5.0 của BQ Aquaris C😔( theo bác tuan 13176 thì ROm 1.52 đều ok cả các bác download firmware cho em nó rồi flash) https://www.bq.com/en/support/aquaris-c/support-sheet
Sau khi tải xong, giải nén firmware, đưa điện thoại về chế độ bootloader. Lưu ý nhớ phải để chế độ bootloader ở Start, để tiến hành Write IMG file.
Copy tất cả các file có tên IMG trong thư mục vừa giải nén cho vào 1 thư mục để trong ổ, lấy ví dụ như hình dưới của em.

View attachment 4238426

Sau đó copy Minimal ADB and Fastboot từ ổ đĩa C:\Program Files\Minimal ADB and Fastboot cho vào trong cái thư mục này, lấy ví dụ em đặt tên thư mục là noob cho dễ viết trên ADB
4. Bước này rất quan trọng
Đảm báo máy của mọi người còn 80% pin trở lên
Vào bootloader để ở START

Quảng cáo

vào tập tin cmd-here.exe để viết lệnh ADB
viết lệnh theo trình tự sau:

adb devices

adb reboot bootloader ( viết lại lần nữa đề khởi động vào bootloader cho chắc ăn 😃 )

fastboot flash boot D:\noob\boot.img ( thư mục em tạo tên là noob nên em dẫn đường dẫn vào ổ đĩa D và thư mục noob để adb lấy file boot.img ở thư mục này)

(chờ đến khi báo finished)

fastboot flash recovery D:\noob\recovery.img

fastboot flash oeminfo D:\noob\oeminfo.img

fastboot flash persist D:\noob\persist.img

fastboot flash vendor D:\noob\vendor.img

fastboot flash splash D:\noob\splash.img

fastboot flash userdata D:\noob\userdata.img

fastboot flash mdtp D:\noob\mdtp.img

fastboot flash misc D:\noob\misc.img

fastboot flash system D:\noob\system.img

HÌNH ẢNH:
View attachment 4238439

View attachment 4238440

View attachment 4238441

Tiếp theo ta dùng lệnh ADB sau:

adb reboot recovery

( Lệnh ADB này để đưa ta về chế độ RECOVERY , sau khi vào recovery , ta format data/ factory reset
sau đó là format cache partition. rồi reboot system now)

Tiếp theo Chờ khoảng 2 - 3 phút và tận hưởng kết quả như hình dưới đây: TỶ LỆ THÀNH CÔNG 100%
đã dùng máy em làm vật thí nghiệm.

View attachment 4238449

wow giờ nó đã từ Joy 1 củqa V Smart sang BQ Aquaris C

4.ROOT

Em xin tuyên bố với các bác em đã ROOT thành công con Joy1 rồi, mà giờ root xong thì làm cái gì với nó ngoài kernel adiutor và supersu nhể, hài hước vl, nhưng em nghĩ sửa build prop cũng thú vị hơn mặc dù khá là liều mạng.

Các bước thực hiện :
Các bác download Magisk Manager bản mới nhất từ trang chủ của nó https://magiskmanager.com/

sau đó các bạn lấy file boot gốc rom BQ Aquaris C 1.5.0 của máy các bác như trước mà các bác với em làm sau khi chuyển từ VOS sang BQ ấy
file như hình dưới:

tiếp theo các bác copy vào trong ổ của điện thoại : làm như em

sau đó các bác vào ứng dụng magisk manager sau khi các bác cài vào máy:
làm như sau

Ấn vào cài đặt bên chỗ chữ Magisk
nó báo cài đặt các bác ấn tiếp cài đặt
các bác chọn select and patch a file
tìm cái file boot của các bác vừa copy từ máy tính sang điện thoại
rồi sau đó ấn chọn nó

nó sẽ thông báo đang flash ...các bác đợi em nó:

sau khi nó báo Done tức là OK.

sau đó các bác kết nối điện thoại vào máy tính, lấy file boot đã được patch theo đường dẫn đã chỉ định lúc nó done như hình dưới.

sau khi lấy xong các bác copy em nó vào thư mục adb để chuẩn bị flash vào máy như hình dưới

các bác mở vào adb viết như em:
adb devices

adb reboot bootloader

fastboot flash boot boot.img

adb reboot

( ví dụ như hình dưới)

và sau đó các bác xem ở điện thoại xem em nó có bị Stuck Hay Soft Brick không.
Nếu bị soft brick các bác xoá bỏ cái file boot các bác vừa copy vào trong ổ adb kia, thay thế nó bằng file boot gốc của máy,và flash lại như hình trên, nếu bádc nào vẫn quyết tâm root em nó , rồi tiếp tục làm lại như búớc magisk của em( Liều mạng lần nữa).
và Hình dưới chứng minh em nó đã ROOT thành công:

5. TWRP Joy 1
Link bài viết :https://tinhte.vn/threads/v-smart-joy-1-twrp-root-may.2984810/

GIỜ CÁC BẠN TẬN HƯỞNG EM NÓ ĐI NHÉ HEHEHE THÍCH LÀM GÌ THÌ LÀM ĐỪNG LÀM EM NÓ HỎNG LÀ ĐƯỢC KKKKKK.
Nhân tiện thanks em gái này và nếu bác nào có ROM Gốc Con Joy 1 này cho em xin> THank Trước kkk.
😃
BÁC NÀO RẢNH LÀM TWRP CÙNG EM< MÁY NHÀ EM DIE MAIN DIE RAM RỒI CHƯA CÓ TIỀN MUA MÁY MỚI< MÁY DÙNG Từ 2006 rồi
5. TWRP Joy 1
Link bài viết :https://tinhte.vn/threads/v-smart-joy-1-twrp-root-may.2984810/
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phải cài rom Aquaris C thì mới root được hay sao hở bác?
Rick Earth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Anh VRY Để có thể cài root cho máy bạn à
quanghung749
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình đang xài joy 1, tối nay về tìm hiểu rồi test thử
đã làm thí nghiệm giống bác thớt và thành công , cảm ơn bác nhiều nhé , legit vl
@quanghung749 rom 1.5.2 up bình thường nhé bác , nhưng qua fastboot thôi 😁
Rick Earth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuan73176 có root rồi nhé
Rick Earth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quanghung749 có root rồi nhé
Rick Earth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuan73176 root ngon rồi
Bác thớt update đi , rom 1.5.2 của BQ Aquaris C chạy ngon nhé, không nhất thiết phải rom 1.5.0
Rick Earth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuan73176 ok bạn sắp có root rồi đây
Rick Earth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuan73176 có root rồi nhé
cho mình microsoft window version 6.1 7600 làm đc ko
mình không mở được bootloader hix
Cài xong thì có update OTA lên Android 9 đc ko bác?
bác ơi, em làm đúng theo hướng dẫn của bác nhưng đến phần 4 thì nó cứ bị lỗi remote: device is locked. Cannot erase nên không cài rom được, bác biết lý do và cách fix lỗi ko ạ
mà khi unlock xong máy em không trở về trạng thái thiết lập ban đầu ạ
CuongC1988
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em đội ơn bá , em đã root được cái Joy 1 .Và có cái AQ quá đẹp
PjLyTam
CAO CẤP
3 năm
Con bác nào còn rom BQ ko em xin với, trang chủ BQ bỏ rồi nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp