Vài suy nghĩ về “Đồ cũ Nhật” hay “Đồ bãi Nhật”

Nam Air
14/7/2017 0:41Phản hồi: 1.463
1.463 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zphatptz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái gì liên quan tới sức khỏe tuyệt đối ko mua hàng 2hand. Nồi cơm điện, tủ lảnh, máy lạnh ..v.v..
Mua loa hay tv thì còn được.
p905itv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thứ duy nhất mình chơi hàng nhật là loa, amply
@p905itv Loa Nhật nghe trong nhà thì phê rồi
@p905itv Bác giống em thứ duy nhất mua bão nhật là loa và âm thanh

Còn các cái khác cho ko thèm vì đơn giản đồ nhật nội địa rất bền , và người nhật rất tiết kiệm nên đồ họ đã không sử dụng nữa thì các bác nên hiểu là nó thế nào họ mới bỏ nhé

Người nhật ít chạy theo model mẫu mã mới đâu , cái gì họ xài hầu như hết công suất mới vứt bỏ
Yugo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không cần thiết phải chỉ dạy cho người có tiền cách tiêu dùng thế nào là "sáng suốt", xin hết.
@Yugo chắc nhà bác sài toàn đồ 2nd nhật nên cay đk 😁
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
7 năm
@Yugo Có phải là chỉ dạy đâu. Chỉ là phân tích con đường đi của hàng Nhật bãi thôi mà. Và cuối cùng cũng có một câu là đây là quan điểm riêng của người viết. Làm gì mà căng thế.
Nhiều người có tiền cũng mù quáng săn tìm sừng tê để chữa ung thư đấy. Thế có gọi là "sáng suốt" không?
110080
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Yugo Có tiền thì họ mua loại mới có "người khuân" về tận nơi, cắm điện kiểm tra đầy đủ bác ạ, nói ở đây là tâm lý người Việt, hàng Nhật cũ chủ yếu > 5 năm mà bán giá chả kém gì giá mới, mà nhưng người mua máy này rất nhiều người họ không có tiền đâu nên bác bình luận thế này em thấy chán bác quá
mid
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chính vì tâm lý này mà xe Dream cũ 20 năm bán vẫn đắt hơn con Dream mới, Spacy cũ vẫn có giá trên trời. Quan điểm của mình với số tiền bỏ ra mua 1 con Dream cũ thì thà mua 1 - 2 con Wave Alpha có khi còn sướng hơn. Tương tự với những thể loại tủ lạnh, máy giặt, điều hòa ... cũ của Nhật như trên.
@ngocdai102 Bạn ơi bạn so phải tương đương xíu, cái quan trọng nhất là xe bán tại VN giá 100 còn xe 5 năm Thái mua cũ bạn mua có 20 à, vậy nhé.
khongmacca
TÍCH CỰC
7 năm
@SuperBowl Thợ mà thu wave cũ Nhật ... em người dùng nên chỉ biết wave Thái thôi...
ngocdai102
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daovangiangtnvn Bạn ko theo dõi tôi và bạn kia nói chuyện rồi. Bạn ấy nói xe airblade Thái giá gấp 2,5 lần xe VN. Vậy nên tôi mới nói với số tiền đó tôi sẽ ko mua 1 cái xe Thái mà sẽ mua 2 cái xe VN. Và tôi giả sử bạn đó đi cái xe Thái 10 năm vì nó tốt. Còn tôi đi xe VN 5 năm thôi, sau đó tôi lại mua cái mới và đi tiếp 5 năm nữa. Vậy khi đó ai hơn ai.
@ngocdai102 À à hiểu hiểu 😁 Trường hợp đó thì đặc biệt rồi :D
Kalanhikov
TÍCH CỰC
7 năm
Quan điểm mua sắm của mình là nói không với second hand, kể cả refurbished, etc.
alex.hn
CAO CẤP
7 năm
Xin phép không bàn về chất lượng sản phẩm đồ cũ này ở đây (thực chất đúng là nếu biết chọn thì đồ này chất lượng cực OK) mà chỉ nói rằng,bản chất đây là việc buôn lậu-trốn thuế.
