Vài cách đơn giản để tối ưu thời lượng pin cho laptop, tablet chạy Windows 10

Duy Luân
4/9/2015 23:8Phản hồi: 140
Vài cách đơn giản để tối ưu thời lượng pin cho laptop, tablet chạy Windows 10
Trong bài này mình sẽ chia sẻ với các bạn một số thiết lập cũng như cách thức giúp kéo dài thời gian dùng pin cho chiếc laptop hoặc tablet Windows 10 của bạn. Chúng ta sẽ làm quen với Battery Saver - chức năng tiết kiệm pin mới cũng như cách giám sát mức độ tiêu thụ điện của các ứng dụng. Mình cũng hướng dẫn các bạn nghịch vài tùy chỉnh về thời gian tự động tắt màn hình hoặc sleep máy tính để giúp kéo dài thời gian dùng pin. Cuối cùng là vài chia sẻ nhỏ về kinh nghiệm sử dụng nhằm góp phần dùng pin được lâu hơn.

Dùng tính năng Battery Saver

Công cụ này có sẵn trong Windows 10 và bạn có thể tìm thấy nó trong phần Settings > System > Battery Saver. Chức năng chính của nó là giới hạn việc chạy nền của các app, đồng thời tự động tinh chỉnh lại các thiết lập hệ thống để kéo dài thêm thời lượng pin cho bạn so với khi thiết bị hoạt động bình thường. Bằng cách này bạn sẽ có thêm vài phút đến vài chục phút xài máy, đủ để lưu lại các tài liệu quan trọng hay tiếp tục hoàn thành việc đang dang dở.

Mặc định Battery Saver sẽ tự động kích hoạt khi dung lượng pin của bạn xuống dưới mức 20%, tuy nhiên bạn có thể chỉnh nó lại theo ý muốn của mình hoặc thậm chí là kích hoạt thủ công cũng được bằng cách vào mục "Battery Saver Settings". Bạn cũng có thể tắt bật những tùy chọn về hiển thị thông báo hay hạ thấp độ sáng màn hình để kéo dài thời gian dùng pin ra và để dành lượng pin đó cho những việc quan trọng.

Xem việc tiêu thụ điện của các ứng dụng

Cũng trong màn hình Battery Saver, bạn có nút "Battery use". Nhấn vào đó, bạn có thể xem được các thành phần trong máy cũng như các ứng dụng tiêu thụ bao nhiêu điện. Bạn sẽ biết được màn hình xài bao nhiêu % pin, phần lõi hệ thống là bao nhiêu, ứng dụng Facebook và Egde thì chiếm hết bao nhiêu.

Dựa vào đây, bạn có thể điều chỉnh lại việc sử dụng của mình để có thời gian dùng pin lâu hơn. Ví dụ, nếu bạn thấy ứng dụng Facebook sao có vẻ như gây hao pin quá thì có thể hạn chế dùng nó lại, hoặc nếu thấy màn hình đốt điện nhiều quá thì giảm độ sáng xuống một chút xíu để có thêm thời gian hoàn thành công việc hiện tại.

Cũng cần lưu ý rằng bạn không nên tắt hết mọi app hay giảm độ sáng màn hình xuống thật thấp. Bạn chỉ nên làm như vậy khi không tiện sạc lại máy hoặc chưa kiếm ra ổ cắm điện mà thôi, chứ bình thường thì bạn cứ sử dụng sao cho cảm thấy thoải mái và "sướng" nhất có thể. Bạn đã bỏ rất nhiều tiền ra để sắm cái máy tính này mà, phải xài cho đáng chứ. Tóm lại: chỉ cần tiết kiệm pin khi cần, còn bình thường thì cứ "xõa" thoải mái.

Điều chỉnh việc chạy nền của từng app một

Với những ứng dụng dạng Modern, ví dụ như Microsoft Edge và một số app cài từ Windows Store, bạn có thể giới hạn việc chạy nền của nó để giúp tiết kiệm pin hơn. Trong giao diện "Battery use", chọn vào app bạn muốn điều chỉnh, nhấn tiếp nút "Details". Ở đây bạn có quyền tắt hẳn khả năng chạy nền của app, hoặc cho phép chạy nền ngay cả khi Battery Saver đang hoạt động. Nhưng lưu ý rằng việc giới hạn khả năng chạy nền có thể khiến app không còn hoạt động như mong muốn, ví dụ như với Edge thì có thể nó sẽ ngừng phát nhạc và video khi bạn minimize cửa sổ này.

