Vài suy nghĩ về “Đồ cũ Nhật” hay “Đồ bãi Nhật”

Nam Air
14/7/2017 0:41Phản hồi: 1.463
1.463 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

checkimei
TÍCH CỰC
7 năm
bác nào dùng đồ nội trung chưa? chất lượng khá ổn nhé.giá hàng mới còn rẻ hơn mấy lần hàng cũ nhật
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@checkimei Có. Xiaomi, Yoobao, Midea.
@checkimei Mình dùng đây. Vừa rồi săn sale father day trên tmall. Phải nói hàng chuẩn tàu nó ngon mà rẻ. Lâu nay chẳng bít ra siêu thi điện máy là gì lun. Bán toàn hàng điểu mà mắc
@Congtien_1407 Kiếm được hàng chuẩn của Trung Quốc thì ngon rồi,qua bên đấy mua giá cũng rất đắt mà. Hàng của họ xuất cạnh tranh cả châu âu thì có gì mà không tốt. Hàng bên ta chất lượng chỉ đến thế do người nhà ta đặt họ làm chỉ cần như thế
Đọc bài này lại làm mình nhớ cách đây khoảng 20 năm, lúc đó đồ "Nhật bãi" được ưa chuộng lắm, nào nồi cơm điện, xe đạp,...Hồi đó thật sự mọi người đều rất nghèo, ko có tiền, nên đồ Nhật bãi được ưa chuộng vì vừa rẻ, lại bền (lúc đó chưa có các Cty FDI đầu tư vào Việt Nam, nên đồ đạc nói chung và điện tử nói riêng đắt vãi chưởng luôn). Nhưng chợt nghĩ, đến năm 2017 rồi mà vẫn còn người chuộng đồ 2nd, bãi như vậy thì thật bó tay.
Hàng nội địa có hàng audio rất ngon. Xe đạp cũng ngon. Tủ lạnh máy giặt hàng nhập malay hoặc thái cũng đc rồi
ufdb
CAO CẤP
7 năm
đồng quan điểm với mod, cũng cái tâm lý này cho nên Toyota làm mưa làm gió ở VN bao năm nay ko có đối thủ
Xperios
TÍCH CỰC
7 năm
Trong đồ bãi Nhật thì chỉ có cái nồi cơm điện IH là thứ giá trị nhất các thứ còn lại vứt đi hết.
@Xperios Hàng bãi nhật m sợ nhất nồi cơm. Cái này dễ mông má nhất , ăn hàng ngày thấy tởm
Tùy quan điểm cá nhân, và thực sự thì ông viết bài có hơi nói quá lên, chắc chắn ko có chuyện đồ mới cùng hãng mà giá lại rẻ hoặc ngang với đồ cũ hàng bãi. Và hàng cũ thì dĩ nhiên nguồn cung nó hên xui, đã chấp nhận mua hàng cũ thì hoặc là tin tưởng người bán hoặc tin tưởng khả năng nhận biết của bản thân, cá nhân vẫn đồng ý quan điểm rằng đồ điện tử sx tại nhật thì luôn luôn có chất lượng vượt trội so với hàng sx tại Vn,Hàn hay Malay. Quan trọng là hàng về đến Vn mình là hàng gì mà thôi.
iphone mua cũ dùng vẫn ngon mượt hơn mua mới android nhiều, còn đồ nhật thì thấy sao sáo,mình hok tin tưởng lắm, mua đồ mới cho khỏe,....