Nó cũng không khác lắm thì bạn mua hàng xách tay. Về mặt người tiêu dùng,có thể chọn lựa được sản phẩm ưng ý nhưng nếu đứng ở góc nhìn của những người kinh doanh chính ngạch với thuế má đầy đủ thì rất mệt mỏi và khó chịu khi bạn thấy rằng bạn đang bị đối xử bất công.
Chưa kể,một số sản phẩm cũ ở bên nước phát triển nó là rác thải công nghiệp,để tiêu hủy nó người ta phải mất tiền. Khi được xuất sang các nước thứ 3 theo kiểu này là một dạng không mất tiền xử lý.
Mình đã từng được ngồi dự tính toán một dự án xử lý acquy cũ kiểu công nghệ Hưng Yên VN đặt tại Campuchia- đầu vào là từ đồ cũ từ US. Bên US nó trả tiền vận tải về cảng,còn trả tiền cỡ xx cent/1 acquy cho mình. Nó trả tiền để đổ thải giá thấp hơn nhiều so với chi phí xử lý theo đúng tiêu chuẩn của nó.
Quan điểm cá nhân của bạn không sai, nhưng nếu bạn đích thực là dân trong nghề điện lạnh, điện tử hoặc thợ main máy tính mới hiểu được giá trị món hàng bạn đang nói đến.tôi vẫn còn nhận những chiếc radio, những giàn mini , giàn đại onkyo, kenwood, jvc từ những năm 70 80, mở bảng mạch ra lau chùi bụi bặm nhiều khi phải kinh ngạc thốt lên là nó làm méo gì mà làm cẩn thận thế, những mối thiếc từ cách đây gần nửa thế kỉ vẫn sáng choang, linh kiện thì gần như không cũ đi cũng như không mấy khi hỏng.
Kang Vũ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuLong Bác ấy đang nói về dàn chơi âm thanh, với giá 4,5 tr giá rẻ bình dân thì chơi ampli bãi nhật (còn zin chưa phẫu thuật) thì khá kinh tế. Em k phải chơi âm thanh nhưng anh rể cho cái amplifier Sansui nghe thích lắm
@tieutu911 Bây giờ họ vẫn làm được gần như vậy. Nếu để ý mạch in formater của các máy in canon 1210,canon 2900 hay mấy cái mạch in 3 lớp 4 lớp của máy ảnh canon... hay main máy tính fujitsu, NEC những năm 20xx, chất lượng thiếc tốt, đường mạch rất dày và sâu, kể cả của ai gia công đi nữa thì vẫn phải tuân thủ tiêu chuẩn Nhật.
@cuLong Tôi đang nói về chất lượng của sản phẩm, còn hàng 70-80 thì đa phần dùng vì hoài cổ.nếu bạn phản bác lại ý kiến của tôi về chất lượng hàng nội địa thì xin mời bạn( mảng điện tử và máy văn phòng nhé, các mảng khác tôi không làm)
namlinhct
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tieutu911 Tụ hóa pana rất kém
Mình có mua một nồi cơm Nhật của Tiger loại 1L, so sánh giá trên Nguyễn Kim thì nó tầm 12tr. Nhưng mình mua nó giá 1.5tr. Mọi thứ đều rất đẹp, bên ngoài đẹp, lòng nồi chưa xước. Mình cảm nhận được bỏ 1.5tr đó mua cái nồi đó và việc mua 1 cái nồi mới cũng không quá chênh lệch giá. Nhưng một số tiện lợi của nồi Nhật đó thì mình thấy đáng mua, có chức năng nấu nhanh 15p là ăn được mình thấy đáng nhất. Đi làm về trễ cắm nhanh nồi cơm đợi 15p là có bữa cơm. Sáng ra cũng vậy, nấu nhanh có đồ ăn sáng trước khi đi làm. Nói chung tùy từng món mình quyết định, tủ lạnh hay máy lạnh, máy giặt sẽ không mua cũ, giá trị quá cao mà phải mua cũ. Nồi cơm thì có thể mua vì nhiều cái nồi ở VN cũng chẳng bán.