Kiểm tra thiết lập tự động sleep và tắt màn hình

Quảng cáo

Những thiết lập này cũng phần nào ảnh hưởng đến thời gian sử dụng pin của chúng ta. Ví dụ, nếu bạn để máy tự tắt màn hình sau 5 phút không làm việc thì chắc chắn sẽ đỡ hao pin hơn so với thiệt lập 15 phút mới tắt. Những chức năng này hữu ích khi bạn có việc cần rời khỏi máy và quên gập laptop lại chẳng hạn, hoặc thấy bạn gái đến chơi mừng quá chạy ra ôm luôn mà quên tắt máy tính.

Để thiết lập thời gian tự động tự động tắt màn hình, sleep hay tự động tắt máy, bạn vào Settings > System > Power & Sleep.

Tùy chọn power plan nâng cao

Trong màn hình Power & Sleep, bạn có thể nhấn vào dòng chữ "Additional Power Plan" để duyệt qua những tùy chọn nâng cao về hiệu năng, màn hình và nhiều thông số khác. Thực chất việc nhấn vào dòng này sẽ mở cửa sổ Power Settings của Control Panel, một thứ đã có từ tận Windows XP chứ không phải mới nhưng sẵn đây mình chia sẻ luôn cho anh em biết.

Ở mỗi "plan", bạn có thể nhấn nút "Change plan settings", sau đó là vào "Change advanced power settings". Trong cửa sổ mới xuất hiện có rất nhiều tùy chọn cho bạn mà ở Settings của Windows 10 không có, ví dụ như thời gian tự động tắt ổ cứng, tùy chỉnh về slideshow hình nền, chế độ tiết kiệm điện cho card mạng, máy sẽ làm gì khi gập màn hình laptop lại... Việc điều chỉnh những yếu tố này có khả năng ảnh hưởng đến hiệu năng của máy nên nếu bạn không rõ mình đang nghịch thì đừng đụng vào nhé.

Quảng cáo

Lưu ý: ở mỗi thời điểm bạn chỉ có thể chọn 1 power plan duy nhất. Ví dụ: khi ra đường thì chọn power plan là "Battery saving" để có thời gian dùng pin dài, còn khi ở nhà thì chọn plan "High performance" để có hiệu năng cao hơn nhưng bù lại pin sẽ kém hơn.

Chỉ mở các ứng dụng cần thiết

Mình thấy là nhiều bạn có thói quen mở rất nhiều ứng dụng cùng lúc, trong khi các bạn chỉ tập trung xài một hoặc hai app mà thôi. Thói quen này sẽ khiến máy hao pin hơn do CPU và GPU sẽ phải tải nặng hơn, mà tức nhất là phần hao pin đó không phục vụ cho bạn mà toàn bị hao phí đi cả. Thế nên mình khuyên rằng anh em chỉ nên chạy những app cần thiết, phần mềm nào xong thì nhớ đóng lại trước khi dùng phần mềm khác nhé.

Điều tương tự cũng áp dụng cho việc mở các tab trình duyệt, dù đó là Edge, Chrome, Firefox hay Opera. Cứ mỗi một tab mở ra là thêm tài nguyên phải dành cho nó, CPU phải chạy nhiều hơn, tức là hao pin hơn. Ngoài ra các trình duyệt còn phải giữ cho tab luôn ở trạng thái "active" để bạn quay lại tab nào thì nội dung không bị mất đi nên lại càng ảnh hưởng hơn. Kết: chỉ cần mở những tab bạn cần, xong rồi thì đóng đi nhé.

