Vài cảm nhận khi chuyển từ iPhone X sang iPhone XR sẽ như thế nào?

Mikeknowsme
13/8/2019 7:40Phản hồi: 332
Vài cảm nhận khi chuyển từ iPhone X sang iPhone XR sẽ như thế nào?
Rất nhiều băn khoăn ở người sử dụng iPhone X rằng liệu có nên đổi qua iPhone XR để sử dụng không? Tuy về phần cứng bên trong iPhone XR hơn hẳn X vì nó thuộc công nghệ đã qua 1 năm, nhưng về những giá trị bên ngoài như màn hình OLED hây viền bằng thép thì rõ ràng có người lại thích iPhone X hơn.

Cá nhân mình đã chuyển từ iPhone X qua XR, sau đây là những chia sẻ về những điều làm mình chưa thoải mái khi trên X có mà XR lại không.

Lưu ý: Đây là những tính năng thiếu xót trên XR, không có nghĩa mình khẳng định iPhone X hơn XR.

3D Touch

Tính năng 3D Touch có từ iPhone 6s cho đến nay, riêng XR bị cắt bỏ thay vào đó là Haptic Touch. Có thể chúng ta không mấy sử dụng 3D Touch trong những tác vụ hằng ngày nhưng khi thiếu sót nó làm mình khó chịu...

Ví dụ khi bạn lướt để xem ảnh trên Facebook, việc 3D Touch để xem dạng pop-up hình ảnh nhanh sau đó thả ra và lướt tiếp nó cực kì tiện lợi, muốn xem kĩ hơn thì chỉ việc ấn mạnh thêm. Trong khi nếu không có 3D Touch bạn phải bấm vào trực tiếp hình ảnh đó, xem xong lại phải thoát ra để lướt tiếp thì rõ ràng nó mất thời gian hơn.

Điều thứ 2 khi Haptic Touch không ngon bằng 3D Touch: Nếu bạn sử dụng iPhone X trở lên sẽ thấy ngoài màn hình khoá sẽ có 2 tuỳ chọn là đèn flash và camera, 2 phím này mình thường sử dụng nhiều nhất giúp truy cập camera để chụp nhanh. Trên iPhone X việc bấm 3D Touch lên phím camera hay flash đều rất smooth và nhanh hơn như việc bạn đang nhấn phím vật lí. Còn đối với iPhone XR nó cũng nhấn tương tự nhưng lại lâu hơn và cảm thấy không smooth bằng, nó không tạo cảm giác như đang nhấn mà lại đè nhiều hơn (Haptic Touch).

Mình vẫn thắc mắc vì sao Apple lại cắt giảm tính năng 3D Touch khá hữu dụng này trên iPhone XR, nếu vì việc "cắt giảm chi phí" lại không hợp lí lắm. Trong khi 3D Touch hay Haptic Touch cũng phụ thuộc vào lực nhấn vào màn hình.

Camera 2x - 10x

Điều này phụ thuộc vào 2 camera trên iPhone, nếu bạn chụp hình thường xuyên thì việc nhấp vào 2x để zoom nhanh và thậm chí kéo lên 10x nó rất mượt. Trên iPhone XR chỉ có 1 cam nên bạn muốn zoom phải sử dụng 2 ngón thì rõ ràng nó không thuận tiện cho việc cầm 1 tay trong một số trường hợp.

Quảng cáo

Tính năng chụp Portrait và edit

iPhone XR cho phép bạn chụp chế độ chân dung (mờ phông) ở camera tiêu cự góc rộng 28mm, mọi thứ khá tuyệt. Tuy nhiên nó chỉ nhận dạng mờ phông khi chụp người chứ không thể chụp vật, thậm chí là con vật. Cho nên khi bạn muốn "xoá phông" chú chó đáng yêu trong nhà bạn thì không thể thực hiện trên iPhone XR.

Ngoài ra khi edit bằng ứng dụng Photos mặc định thì chỉ có 3 tuỳ chọn: Natural Light, Studio Light và Contour Light. Không có Stage Light nếu bạn muốn background màu đen.

Hiện tại chỉ khi bạn selfie với camera trước trên iPhone XR mơi có đủ các tuỳ chọn giả lập ánh sáng bằng AI, có cả chế độ High Key Mono trên iOS 13 luôn (trong khi camera sau lại không... Why Apple why?).

Quảng cáo

Kết luận:

Đó là những thiếu sót mà chúng ta có thể dễ nhận ra trong quá trình sử dụng, còn vệ chuyện viền nhôm hay viền thép, màn LCD hay màn OLED... Mình không quan tâm vì nó chẳng ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm hằng ngày của chúng ta, mình khẳng định điều này.