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@yeucongnghe2012 Nhắc đến những thiết bị điện tử và gia dụng thì cả thế giới phải phục người Nhật vì họ tỉ mỉ đến từng chi tiết nhỏ nhất.
Vừa tiết kiệm điện, vừa bền, đẹp lại an toàn. Có cái đắt. Hàng châu Âu sang trọng hơn nhưng thực tế sử dụng vẫn không qua được hàng Nhật.
@locdo75 Hàng gia dụng nhập khẩu Châu Âu đẹp sang trọng nhưng đồ thay hiếm và đắt, gia dụng Nhật xuất Châu Âu cũng đẹp hiện đại và giá cũng đắt đỏ.
Bếp từ âm bán bên Đức.

bếp từ 1.JPG bếp từ 2.JPG
kboy2608
ĐẠI BÀNG
7 năm
@locdo75 Cho hỏi hàng Âu có gì kém hơn hàng Nhựt Bổn thế bác? Đang xây nhà bếp nên cũng phân vân?
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@kboy2608 Hàng châu Âu cũng thượng vàng hạ cám bác ạ. Từ bình dân đến cao cấp và đa phần là sang trọng, đẹp. Hàng vip giá rất đắt.
Tuy nhiên khi gặp trục trặc, hỏng hóc thì rất khó sửa chữa, thay thế, mà nếu có sửa chữa được thì chi phí cực đắt, linh kiện giá trên trời.
Hàng Nhật thông dụng hơn, có thể không sang trọng bằng nhưng cũng rất đẹp. Cũng có đủ loại từ bình dân đến vip. Chi phí đầu tư cũng hợp lý hơn.
Quan trọng là hàng Nhật dễ sử dụng, dễ thay thế linh kiện, dễ sửa chữa hơn với chi phí hợp lý hơn nhiều.
Độ bền cũng là ưu điểm của hàng Nhật, tuổi thọ đa phần là chục năm trở lên.
Cứ làm cho dân giàu lên đi, thu nhập tầm 15tr/tháng, xăng 4k/lít, gạo 4k/kg, bia ken 200k/thùng,...... thì chẳng ai đi mua hàng 2hand đâu, chỉ trừ mấy người săn sưu tầm thôi.
Còn bây giờ dân nghèo rớt mồng tơi, chạy ăn không xong thì chịu thôi, mình cũng thấy nó "được" trong tầm giá, quan trọng là chổ bán và lương tâm người bán. tuy mình cũng rất hiếm mua hàng này.
hehe1110j
TÍCH CỰC
7 năm
@heobanhki Giàu hay nghèo là do bạn,sao lại đổ lỗi cho người khác?
intelchip
ĐẠI BÀNG
7 năm
@heobanhki Bạn có đọc hết hay đọc không hiểu, ý chủ thớt ở đây là mua đồ cũ giá cao hơn đồ mới mà người ta vẫn thích mua vì tin là nó tốt. Còn hàng 2nd thì chắc không thể tốt hơn hàng mới cùng loại rồi.
PentiumT
TÍCH CỰC
7 năm
Một bài viết rất hay. Ủng hộ mua hàng mới
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
Thôi đi ông ad ơi. Mấy nhà xài đồ nội địa toàn nhà giàu có, khá giả. Đã từng xài đồ Nhật, làm việc, học hành ở Nhật mới biết.
Cái nồi cơm điện cao tần mới toanh giá toàn trên 20tr. Cũ cũng phải 5-6tr.
Cái tủ lạnh toàn ngót nghét trăm triệu chứ ở đó mà 20tr.
Mấy cái hàng ông nói bên Nhật không có đâu ông, toàn sản xuất lắp ráp ở mấy nước nghèo thôi.
Máy giặt à. Cũng phải trên dưới 50tr nhé. Mấy con vài ba triệu bán ở đây toàn hàng vớ va vớ vẩn.
Bởi vậy mà 1 số ít người am hiểu về hàng Nhật nội địa họ mới mua thôi.
Mà điều này cũng gây thiệt hại không nhỏ cho xứ mình.