thuandaik
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác nào biết mua chấn máy tripod nhật cũ chỗ nào k
yeuemmai135y
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhà mình có 2 cái nồi cơm điện
1 cái của nhật khó xài, toàn chữ nhật, xài điện 110
1 cái mua ở Vn, hiệu sanyo, mua ở điện máy xanh, dễ xài , có thương hiệu, điện 220
cả 2 ngang giá nhau, ký lạ thay cái nồi nhật nấu cơm ăn thơm, dẻo, hơn nồi mua ở Vn, thời gian để cơm lâu hơn nồi Việt Nam
chưa hết bình cách nhiệt nội địa xài từ năm 2011 2012 rớt lên rớt xuống giữ nóng dc 24h, bình cách nhiệt mua ở Việt Nam! giá tương đương xài chừng 1 năm giữ nóng từ 6h sáng đến chiều đi làm về là cùng
Trong bài viết chỉ đề cập độ bền mà không đề cập đến cái quan trọng nhất là trải nghiệm sản phảm(mà chính cái thứ này lôi kéo chúng tôi đến với đồ nội địa, thế mới đau chứ lị), mình viết ra để góp ý cho bài viết và cũng không mong nguời viết bài có thể thay đổi quan điểm, một phần cũng là để đính chính cho lòng tin của chúng tôi đã đặt đúng chỗ suốt hơn chục năm qua
ToNgoc
TÍCH CỰC
7 năm
Nói thì cũng khó. Mình dùng hàng bãi của nhất tất tần tật. Hiện mình dùng điều hoà cũng 5 năm rồi invester 2 chiều gió ngoài mắt liếc, tủ lạnh toshiba, máy giặt, nồi cơm national, máy khử mùi. Nói chung dùng ổn có cái tới 7 năm chạy phe phé. Êm du, dùng tiện lợi. Mình ko coi đồ nhật bãi là vất đi. Hiện có cả quạt mình dùng tới 10 năm chưa phải thay thế gì. Mình thích dùng đồ nhật thôi.
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
Nói thẳng ra đây là ý kiến chủ quan, phiến diện của 1 Mod chưa từng trải.
Viết bài này để kiếm view là chính.
hàng nội địa nhật lúc nào cũng trất. Nhà mình dùng quen nồi cơm của Nhật rồi khi hỏng dùng về nồi cũ ăn ko quen, lại phải nhờ người mua hàng 2nd hand bên Nhật về mới ăn đc
ToNgoc
TÍCH CỰC
7 năm
@manhlinh6393 Cái này đúng lè. Mình dùng nồi cơm nhật. Có lần vợ cắm sai nổ cái cầu chì. Mình đi thay mấy hôm. Dùng nồi liên doanh panasonic về nấu ko ăn nổi. Ăn cơm nhạt vô cùng. Dùng nồi nhật rồi ko muốn thay sang nồi khác. Mình dùng dc 6 năm nối này rồi
Peeddie
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy nông nghiệp mình toàn dùng hàng bãi của Nhật, vì đồ mới mắc ngang ngửa bán tải, mua hem có nổi
Đồ nhật thải ra về vn xài còn tốt chán! 😆) E dân lao động ít tiền cũng sắm em nàu về nghe sướng vãi đái
ngduccv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cũng tản mạn về hàng Nhật. Mình từng mua 2 ổ cứng di động mác Nhật:
1. Toshiba: do 1 người bạn giới thiệu mua của bạn nó, nói là hàng xách tay. Về được 1 năm thì chập chờn, báo sửa thì hỏng main (hay chíp j đó - lâu ko nhớ). Thằng bán hàng sửa dùm, và nói anh về xài đi, hên xui - do bạn bè nên cũng không làm mạnh tay được. Về lắp thêm cái vỏ TQ xài tới giờ cũng được 5 năm, nhưng nhìn tình trạng cũng phập phù, chưa hỏng được.
2. Bufalo: hỏng con trước, tìm hiệu tốt nhất ổ cứng thời điểm đó, nhờ ông sếp người Nhật về nước mua dùm mang qua, về so lại giá tiền thì còn mắc hơn mua ở VN nếu cùng loại (thời đó 3.2tr/500gb, VN 2,7-2,9tr/500gb). 2 năm cũng nâng như nâng trứng, ko rớt riếc gì, nhưng giờ em nó cũng phập phù, giờ chỉ dám lưu phim coi, mất dữ liệu thì cũng ko tiếc.
Chắc mình không có duyên với đồ Nhật.