Ngắt kết nối thiết bị ngoại vi không còn sử dụng

Mọi thiết bị ngoại vi gắn qua cổng USB đều có khả năng rút điện từ máy tính, cho dù đó là đầu receiver của chuột không dây, bút nhớ USB, ổ cứng rời hay cái điện thoại đang sạc. Chính vì thế, khi đang ở ngoài đường, bạn nên rút các thiết bị ngoại vi nào không còn sử dụng để giúp tiết kiệm pin hơn. Mức tiết kiệm nhiều hay ít còn tùy vào loại thiết bị đang cắm. Khi chép xong dữ liệu vào ổ cứng hay bút USB thì cũng nhớ rút chúng ra ngay, tránh để điện bị hao phí không cần thiết.

Các kết nối không dây

Mình không khuyến khích các bạn tắt hết mọi thứ đi, từ Wi-Fi, Bluetooth cho đến NFC vì như vậy thì còn gì là sử dụng máy tính nữa. Mình chỉ khuyên các bạn tắt đi những thứ không cần thiết tại thời điểm mà bạn đang dùng máy tính. Ví dụ, nếu bạn đang ngồi trên xe lửa thì có thể cân nhắc tắt Wi-Fi để có thời gian xài pin lâu hơn, bởi vì đằng nào trên xe lửa cũng đâu có Wi-Fi cho bạn sử dụng. Tương tự, nếu bạn đang không cần kết nối điện thoại với máy tính hay dùng chuột không dây thì cũng có thể tắt Bluetooth đi chứ để không làm gì, phí điện vô ích.

140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Windows 10 phải cài trên macbook nó mới phát huy hết khả năng phần cứng lẫn mềm.
Chứ dùng mỗi macos hay phần cứng hãng khác thì thật phí phạm 😆)

Ps: Mà e nói thật, các bác cứ ca ngợi cái hđh macos nó mượt hơn win. Nếu các bác cùng cài trên máy mac xem. Xem cái nào mượt hơn. Chưa kể là phải can thiệp thì win mới chạy dc trên macbook nhé
@PIDER Bác nói đúng đấy, chỉ trừ việc MacOS thực ra giá phần mềm nó đã tính xừ vào phần cứng.
@quangrc Cái chuyện nó cực kì dễ hiểu và đơn giản, tại sao lại ko hiểu nhỉ???
Giờ cứ mua 1 cái lap chạy corei7, ram 16GB, SSD xem xem nó chạy thể nào, lại bảo ko nuột và ko tốt đi. Chưa kể con i7 của mbp lại xài iris pro, ko phải mấy con hd bình thường, nên cho dù ko VGA rời vẫn rất nuột.
Quan trọng là tiền nào của đó, bỏ ra bao nhiu thì nhận dc hiệu năng bấy nhiêu. Không thể vác 1 con laptop giá 1k so với 1 con giá 2k5 hay 3k.
Nếu bảo các hãng khác sản xuất máy win ko ngon thì cứ mua dòng cao cấp giá ngang ngửa với mpb hay blade là biết.
Nếu nói phù hợp phần cứng với win10 thì con mpb và blade còn chưa có touchscreen nữa là.
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quocanh_ltk Macbook Pro là máy tính chạy Windows tốt nhất @@
hunganh.net
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quocanh_ltk bác em hỏi tý. Bác dùng trackpad j khi dùng win a
Rất là tinh tế 😁, tình huống đã khó đỡ, từ "xõa" còn khó đỡ hơn.
Cái nào cần xài thì mở, chứ cái j cũng mở lên rồi để đó mà k dùng đến thì đúng là phí pin. Thêm cái nữa là chuyển sang ssd cũng tiết kiệm đc tí pin đấy
V’t
TÍCH CỰC
9 năm
win 10 trên tablet là ngon nhất
@lumia62o Win 10 hỗ trợ tablet rất kém vì bây giờ desktop và metro gộp thành một. Tablet mode hoàn toàn chả giúp gì cho việc thao tác trên màn cảm ứng và làm app crash hết.