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@loccaloccoc ????
@locdo75 Rất sâu sắc và hiểu biết.
@locdo75 **********
Có thằng chả chuyên bán đồ hàng bãi (rác) nó mua tủ lạnh Hitachi bên nhật về nó bảo 80 củ, dùng 7-8 năm rồi...gạ nó bán 45 củ nó ko bán;
- Nhà nó nguyên tầng trệt là dùng 100% điện 100V.
- Mua cái máy giặt cũ hơn chục củ, nó bảo tao mua về thuê vệ sinh mấy 200k/cái; cái nào dùng đc thì để bán luôn, cái nào ko dùng đc bán cho thợ sửa để bán tiếp. Mày mang về dùng, hỏng chở sang tao đổi cái khác chứ tao cũng ko hơi đâu mà sửa, vì hàng này cũng hên xui thôi...
....đúng là bó tay với nó
the beo93
TÍCH CỰC
3 năm
@locdo75 Ông dựa vào đâu để nói bếp đức không phù hợp với dân châu Á. Riêng mảng bếp từ thì bếp Nhật không có cửa gì so với bếp Đức. Nói thế cho vuông
Đùa chứ máy hút bụi hãng Nhật mua từ năm 95 tới giờ vẫn chạy rè rè. Chả bao giờ phải nghĩ tới bảo hành vì không bao giờ hư. Hàng Đức, Thụy Sĩ cũng rất tốt.
ice.akai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đồ điện tử thì ko biết thế nào chứ như xe đạp nhật bãi thì em dám chắc là ngon hơn hàng mới cùng tầm tiền. 😁
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@ice.akai Đồ cũ nào chả ngon hơn hàng mới cùng tầm tiền, nếu không người ta đã mua đồ mới rồi.
bt_mis
ĐẠI BÀNG
7 năm
Định mua cái tủ lạnh side by side.
Củ thớt có thể giới thiệu vài model giá 18tr dung tích 650L giúp mình với.
Cảm ơn chủ thớt.
ToNgoc
TÍCH CỰC
7 năm
@bt_mis Bạn chơi chủ pic thế. Tư vấn quái dc cái nào chức năng ngon mà giá đó. Bố mẹ mình mới mua cũng 600lit thật nhưng chả có chức năng gì. Vẫn còn làm đá vặn tay. Ôi người việt nam thiệt đủ đằng
ToNgoc
TÍCH CỰC
7 năm
@bt_mis Bạn chơi chủ pic thế. Tư vấn quái dc cái nào chức năng ngon mà giá đó. Bố mẹ mình mới mua cũng 600lit thật nhưng chả có chức năng gì. Vẫn còn làm đá vặn tay. Ôi người việt nam thiệt đủ đằng
ToNgoc
TÍCH CỰC
7 năm
soibat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bt_mis 650l mà giá 18 tr loại mới thì chỉ có nước hàng Trung Quốc thôi. 😁
Nhà mình có một cái tủ lạnh cũ Nhật, nếu so sánh với mua mới ở VN thì giá thấp hơn 2/3. Còn nếu bạn nào muốn nói đến lợi ích dài lâu dài 5-10 năm thì mình nghĩ hiệu quả, điện năng tiêu thụ hàng VN thua xa nha 😃
Mình cũng ủng hộ hàng Việt nhưng mình ko mù quáng, vì hiên giờ hàng Việt tuy mới, giá cứ cho là tương đương nhưng vẫn chưa đạt được chất lương cao như quảng cáo :')
Cách đây gần 30 năm khi chưa mở cửa, hàng điện tử mới lúc đó là thứ xa xỉ có giá trị tương đương cả căn nhà hay lô đất thì đồ Nhật bãi thực sự lên ngôi. Chợ Sắt Hải Phòng thời đó là thiên đường của mặt hàng này, thủy thủ tàu viễn dương sau mỗi chuyến đi lại mang theo về cả container đồ và làm giàu nhanh chóng.
