Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vài ảnh chụp thử bằng Fuji X-Pro2

tuanlionsg
2/2/2016 9:41Phản hồi: 69
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Màu mấy tấm chụp với hoa cúc ám đen quá. Còn portrait thì quá bình thường chả thấy có gì đặc biêt so với mấy máy rẻ hơn. Đó là về mặt kĩ thuật. Còn về thẩm mỹ thì tấm nào có mẫu nữ là thấy xấu.
Bác này cuồng Fuji thái quá rồi =))

Rõ ràng máy ngon đến mấy thì quan trọng nhất vẫn là tay chụp mà bác 😁

Chụp thiếu sáng nặng như trong quán cafe tối thì EVF nó lag, cơ mà hình như up fw lên hết rồi, mình không thấy vấn đề gì cả. Nếu xài LCD liveview thì bt. Tuy nhiên do là EVF nên có delay nhẹ giữa chuyển động vật thể ngoài với qua EVF.

Sony A6k đặt ngang hàng XE1-XE2, chứ XA1-XA2-XM1 là cửa dưới bác ạ.

chắc bác chụp tập thể nhiều trong event, lại giữ tốc tránh nhòe nên phải khép khẩu nên mới đẩy iso cao thế. Em hiếm khi đẩy iso lên tới 1600 lắm, tốc giữ 1/30s là thấp nhất, lưu ưu tiên khẩu (M mode, chỉnh cơm :D)
Bác up ít ảnh cho anh em xem đi 😃
@canhcutnamphi Ý mình nói là với ISO 3200 thì hầu như máy nào cũng ra hình khó coi. Còn đương nhiên phải để max cũng tầm 1600 như bác nói thôi.
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
đọc mấy comment cảm thấy buồn cười, mình có đi dự lễ ra mắt X-pro2 của Fuji Vn tại TPHCM, các bác mà thấy hình chụp thử do các nhiếp ảnh gia trên thế giới ( chỉ dung file jpeg ) thì các bác cứ mà đổ xô mà mua. ^^
gautuibacmy
ĐẠI BÀNG
8 năm
hình chụp giống như ảnh cũ để lâu ngày, hay cảm biến X-Trans style nó vậy, các hình đều ám một màu đen rất khó chịu
@gautuibacmy Do tay chụp chắc mới đi nhậu về nên bấm máy ra hình thế.
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
do X-pro2 chua dc Adobe update nen chua raw cung chua xu ly dc ^^.
Vừa update firmware 4.00 cho X-E2 thấy ngon quá 😃 Chắc phải cho vào box để đập hộp lại lần 2 thôi.
kemkem87
TÍCH CỰC
8 năm
tuyệt, mình rất thích chất màu riêng của Fuji 😁
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hình em chụp bằng Fuji ạ. ^^ 24238054049_7ec793b1a5_o.jpg
Phiết CN
TÍCH CỰC
8 năm
mới lên 4.0 XE2 tét màn chập điện tử im tịt luôn,ISO 3200 đây các bác
nodoor
ĐẠI BÀNG
8 năm
màu hơi bệt bệt sao đó em không thấy tươi lắm cho dù chụp ngoài trời ánh sáng tốt.
@nodoor bác sẽ thấy ảnh bệt rõ ràng nhất khi fuji chụp với lá cây, fuji bảo màu xanh đặc trưng màu phim của hãng chứ người tiêu dùng họ lại cứ bảo bệt mới buồn =)))))
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bạn nhật em vẫn chưa hiểu lắm thế nào là bệt ??? và bệt có đồng nghĩa với hình ko đẹp ko ??
@hero130 nhiều bác cứ hỏi định nghĩa cắt cớ lẫn nhau, em cũng trả lời là mấy cái mảng màu nó bị gom lại thành 1 cục, 1 mảng màu duy nhất, không có tách bạch rõ ràng màu đậm nhạt ra cho mình thấy rõ ràng, và là em không thích cái bệt màu khi chụp lá cây của fujifilm, bệt màu theo em đồng nghĩa với ảnh bị xấu.
Không bệt, không bệt, rất đẹp 😃.

Việc "bệt" này 1 phần là do máy xử lý DR không tốt, nhưng phần chính vẫn thuộc người chụp bạn ạ. Vì người chụp nếu nắm rõ khả năng của máy thì sẽ tránh được, hoặc sẽ ít khi đặt khung ảnh vào tình trạng bị như vậy.
VD nói về lá cây như bạn miêu tả, Canon dễ gây tình trạng đó nhất, nhưng người chụp khống chế máy tốt vẫn tránh được như thường (điều này ko có nghĩa rằng máy Canon kém, chỉ đơn giản là nó là 1 điểm yếu và phải chấp nhận để có những điểm mạnh khác so với các hãng khác).

Tất nhiên trong trường hợp so sánh với máy khác để thấy sự khác nhau trong xử ltý DR, hoặc cần test thì lại là v.đề khác.

Có điều trong bài này màu sắc, clarity vs sharp bị xử lý hơi quá. Biêt là theo hướng cổ là tốt do tạo phong cách riêng, nhưng đôi khi nó cũng cần bình thường 1 tí @@!
@EvilCrab màu fuji theo em tổng thể là đẹp, hãng để máy chỉnh theo chất màu phim thì chắc chắn phải có những chi tiết bị bệt bệt đặc trưng của phim, không ít thì nhiều. Việc mình hạn chế đặt khung ảnh ở những chỗ dễ gây bệt đối với em thì khó lắm bác, em cầm cái máy thì hứng thú, máu dồn lên não, chụp lia lịa, chỉ muốn chụp và chụp chứ không nghĩ đến việc cái chỗ mình chụp vô hình sẽ bị bệt màu ít hay nhiều.
Phí cái máy quá ;)
X Pro 2 chụp Leica

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019