Chỉ có Win 8.1 và Win RT mới tốt trên tablet.
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
Chủ yếu phần cứng, phần mềm thì đc thêm chút thôi
thanhs18
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thử trên PC không biết có tiết kiệm điện hơn không mấy bác?
tắt hết ứng dụng ngầm, tắt lun các kết nối, giảm xài chương trình, giảm độ sáng, chuyển sang chế độ tiết kiệm pin, dùng pin dung lượng cao 😁 :D
vannhathoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái laptop của mình giờ nó như cái desktop..! Cắm điện làm việc suốt, giờ không buồn quan tâm đến tối ưu pin..! Chứ hồi trước mày mò mấy cái hiệu năng này dữ lắm.
ntbt1991
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vannhathoang Định không đăng nhập rồi mà đọc thấy giống mình quá nên phải đăng nhập để like cho bác. Laptop của mình có khi 2 ngày ko tắt luôn
@ntbt1991 Macbook mình một năm ko tắt lun he he!
vannhathoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ntbt1991 Hi..! thiệt đó chứ... mình cũng vậy, nhiều khi để 3,4 ngày, có việc là có cái để dùng ngay, giờ chì tính cái gì tiện cho mình thôi ahh. Nhưng mà tìm hiểu mấy cái này cũng hay lắm ;)
minhthelong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caocaolatre1989 Vâng và mình đi tong củ sạc Magesafe 2 tốn 2tr mua lại!Rõ nản
xmanhua
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em lên WINDOW10 cho Surface Pro 3. Pin hao nhanh lắm ạ. sạc đầy mà online chỉ được hơn 2 tiếng xem Youtube. Power saving thì được gần 3 tiếng. So với lúc dùng 8.1 thì chỉ được 80% thôi ạ. Đó là em cũng tắt mấy cái app chạy ngầm rồi ạ. Cái anh Window 10 này nghe chừng chưa thật sự mượt. chắc còn phải update dài dài.
@xmanhua Sur mà ít thế hả bác, e đang dùng miix 3 mà cũng đc tầm 6h đây ( tầm 20p 5%pin) Win 10 trên tablet thật sự là mượt đó chứ đặc biệt cảm ứng có vẻ sướng hơn 8.1!
xmanhua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@CHOTVN Biết vậy em mua Miix 3. cầm lên đặt xuống cuối cùng lại mua cái này. Nếu ko Youtube thì cũng đc lâu lắm ạ. Cứ xem video online bằng cái Chrome này là nhanh hao.
Klq, nhưng có bác nào xem giúp e chơi CF đc trên win 10 chưa??
Vẫn đang nằm phục ở 8.1
vẫn còn dùng win 8.1 chưa ý định Up lên 10, đợi Update 1 rồi Up luôn hehe
để e thử xem sao
Không cần tiết kiệm pin lắm, nó phiền mình phải bận tâm bật/tắt để tiết kiệm mãi .
cứ dùng thoải mái .điện quanh ta thiếu gì, sạc nhờ sạc ké, sạc công ty v.v...
- cả 3 năm trời hết pin chưa phiền mình gì to tát hay là làm thiệt hại kinh tế tiền bạc gì. nhưng tối ngày lo kiểm tra để bật/tắt thủ thuật nó làm phiền não không còn đủ sáng suốt mà làm việc sáng tạo và chăm chỉ tập trung 100% công việc
xmanhua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ em phải đăng nhập để Like với bác. 😁
Đã từ lâu xài laptop như pc nên ko quan tâm vụ pin 😁
SunLove
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phải đến 1 tỷ năm rồi mới thấy máy tính dùng dây mạng. Chắc để tiết kiệm pin, không phải bật wifi Duy Luân nhỉ. (trong ảnh thấy biểu tượng dùng dây, không phải wifi)
@SunLove Chỉ có nhà nghèo dùng wifi. Mạng en down/up 15MB/s LAN thì 1GBs thì wifi nào chiệu nỗi nhỉ ,?