Vậy nếu bạn đang xài iPhone X muốn chuyển lên XR thì có nên không? Mình nghĩ cứ tự tin chuyển qua dùng XR nếu bạn cảm thấy những điều mình nêu ở trên bài viết không quá khó chịu với bạn. Và khi bạn sử dụng XR thì bạn đã có được những giá trị hay ho trên con chip Apple A12 với môt mức giá hấp dẫn rất nhiều nếu phải mua XS hay XS Max.
332 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tớ là tớ thích cái sự khẳng định của bạn .
@nguyenquocnghi Nghỉ Vin lâu chưa cậu? Mấy nay thấy lùm xùm Vin viếc quá.
@iAndroids Nghỉ từ tháng 12/2018 bạn ơi, lúc đầu làm VTa sau này Vin mua lại nên thành nv Vin
@kEn ViP Acc clone đó a
Thiếu sót
@Kiến sợ quá Đang vui mà. Cười trên cái sự vớ vẩn ngây ngô của seeder 😆
@Lucy Heart Filia Ukm đội seeder ngây ngô đi nâng bi cho con dt màn hình HD đắt lòi tói. Đúng là "giả vờ ngây ngô".
maiphuong88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kiến sợ quá tớ là tớ đ nghe ai cả (sr nói bậy), cứ ra cầm tận tay, so sánh, trải nghiệm, thấy hợp với mình mà mình đang có nhu cầu là chiến, máy mẽo, hàn, nhật, tàu chơi hết.
@maiphuong88 Đúng rồi ko đc để người khác dắt mũi mình 😁
Gì mà 3d touch nguyên lý từ cục rung ? Cục rung chi đóng vai trò phản hồi xúc giác chứ có liên quan gì tới việc 3d touch hoạt động được hay không đâu ? Lại còn haptic touch dựa trên lực nhấn ?

Vụ camera thì càng dễ hiểu, khi camera trước nó có cụm faceid để đảm nhiệm việc phân tích chiều sâu hình ảnh, nên về căn bản nó chuẩn hơn camera sau trong vụ xóa phông nên tính năng nhiều hơn cũng đâu có khi lạ mà phải đi hỏi ngược lại Apple.