Ông chú tôi là một thủy thủ có kể lại rằng đồ cũ gom bên Nhật có giá rẻ mạt, thậm chí chỉ 1-2 chai rượu tây là có thể đổi được cả kho. Chỉ có chi phí đánh hàng, làm luật là tốn nhưng nếu trót lọt thì lợi nhuận vô cùng cao.
Hồi ấy xe đạp mini Nhật cũ tràn ngập thành phố HP, nhà nào cũng có TV, Tủ lạnh, nồi cơm điện bãi và độ bền của những món đồ này thì vô địch. Tôi còn nhớ nhà tôi mua 1 chiếc nồi cơm điện Sanyo dùng hơn chục năm chẳng lỗi lầm gì, chỉ đến khi có người không biết cắm nhầm vào ổ 220v mới hỏng.
Ngày nay thị trường quá đầy đủ và đồ điện tử không còn đắt đỏ như xưa nữa nên hàng Nhật Bãi cũng không được chuộng như xưa
@haiyen1012116 Bạn gợi lại 1 thời ký ức xưa kia, khi mà suốt ngày lang thang chợ sắt, có khi chỉ để kiếm 1 cái chiết áp eqa cho âm ly, hay mua vài ba cái nồi,líp, bi cho cái xe đạp Nhật bãi. Nhớ nhất là lần tôi và bố tôi đi mua cánh cub 82 kim vàng giọt lệ, về nhà đổi bộ cánh cũ sứt vỡ cho hàng xóm còn được 9 con vịt đẻ.nhớ quá là nhớ
@haiyen1012116 Nghe nói chợ sắt HP ngày xưa huy hoàng lắm, bh trông hơi chán
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
Đồ nội địa của Nhật nếu như Made in Japan thì mình đảm bảo cam đoan dùng bền tuyệt đối, và mình đang nói tới đồ mới chứ ko phải đồ cũ ko rõ nguồn gốc.

Trong hình minh hoạ là loại đồ mà người Nhật đã bỏ ra bãi rác, và có các công ty nhập lậu mướn những người VN, Trung Quốc, Hàn Quốc đi lụm tại các bãi rác rồi họ mua lại. Lúc còn ở Nhật mình đã quen được 1 nhóm người VN qua Nhật bằng đường lao động, và hàng ngày họ đều đi lụm những đồ điện tử kiểu này và đem bán lại cho các đầu nậu, thu nhập cũng rất là khá. Bây giờ thì chính phủ Nhật đã ban lệnh cấm không cho người dân bình thường đi lụm rác ở ngoài đường nữa.

Đồ nội địa Nhật khi đem ra khỏi nước Nhật sẽ phát sinh ra 2 vấn đề: nguồn điện độc quyền 100V, tuỳ đồ sản xuất cho phía Đông hay phía Tây mà có tần số 50hz và 60hz. Đem về VN hay thậm chí các nước khác ít ai để ý, toàn dùng cục biến 110V-220V và ai cũng nghĩ chênh lệch 10V thì chả ảnh hưởng gì, 50hz hay 60hz cũng ít ai để ý. Nhưng đối với những thứ sản xuất ra nhiệt như máy sấy tóc, nồi cơm điện thì nó cực kỳ ảnh hưởng, dẫn đến tuổi thọ của sp ko được lâu như mọi người hay nghĩ.

Nếu ai dùng nồi cơm điện mua mới thì nên tìm mua cục biến 100V-220V thì tốt hơn là 110V-220V.
@hl80 Lioa nhà mình cân tuốt,,
xtmg1
CAO CẤP
7 năm
Rác của người ta lại làm của quý dân mình. Thật là thảm hại
rasputin
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đồ nội địa Nhật rất tốt.
Đồ còn tốt thì không ai vất.
Đồ bị vất thì không còn tốt.
Cũ hay bãi thì cũng như nhau. Người ta khi mua đã phải chấp nhận rủi ro. Nhưng cá nhân mình thấy đồ nhật đúng là tốt thiệt. Mình thích nhất mấy bộ dàn hifi của Nhật. Âm thanh chất lượng mà giá cả hợp lý hơn đồ mới. Túm lại mình vẫn xài đồ cũ nhưng cũng tùy món.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019