Còn một số người bạn cũng mua một số đồ từ Nhật (nhờ sếp Nhật về nước mua mang qua chứ ko phải mua hàng xách tay lung tung) thì có nhận xét: giá cao, đồ rất khó hỏng, nhưng mà cùng giá thì những tính năng khó bằng hàng ngoài Nhật (không nói hàng cao cấp nhất của Nhật)
axionv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái tủ lạnh gần 20 năm chạy phà phà chưa đụng chạm, phải nói là hâm mộ người Nhật vì tâm huyết của họ bỏ vào sản phẩm.
fernandopham
ĐẠI BÀNG
7 năm
ko biết mod nghĩ thế nào chứ mình vẫn tin là có những đồ họ sx chỉ giành riêng cho thị trường nhật thì mình đảm bảo là tốt hơn hàng xuất sang đông nam á cả
về vấn đề bạn nói đang biến việt nam thành bãi rác, mình chỉ muốn đưa ra phản biện là cùng 1 món đồ nhé, nếu hàng cũ đem về mà dùng vẫn đc 5-7 năm, còn hàng mới bán tại vn nhập tung của dùng đc năm đã hỏng r phải bỏ đi phải mua cái khác thì sao, ko nói về giá thành nhé, mình chỉ muốn nếu có những người như mình có quan điểm vậy thì bạn thấy sao
@fernandopham Cuzng tuỳ hàng bác. Quạt Asia dùng 10 năm không hỏng, tủ lạnh toshiba / máy giặt toshiba sx Việt Nam hay Thái gì đấy mình dùng 10 năm không hỏng, thay đồ mới, nồi cơm thì cơm ngon do chất liệu làm nồi dầy hơn , điện đóm như nhau, nồi Hàn mới giờ thiếu gì bác. Máy lạnh mua mới cũng hiệu Nhật 10 năm sao đã hỏng được bác, chỉ có gỡ thay công nghệ mới thôi. Duy nhất loa Nhật có mới mình cũng không mua vì không thể so với hàng Eu Mỹ về chất lượng âm thnah ( khi cùng giá tiền), mấy cái đồ cũ đáng giá là hàng máy cày / máy khâu cn,...amply loại sang như Accuphase, đầu đĩa Tec,....đồ cũ giá 1/2 đồ mới mà dùng hay. Mấy cái nồi cơm thích thì nhờ bạn bè mua mới bên Nhật xách tay về xài, chứ xài thêm 1 cái biến áp bất tiện.
e cũng xài đồ nội địa nhật đây! thấy chất lượng rất tốt mỗi tội hơi cũ thôi! nghe sướng tai, thu nhập ko cao nên ko có điều kiện mua đồ mới! mà đồ tàu thì chất lượng ko bằng đc!
@hienproqb272 Mấy bộ mini nay âm thanh hơn đứt mấy bộ vi tính 2.1 Microlap, Logitech tầm 2-3 củ mình cũng có 1 bộ nghe, dẹp luôn bộ loa vi tính, âm bass chấp Sub trầm loa vi tính luôn.
@tuyen_kientruc2013 công nhận nghe sướng! mà phụ tùng của nó lúc mình tháo ra nó cũng rất dễ sửa chữa! ko như mấy đồ trung quốc, mấy nút bấm mấy lần là liệt, mấy cái nút này của nó tồn tại từ đời nào tới giờ bấm phát 1 ăn ngay, âm thanh thì ko phải bàn luôn! bass đập sướng! nghe bolero hay dance, nhạc trẻ nhạc sàn gì chơi đc tuốt! 😁
mtbox
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ai bảo mua hàng bãi làm gì rồi chê. Mua ở shop 2nd của nhật ấy. Xài tốt.
tôi không biết thế ào chứ đã gọi là bãi chỉ có bãi cứt thôi giờ có phải như ngày xưa đất nước chưa mở cửa đâu chất lượng hàng hóa thì ở đâu trả giống nhau cứ hàng mới mà phang, mua rác thải của chúng nó làm cc già << anh ơi xài hàng bãi ngon lắm bãi cc bãi cứt hả >> hic đó là câu trả lời với mấy thằng tiếp thi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019