Viết chắc tỷ bài về Apple, mà vẫn thắc mắc mấy cái tìm hiểu kỹ là được.
treble
TÍCH CỰC
5 năm
@bibinguyen Mình cứ tưởng thành viên chia sẻ chứ
@bibinguyen Cả tỉ bài viết về vấn đề này rồi, gần tròn 1 năm mà vẫn đi review con Xr thì cũng thấy tình trạng đói bài của tinhte ra sao 😃
@kEn ViP Còn đào mồ bài từ 2013 cho lên trang chủ nữa kìa. Cái bài về oto đó
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bibinguyen ha ha cho cười vào mặt mod một cái. à hai cái
Qua so sánh sơ bộ của mod thì thấy Xr hơn X ở con chip, khe cắm 2 sim, số lượng màu của máy và pin trâu hơn nhưng có vẻ như nhiều AE vẫn khoái xài X hơn, thế là tại làm sao? Gấu trúc (2).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@tanthanh2009 Bạn lo trường hợp mất máy và bị sử dụng sim trái phép? Gấu trúc (43).gif
@crazysexycool1981 Mình nghĩ nhiều người thích X vì X trông giống Xs
@crazysexycool1981 Kiểu đó
@Gia Pham 0110 Hay vì cái thiết kế cụm camera phía sau của X nom pro hơn của Xr Gấu trúc (46).gif
0942 393 393
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái Chip A12 với A11 chả khác nhau là mấy đâu.
anhtuan1405
ĐẠI BÀNG
5 năm
@0942 393 393 tác vụ cơ bản thì tới con 7plus của mẹ mình sài vẫn còn ngon chán . nên thấy mấy cái chip a11 vs a12 k để làm gì.
Nickka
TÍCH CỰC
5 năm
@anhtuan1405 Tác vụ cơ bản 6S còn ngon chán mượt kinh luôn
long_ca
ĐẠI BÀNG
5 năm
@0942 393 393 Render, nhanh ít tốn pin hơn rất nhiều mình đang dùng XS so sánh vs X thì quá là ngon ở pin, nhanh hơn
Mình cũng đã đổi từ x sang xr. Kết luận: sự lựa chọn đúng đắn.
@tranvangiapcp Nếu bạn có 2 sim, thích máy gọn, chip nhanh thì đổi ngay nha còn không thì cứ dùng tiếp 6s+.
@Jamesbond Cảm ơn bác
@Hoang_HaoMinh Có tiền mua xài chưa mà hay lỗi?
@Jamesbond xr vs 1 con lg góc rộng là ok, n mà vk ko cho mua @@
Mr. Tony
TÍCH CỰC
5 năm
Mình vẫn trung thành với iphone X sau gần 2 năm sử dụng. Đang đợi thế hệ iphone tiếp theo để nâng cấp.
@Thành Tony. Rất thông minh. Lên 11 là vừa tầm
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
Tìm đc máy ngon thì x vẫn cực tốt. Mua x giờ chỉ sợ màn hình lỗi
@tung2810 Cũng it gặp lỗi lắm
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@Manhtoan112 Ý mình là giờ nếu mua x cũ đó
tintin.com
TÍCH CỰC
5 năm
@tung2810 Hàng dựng thì đúng sợ lỗi, chứ hàng zin thì lo gì
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@tintin.com Đó mới là vấn đề đó bác. Mua mới thì k nói làm gì. Còn mua cũ là cả 1 vấn đề
@tung2810 E thấy trong cty em sơ sơ vài chục con X chưa thấy ai kêu lỗi lầm gì
nlmk98
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xài X cảm giác sướng tay hơn chắc vì chất lượng hoàn thiện tốt hơn XR
@nlmk98 Chuẩn luôn ấy
@nlmk98 công nhận là sướng hơn, và mod nói màn hình và viền thép k ảnh hưởng đến trải nghiệm hàng ngày đúng xàm, đó là 2 thứ mình nhìn và tiep xúc nhiều nhất khi sử dụng
@Your Life By My Side Cầm con 6s và X là thấy khác nhau giữa nhôm và thép thôi! Độ chắc chắn k khác gì hết! Thẳng Xr nó cầm kém vì nó quá dày! Chứ nhôm 7000 đủ tốt rồi, độ chắc chắn k kém nhiều đâu! Thép nó nặng hơn nên đầm tay hơn ...
Còn cảm giác cầm nắm thì Xr làm gì có tuổi so với X!
dùng xong X mà về xr , dành cho ông nào ko quan trọng màn hình thôi . chứ mình chịu vì màn X ngon vl . net trong veo màu đen nó sâu , dùng x gần 2 năm rồi . chưa có lỗi vẫn ngon choét
tintin.com
TÍCH CỰC
5 năm
@Mikeknowsme Màn hình X sang 8 plus còn chán nữa là Xr. Ông nào bảo ko thấy gì thì có mà thủ dâm tinh thần
anhtuan1405
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phammanhduc1991 chuẩn rùi bạn, nhìn cái màn Xr vừa dày, nhìn kỹ rỗ lòi ra. chả hiểu sao các bác thích đc. xong cái mặt sau như đồ chơi trẻ con.
@niknAmu Do mạng . Đẩy qua dùng 4G mà chơi
niknAmu
TÍCH CỰC
5 năm
@palmtj27 Thì 4G đấy chứ
X thì lên hẳn XS hoặc XSM còn k thì cứ dùng vài năm đi cụ
@Osmopure Chuẩn xuống làm gì xr
@Osmopure xr đang ế tồn kho giảm giá nên qc chứ sao? chứ ai từ máy cao cấp xuống máy trung cấp 1 chỉ 2 case. 1 là quảng cáo, 2 là kẹt tiền.
lanhwoa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ragefighter bằng chứng của case 1 đây nhé, ngay trong topic này luôn
17benthuy
TÍCH CỰC
5 năm
@lanhwoa 21tr cho con xr, méo hiểu nổi :oops:
@lanhwoa hehhe. qc 1 loạt. mà người dùng đã ko thích thì ai thèm mua? tui ko thích xài ip chứ nếu xài mua x cho rẻ mà đẹp chứ mua xr làm gì nhỉ?
anhtt1987
TÍCH CỰC
5 năm
Cầm con xr thấy chán hẳn
@anhtt1987 Cái viền là sự hụt hẫng lớn khi chuyển từ x sang xr
Capricorn171
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đợi thế hệ tiếp theo xem có fullhd ko 😆)
nvngavnm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang xài, xr thua màng hình và độ nét thôi ngoài ra rất ok ko thua kém , nếu đầm tính thì xài rất ok nhe bạn
Sau khi đọc bài phân tích thì em sẽ chăm chỉ chạy grab để lên em Xs.
Keke..!
@Thantienkaka Chạy grab 1.5 tháng là lên thôi.
@cuongtao2016 Kaka..!
Haptic Touch chỉ đơn giản là nhấn lâu + thêm rung phản hồi chứ không phải nhấn lực như 3D Touch vì XR không có lớp phần cứng cảm nhận lực nhấn bên dưới màn hình, nên sự chủ động trong thao tac và phản hồi lại cũng không bằng. Mod nên tìm hiểu lại và sửa lại phần này để tránh nhầm lẫn
do chỉ có 1 cam nên không có hỗ trợ AR
@quocanh_ltk Có AR nhé
@quocanh_ltk iPhone từ 5s đến 7 với 8 chỉ có 1 cam mà vẫn AR ầm ầm mắc gì con này không làm được 😆
@quocanh_ltk AR liêm quan gì đến 1 cam hay 2 cam bạn, AR chủ yếu do con chip nhé nếu chip dc hổ trợ tốt thì AR sẽ càng mượt
Kiên Tống
ĐẠI BÀNG
5 năm
X vẫn cao cấp hơn
Đúng ra là x chuyển về xr
Hứ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095