Jay D
TÍCH CỰC
9 năm
Mình lên win10pro cho con tablet tàu, mọi thứ ok nhưng cứ active bằng kms khởi động lại thì lỗi win luôn, mà chả hiểu lôi cái giao diện desktop ra ở đâu... công nhận win10 chạy đã và tiện hơn 8.1 thật. Nó cứ na ná Android nên xài trên tablet đã lắm các bác ạ.
w7 no.1
Mình đang dùng laptop dell 5547, đang dùng win 10, mình đang bị một lỗi khá khó chịu là khi cho máy ở chế độ ngủ đông (hibernate) rõ ràng đèn ổ cứng không còn báo nữa, màn hình tắt, những đèn bàn phím vẫn sáng và quạt nguồn vẫn chạy. Mặc dù đã cài lại win, cài driver VGA mới nhất, update bios mới nhất mà vẫn không hết. Có ai biết cách khắc phục không?
XBlue
CAO CẤP
9 năm
@Thắng Nguyễn Sao không chỉnh gập nắp sleep mà ngủ đông chi cho lâu và không hiện đại
Hypercars
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thắng Nguyễn win 10 còn chế độ hibernate??? chắc máy em bị lỗi :rolleyes:
@XBlue Tất nhiên là muốn để steep rồi b, nhưng mà nó đang bị lỗi mà, lúc mở lên nó không lên màn, dù đèn bàn phím nó sáng. Đành phải giữ phím nguồn và bật lại
@Hypercars Vẫn còn mà, nó chỉ ẩn đi thôi. Để steep nhiều lúc nó có lên đâu, đã nói là đang bị lỗi mà.
Mình dùng con dell cùi cài mac nè. Nói thật là mac hơn win nhiều lắm, mượt, tiết kiệm ram lẫn pin hơn hẳn win.
Mac mình mở 1 đống app (trên chục cái), safari mở trên 10 tab mà ram vẫn dư hẳn ra gần 2GB/4GB ram. Trong khi Win8 mới khởi động xong mất mọe nó 1.5GB ram, thêm cái Chrome là còn vỏn vẹn 20% ram. Pin thì win đc hơn 2h, qua mac được hơn 3h.
Win nó dỏm từ trong kernel rồi, chỉ có mấy nước đang phát triển là dùng nhiều, âu mĩ nó toàn xài mac(theo lời ông thầy học tiến sĩ ở Pháp nói), mà mình coi phim mĩ cũng thấy 90% bọn nó dùng mac
@joe_tribbiani Haha, thánh cuồng Win. Thời đại này là của app đa platform, đa nền tảng, không có cái gì độc quyền mà phát triển đc nữa, cả apple cũng mở swift rồi đó.
Cái gì cũng có thế mạnh của nó, đừng có phán như thánh vậy. Không dưng dân đồ họa đều chọn MB.
Khoảng pin bạn nói buồn cười quá. Sao MS k hạ đi để pin trên 10h như MB thay vì lẹt đẹt 3-5h.
Lỗi thì cái nào chả lỗi, win còn phải thử nghiệm trên mấy triệu người insider mới khắc phục hết lỗi và phát hành đó thôi, phần mềm của Apple thì dùng bản cũ ấy, bản mới là lỗi kinh hoàng.
Bạn cài cái gì trên win nặng kể coi, game hả, thử cài mấy công cụ dev vô coi, nhảy ra cả trăm service chạy ngầm, can thiệp system đủ chỗ chứ ở đó mà vẫn nhanh.
@Huỳnh Đih Thân Bác đó thánh phán mà bạn, nói câu nào là trật lất câu đó, nó UNIX chạy trên phần cứng nào cũng dc thì mình cũng chịu, rất vui vì gặp dc bạn cũng đồng quan điểm vs mình...
@Huỳnh Đih Thân hỏi qua mấy e sony vaio pro và 1 vài e ulltra khác đi đã. 1 khi họ đã có tình để pin trâu thì đừng có nói là pin kém cho dù là mỏng nhẹ
@nguyenhuumanh1805 http://sohoa.vnexpress.net/danh-gia/laptop/danh-gia-sony-vaio-pro-13-mong-nhe-man-hinh-full-hd-2930106-p2.html
???
vaio pro 13' pin 7h
mac air 13' pin 12h
Mà nhìn k lầm thì nó day hơn air kha khá
cả con dell xps của dell cũng có 7h dù công bố 15h :eek:
http://www.engadget.com/products/dell/xps/13/2015/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095